Trường hợp nào chưa cần đi làm CCCD gắn chip? Sao có người cần trình giấy khai sinh?

Nam Air
28/4/2021 3:44Phản hồi: 219
Trường hợp nào chưa cần đi làm CCCD gắn chip? Sao có người cần trình giấy khai sinh?
Ngày nào cũng có người hỏi "Đi làm CCCD gắn chip chưa, sao chưa chịu đi làm?", trong khi ở nơi làm CCCD thì lúc nào cũng quá tải, cho nên mình tổng hợp lại các trường hợp khi nào thì chưa cần và cần đi làm thẻ CCCD có gắn chip, mời anh em tham khảo.

Khi nào chưa cần?

• Thẻ CCCD, CMND đang còn hạn sử dụng
Thẻ CMND 9 số có hạn dùng là 15 năm kể từ ngày cấp, còn thẻ CCCD 12 số hết hạn dùng khi anh em tròn các mốc 25 tuổi, 40 tuổi và 60 tuổi. Do đó nếu CMND hoặc CCCD của anh em còn hạn dùng từ 2 năm trở lên thì không cần phải vội đi làm thẻ CCCD gắn chip. Cứ thong thả, cuối năm nay hoặc qua năm sau làm vẫn được.

• Đã có thẻ CCCD thời hạn vĩnh viễn
Như trường hợp của Ba Mẹ mình đã làm thẻ CCCD mã vạch năm 2019 lúc họ 61 tuổi, thẻ này có hạn sử dụng vĩnh viễn, vì vậy Ba Mẹ mình không cần phải đi làm CCCD gắn chip, bất cứ khi nào đi làm cũng được, thậm chí giữ thẻ này xài luôn cũng được, không vấn đề gì.

Khi nào cần đi làm thẻ CCCD gắn chip?

Điều 23 Luật Căn cước công dân 2014, Điều 5 Nghị định 05/1999/NĐ-CP, công dân phải đi làm CCCD gắn chip trước ngày 1/7/21 nếu thẻ CMND, CCCD mã vạch thuộc các trường hợp sau:

• Công dân dùng thẻ CCCD mã vạch mà đủ 25 tuổi, đủ 40 tuổi và đủ 60 tuổi hoặc CMND hết hạn sử dụng (hoặc còn hạn dùng khoảng 1 năm)
  • Thẻ bị hư hỏng, mờ, trầy xướt
  • Thay đổi thông tin về họ, tên, đặc điểm nhân dạng, quê quán
  • Xác định lại giới tính
  • Có sai sót về thông tin trên thẻ
  • Bị mất thẻ CCCD, CMND
  • Người đang dùng CMND mà thay đổi nơi đăng ký hộ khẩu thường trú về tỉnh, thành phố khác
  • Được nhập quốc tịch Việt Nam theo quy định của Luật Quốc tịch Việt Nam.

Hộ khẩu ở tỉnh, làm CCCD gắn chip ở TPHCM được không?

Luật Căn cước công dân quy định khi làm thủ tục cấp thẻ CCCD LẦN ĐẦU TIÊN, công dân phải về nơi đăng ký cư trú để làm thủ tục. Khi đã có thẻ CCCD 12 số (loại mã vạch cũ) anh em có thể làm thủ tục cấp lại thẻ CCCD ở bất kỳ đâu cũng được, không cần phải về quê.

Cập nhật: Từ ngày 1/5/21, TPHCM sẽ cấp thẻ CCCD có gắn chip cho người dân ở tỉnh khác đang sinh sống và làm việc ở TPHCM, điều kiện là phải đem theo sổ hộ khẩu (tỉnh) + CMND/CCCD + giấy khai sinh.

Tại sao có người bị hỏi giấy khai sinh, người không cần?

Một số người đi làm thẻ CCCD gắn chip được yêu cầu trình giấy khai sinh, tại sao lại có trường hợp này. Đó là vì trong thẻ CMND/CCCD họ đang sử dụng không ghi rõ ngày tháng sinh mà chỉ có năm sinh (ví dụ chỉ ghi ngày sinh là năm 1990), thì cán bộ đăng ký sẽ yêu cầu giấy khai sinh để bổ sung những thông tin này.

Nếu quê ở xa không về nhà lấy giấy khai sinh được, anh em không cần phải đem theo giấy khai sinh bản cứng, chỉ cần ảnh chụp thể hiện rõ thông tin là được.

Bao lâu thì có thẻ?
Hiện tại thời gian chờ ở mỗi địa phương mỗi khác nhau, như ở TP HCM thì hẹn 20 ngày đối với người cấp đổi CCCD mã vạch qua CCCD gắn chip, hẹn 45 - 60 ngày đối với người mất CCCD hoặc làm mới từ CMND chuyển qua CCCD gắn chip.

Có bị giữ lại CMND không?

Cán bộ đăng ký chỉ xem thông tin trên thẻ CMND/CCCD của anh em để nhập liệu lên máy, sau đó trả lại thẻ, không giữ thẻ của anh em nhé.

Giảm 50% phí cấp CCCD từ nay đến hết 30/6

• Từ nay đến hết ngày 30/6 đang giảm 50% phí cấp thẻ CCCD gắn chip, mức phí như sau:
  • Cấp mới thẻ CCCD gắn chip từ CMND: phí 15.000đ/thẻ (từ ngày 1/7 là 30.000đ)
  • Cấp lại thẻ CCCD nếu thẻ cũ thay đổi thông tin, hư hỏng: phí 25.000đ/thẻ (từ ngày 1/7 là 30.000đ)
  • Cấp thẻ CCCD khi được nhập quốc tịch VN hoặc bị mất thẻ: phí 35.000đ/thẻ (từ ngày 1/7 là 70.000đ)

Quảng cáo

219 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Ấy vụ giấy khai sinh có mấy cụ khu phố em dính nè, mà các cụ toàn sinh năm ba mấy bốn mấy, có khi mất cả giấy khai sinh rồi, kêu oai oái...
@tronghoang8705 Công an sẽ cấp cho bác thêm 1 tờ giấy xác nhận số cmnd 9 số/12 số cũ. Bác cầm giấy đó + cccd mới đi ra bank cập nhật thông tin.
Với lại bác được giữ cmnd cũ (bị cắt góc), nếu không có tờ giấy kia thì bác vẫn dùng cccd mới + cmnd cắt góc để ra bank cập nhật thông tin.
PS: thẻ cccd mới không lưu số cmnd cũ.
zjnzo
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tronghoang8705 Chỗ mình có thông báo
cudam123ss
ĐẠI BÀNG
3 năm
@tronghoang8705 có thể hiện bạn nhé. trường hợp ko thể hiện thì mình cũnh ko biết lý do
@Nam Air Nếu lại cấp giấy thì giống như đợt làm cccd mã vạch rồi. Đi làm j cũng phải cầm theo tờ giấy xác nhận. Mod tham khảo thêm thông tin của bạn zjnzo và bạn cùam123ss bên dưới xem sao nhé .
Mẹ của mod nhỏ hơn mẹ mình 1 con giáp luôn 😆. Mình cũng qua 40 tuổi rồi. Cũng làm CCCD rồi đợi chừng nào 60 hẵn làm tiếp cho khoẻ 😁😁😁
@abbvvhh Tình hình giờ ai đi làm đông quá. Nếu k gấp cứ từ từ thong thả sang năm làm cũng được mà
@NghiepTranVINA mình làm theo tổ dân phố, mất có 15p. ra xếp hàng tại quận thì lâu, ra làm gì mất thời gian
viethttt
ĐẠI BÀNG
3 năm
@abbvvhh Đừng lôi cái 15p mình ra mà bảo nên đi làm. Bác k thấy mọi người ồ ạt đi đến xếp hàng đến nửa đêm à.
@viethttt bạn không muốn đi làm thì ko đi, có ai kê súng vào đầu bạn đâu? đó là tổ dân phố tôi gọi đi làm và trải nghiệm thực tế của tôi là như vậy
Cám ơn mod nhiều nhiều. Đã qua ngày tháng chen lấn xô đẩy để làm CCCD hic hic.
nhonbus
ĐẠI BÀNG
3 năm
Luật Căn cước công dân quy định khi làm thủ tục cấp thẻ CCCD LẦN ĐẦU TIÊN, công dân phải về nơi đăng ký cư trú để làm thủ tục. Khi đã có thẻ CCCD 12 số (loại mã vạch cũ) anh em có thể làm thủ tục cấp lại thẻ CCCD ở bất kỳ đâu cũng được, không cần phải về quê
Vụ này chưa triển khai ở các tỉnh hay sao đó, vừa rồi ra hỏi công an trả lời có nhưng chưa triển khai
@nhonbus Do họ làm cho dân địa phương chưa xong nên không làm thôi. Chổ mình lúc dẫn thằng con đi làm cccd thì từ giờ bắc đầu nhận hs đến khi không nhận hs là 30p, ai đến sau đều bị kêu về buổi tiếp theo quay lai, ngày 3 ca 4 tiếng đến 22h (01 buổi làm việc)
Luân có thẻ CCCD rồi, nhưng mà không để ý nên quên mất thời hạn, giờ quá hạn 5 tháng rồi.... Đang định hôm nào đi làm
Shine.shin
TÍCH CỰC
3 năm
@HaiChin Bác hồ dạy thế đấy. Quên mất quyền lợi của mình rồi à 😆)
@Shine.shin Bác có sống lại cũng ko chống lại đc bè lũ chúng nó bây giờ.
@From Team B With Love Đôi khi nó lại khác
@Nam Air Bác cho e hỏi, e bị mất CMND cũ, giờ e muốn đi làm CCCD gắn chip thì phải làm những gì ạ
Làm rồi bác ơi
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bị chỉ tiêu đấy các bác. Khu mình mấy đồng chí đến động viên làm cho xong trước 1/7 😁
@Dungnn84 Chỗ mình chẳng ai gọi, thế là phải tự vác thân lên quận mất 4 tiếng mới xong
Dungnn84
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hoangminh2018 Đanh quá tải nên chưa gọi bác ah. Chỗ mình loạt đầu cũng cả buổi ko xong. Gần đây họ về từng cụm chung cư nên nhanh gọn hơn. Gọi loa, có trường hợp dc đến tận nhà động viên làm giúp cho đạt chỉ tiêu 😁
Năm 2030 mình mới làm CCCD
chienfz
TÍCH CỰC
3 năm
@Trung Kiên7 12h khuya á . chỗ tôi 1 làng nhưng nó rộng và nhiều hộ dân bằng 1 xã bên cạnh . công an 4 máy in vân tay chạy 24/24 . chia làm 3 ca =)). Làm xuyên đêm xuyên ngày
@chienfz Chỗ em đc có cái máy ==
Có mấy người vân tay mờ lăn lâu cực, mất thời gian vô cùng.
9xnh0nh0
TÍCH CỰC
3 năm
@locthuyforever Hình như trong bài nói trong năm sau vẫn phải đi làm đó bác!
@locthuyforever Lúc đó chip nó gắn vào tay, dưới da luổn ồi khỏi xài thẻ.
Làm 5 6 tuần rồi mà đã lấy được đâu
blblbnn
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jackie Lee 1981 Em cũng làm hơn tháng r chưa có thẻ. Cmt cũ thì hết hạn. Chán chả biết phải làm sao 😭
@blblbnn Thế mà cứ ra rả nói luật quy định 2 tuần. Thấy bảo đang ưu tiên nhập liệu trước
@Jackie Lee 1981 Mình đc báo 3 tháng mới có
@Jackie Lee 1981 Mình cũng zậy cứ đi làm xong rồi khi nào có nó ship tận nhà mà
abba8386
ĐẠI BÀNG
3 năm
Đkm nó chỗ mình nó thu 45k/1 vđ thật
@XuanTruong58 Chỗ mình gửi về 20k
@abba8386 Đây 65k
zhongwu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Tung nguyen photography Thế mà chịu khó nộp nhỉ. Với mình nằm đấy mà đớp, gọi lên vnpost mà phản ánh cho đưa thu bay màu, nội tỉnh chỉ 15k -20k (là có bo đấy). Trước làm passport gửi tỉnh nđ vào hcm có 20k thôi kìa.
zhongwu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Mấy bác không gắt chứ cứ quay clip rồi phỏng vấn người nộp thì kiểu gì mà chả lên VTV24 tóc thằng giám đốc cty chuyển phát lại chẳng dựng đứng. Đủ tuổi công dân rồi sợ sệt cái gì, công an cũng vậy sao mà phải khép nép dân đen, mạnh mẽ lên nào các chàng trai cô gái.
Mình vẫn còn hơn 7 năm nữa, CMND 9 số. Mấy bữa nay thấy mọi người đua nhau đi làm thấy mệt thiệt.
No.1.new
ĐẠI BÀNG
3 năm
@hnadov Theo các bác những pác sinh năm 82 có nên đi làm không? Vì năm sau đến hạn 40 tuổi, nếu làm thì chỉ sử dụng chưa tới 1 năm phải đi làm lại nữa
@No.1.new Năm 38t đi làm thì 40t ko phải đổi nữa
@No.1.new Bác làm năm 38,39 tuổi thì hạn sử dụng là đến năm 60 tuổi chứ ko phải đến năm 40 tuổi đâu
@No.1.new Nếu bạn làm CMND 12 số thời gian đầu (trong 1 năm đầu tiên) thì vẫn có hạn dùng 15 năm chứ ko phải tới 40 tuổi đâu.

Ví dụ như mình đi làm CMND 12 số cuối năm 2013 và lúc đó tất cả mọi người làm CMND hồi đó đều hết hạn năm 2028 hoặc một số người làm đầu năm 2014 thì hết hạn năm 2029 (mấy đứa bạn rủ nhau đi làm). Nếu tính 2029 thì lúc đó mình đã qua tuổi 40 lâu rồi, thậm chí gần 50. Trong khi đó vợ mình đi làm CMND 12 số cuối năm 2015 nhưng ngày hết hạn CMND mới lại là năm 2027 (tròn 40 tuổi), hạn dùng CMND 12 số của vợ mình ngắn hơn mình mặc dù làm sau mình 2 năm.
Nếu còn 1-2 năm đến các mốc tuổi 25 40 60 cũng có thể đi làm được mà tới mốc ko cần đổi, mốc sau mới phải đổi.
Dương 1H
TÍCH CỰC
3 năm
Hôm làm cc đến lúc 7h tối mà tận 12h đêm mới xong =(((
@Dương 1H Vợ mình ở quê đây mà đi từ 7h tối đến 4h sáng mới xong đây bác,qua hôm sau 1h đêm mình khó ngủ nên chạy lên xã làm 30' xong 😆
@Dương 1H Mình mới làm hôm nay luôn mất 2h, cũng tạm được, cái quét vân tay lâu quá.
@Dương 1H Có chỗ nó làm xuyên đêm luôn ấy.
@ ict
TÍCH CỰC
3 năm
@Dương 1H M làm mất 2 tiếng 8h nộp 10h xong
NastuDragon
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Dương 1H Làm cc ghét nhất cái vụ quê quán. Sinh ra ở đâu thì làm ở đó đi bắt kiếm lại nơi ông nội sinh ra mà ông thì chết rồi. Cái tỉnh Hà Nam Ninh nó tách từ đời nào rồi .Nguyên 1 xã mình đi thì hầu như ai cũng bị bắt về tìm quê quán, cuối cùng nhiều người phải nói đại chứ có biết nó ở đâu đâu
Mình đến hạn đúng đợt này, đi làm hẹn không biết bao giờ mới có, giờ chứng minh thư/căn cước công dân hết hạn dùng không được. Khổ không chịu được
Lusom
ĐẠI BÀNG
3 năm
@nguyenkhanhtung Giống i mình. Chỗ mình hẹn rõ ràng 2-3 tháng 😔
Mình chuyển cmnd sang cccd mà họ đòi 20k, thấy mod ghi có 15k hà.
Vậy là toi ly nước mía rồi.😂
@BinBon2020 Mình mới làm 15k xong. 😁
@BinBon2020 Mất 5k gửi xe 😄
@BinBon2020 Mình cũng vậy, đổi từ cccd hết hạn sang thẻ mới hết 30k(mod ghi 25k) 😃
Mới làm đổi CM ND hồi cuối 2015 giờ lại rục rịch làm CCC D, oải quá trời oải. Tks mod đã thông tin.
sakuni
ĐẠI BÀNG
3 năm
Cái CCCD gắn chíp ở ngoài đời thật nhìn phát chán, màu sắc nhợt nhạt, ảnh thì mờ, xấu kinh khủng
@sakuni Mình thấy đẹp, đẹp hơn CMND và CCCD mã vạch
bởi vậy tôi đã có thèm dòm ngó tới vự cccd gắn chip đâu. đang xài cccd thường . kệ bà nó. 10 mấy năm sau lại thay đổi tiếp chứ gì ? tới lúc đó rồi tính
@Đặng Vi Phú Ham làm gì cho cực bác ơi mình thấy đua nhau đi làm đông đen như tự hành xác
linkingok
TÍCH CỰC
3 năm
@sharinran141 Mình mất cmnd 3 năm nay. Giấy tờ gì cũng dùng passport luôn. Khoẻ, chẳng sao cả
@linkingok mình cũng dùng passport thay CMND luôn, trên đó ảnh giống mình ngoài đời hơn nên ko bị soi, ngoài ra nó cũng to, cầm chắc tay, đút túi nó ko rơi ra ngoài được nên ko có vụ rơi mất.
@Đặng Vi Phú Chính xác, căn cước 12 số còn hạn 10 năm thì 10 năm sau ta đổi, kệ xác chúng nó có gắn chip hay gắn vàng vào cũng kệ.
Mà chắc gì 10 năm sau còn gắn chip, nó lại đổi qua chip cấy dưới da, lại hành xác lấy tiền dân lần nữa. Thủ tục của thiên đường đổi liên tục, hành là chính.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019