Truyện ngắn: đổi iPhone cũ lấy iPhone 7

Ben Kim
8/2/2017 7:18Phản hồi: 1
Mấy nay lướt face thấy dân tình dậy sóng vụ “Thu iPhone cũ đổi iPhone 7, tiết kiệm đến 7 triệu đồng” của FPT Shop mà lòng hoang mang vô cùng! Ý kiến trái chiều nhiều vô số kể, tranh luận liên miên ngỡ như thiên thu bất tận mà chung quy ngọn nguồn lại đến từ cái bảng giá thu mua iPhone cũ của FPT Shop.

Nào là thu iPhone 5s với giá chỉ 2 triệu, thậm chí iPhone 6s Plus 64GB mà cũng chỉ được vỏn vẹn 7 triệu đồng. Thật không thể tin được!

Theo như giới thiệu chương trình từ FPT Shop, có thể hiểu nôm na là nếu ta đang có iPhone 6s pờ lớt bản 64GB mà muốn đua đòi với đời để lên 7 Plus 32GB (giá chính hãng FPT Shop là 22.290.000 đồng) thì sẽ được mua với giá chỉ còn 15.290.000 đồng, giảm 7 triệu đồng và tất nhiên là chia tay em 6s plus thân yêu của mình đi nhé.

Với tư cách là một fanboy táo khuyết chân chính người lính, nghe đến đây thiệt chỉ muốn !@#$%^& cái chương trình vãi lúa này, nhưng thế *beep* nào mà con em lại tin sái cổ và nằng nặc đòi mình dẫn nó lên FPT Shop để đổi cái 5s cùi mía của nó thành con 6s mới trắng tinh từ trong ra ngoài hộp mới chịu. Lẽ ra, mình đã muốn chửi cho nó 1 trận, nhưng khi nhìn lại con iPhone 5s ghẻ lở, móp méo, nứt cả màn hình của em nó thì không nỡ sạc tội “trust people vkl” mà quyết định chửi ngay cái tội phá của. Con này đúng là tay sát điện thoại, xài cái nào tan nát cái đó, nhìn mà xót xa. Cái 5s này đem ra ngoài thay màn chúng nó hét giá cả triệu, còn bán lại thì chắc bán với giá còn nát hơn đồng nát.

Thôi dắt nó ra mua cái mới cho rồi, dẹp cái vụ thu thu đổi gì đó qua 1 bên, nhưng mà nói thật mua iPhone thì mình vẫn thường lui tới FPT Shop. Dù sao, FPT trước giờ vẫn là cái tên bảo chứng đáng tin cậy khi nói đến iPhone chính hãng.

Đèo em nó phóng ngay ra cái FPT Shop gần nhà thì thấy người người xếp hàng đông đảo ở quầy thu đổi iPhone. Ơ hóa ra chương trình này chửi nhiều mà quan tâm cũng nhiều phết. Mình với con em đứng ngay quầy Apple gần chỗ thu đổi máy, lòng thầm nghĩ “con em thật may mắn khi có 1 người anh rành công nghệ như mình, chứ không là xác định phen này con ạ” thì nghe loáng thoáng mấy anh nhân viên đang tư vấn cho khách “Dạ nứt vỡ màn hình vẫn được thu lại nha cô , chỉ cần máy cô tắt, mở, sạc pin và cảm ứng còn quẹt được là tụi con đều hỗ trợ thu đổi hết.”

Tức tốc bảo con em đưa ngay cái 5s của nó để mình vào xếp hàng hóng chuyện với hy vọng mong manh là tống đi được với cái giá 2 triệu như đề xuất của FPT Shop. Thật chứ nếu iPhone 5s mới mà thu giá 2 triệu này thì ngàn thu cũng ko thu được cái nào, nhưng máy nát như máy con em mình mà cho ra đi với giá này thì cũng gọi là khá hời, nhất là máy nó lại là bản xách tay chứ chẳng phải mua chính hãng ở FPT Shop nữa. Sau một hồi chờ đợi thì cũng tới lượt mình, đưa cái 5s cho anh bán hàng, chờ thím ấy check mà lòng hồi hộp còn hơn cả chờ kết quả Vietlott.

Sau khi kiểm tra qua lại chừng 5 phút, anh nhân viên đồng ý thu lại cái ve chai 5s của con em với đúng giá 2 triệu đồng, không quên hỏi mình muốn lên đời máy iPhone mới nào để hỗ trợ làm thủ tục đổi nhanh. Thế là con nhỏ được một cái iPhone 6s 16GB mới lung linh chỉ với giá 11.999.000 đồng thay vì thằng anh nó phải tốn tới 13.999.000 đồng. Ngoài ra lại có thêm cơ hội nhận lì xì đến 7 triệu đồng và trúng vàng 9999 nữa. Bạn nào chưa đủ tiền trả thẳng thì cũng được trả góp 0% lãi suất nữa.

Trong khi chờ đợi làm thủ tục “thay người yêu” cho nhỏ em, mình tranh thủ hỏi thêm thông tin từ anh nhân viên bán hàng để quyết định xem có nên nối gót nó hay không. Được cái dù khách khá đông nhưng anh ấy cũng chịu khó tư vấn cho mình khá chi tiết. Cụ thể chương trình mình xin mạn phép chia sẻ cho anh em đồng bào nắm rõ như sau:

Quảng cáo

Chương trình “Thu iPhone cũ đổi iPhone 7, tiết kiệm đến 7 triệu đồng” sẽ thu lại tất cả các đời iPhone từ 5s trở lên, kể cả chính hãng hay xách tay để hỗ trợ khách hàng lên đời iPhone 6s/6s Plus và iPhone 7/7Plus tại FPT Shop. Sau khi thu máy, giá thu sẽ trừ trực tiếp vào giá bán của sản phẩm mà bạn muốn mua trong 4 loại iPhone mới tinh chính hãng trên. Giá thu mua tuy có phần khiêm tốn nhưng điều kiện thu mua thì lại hơi bị phóng khoáng:

· Không giới hạn xuất xứ (chính hãng hay xách tay), chỉ cần đó là bản quốc tế không khóa mạng là được.

· Không cần phụ kiện đi kèm máy (chỉ cần thân máy)

· Không cần nằm trong thời hạn bảo hành (máy đã hết bảo hành hoặc bị từ chối bảo hành)

· Không giới hạn trầy, móp, tróc sơn, cong vênh, vỡ màn hình ngoài vùng LCD

Quảng cáo

· Chỉ cần mở, tắt nguồn được, sạc pin được, cảm ứng còn hoạt động.

Rõ ràng với điều kiện và giá thu mua này, con iPhone 6S mới cóng của mình xem như chắc chắn nằm ngoài vùng phủ sóng của chương trình. Nhưng cái iPhone 5s của nhỏ em là bà nội của anh thì nằm gọn trong vùng phủ phê rồi. Mình nghĩ cái này chắc FPT Shop cũng đã có tính toán kỹ lưỡng, vì với những chiếc iPhone cũ nằm trong nhóm điều kiện trên thì giá bán chắc chắn cũng rất bèo, bán người quen thì không được mà bán vào tiệm thì giá bắt chẹt có khi còn thấp hơn bên này. Khỏi phải nói con nhỏ mừng đến cỡ nào, từ iPhone 5s lên đời iPhone 6s mà không tốn một xu. Ai nói FA là sướng, nuôi con em còn hao gấp mấy lần Thảo Cầm Viên nuôi gấu. Thảm!

Dù cuối cùng mình vẫn không đổi con 6S để lấy iPhone 7 Plus nhưng mình cảm thấy hài lòng khi trực tiếp đến tận cửa hàng FPT Shop để tìm hiểu chương trình “Thu iPhone cũ đổi iPhone 7, tiết kiệm đến 7 triệu đồng” này. Đúng là ông bà có câu “Trăm nghe không bằng mắt thấy”, cứ đến tận nơi được nghe tư vấn thì thông tin sẽ chính xác hơn rất nhiều so với việc chỉ nắm bắt thông tin từ nhiều phía trên mạng xã hội.
1 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

brits
TÍCH CỰC
7 năm
bạn đc fpt thuê viết bài này à =)))))
đùa tí thôi mình cũng nghĩ máy còn mới thì ko đổi giá đó được, chỉ có thím nào máy tan nát rồi VÀ muốn mua ip chính hãng thì nên chọn chương trình này
cá nhân mình chẳng bao giờ chọn mua hàng chính hãng, đắt mà ko để làm gì 😃
mình chỉ khó chịu cái tên chương trình, cái gì mà tiết kiệm 7tr đồng chứ, bán cái máy cũ đi thì ko phải tiền của mình à???

Sent from my Mi-4c using Tapatalk

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019