Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Truyện tâm đắc nhất gần đây của các bạn là gì ?

lethong3107
28/1/2022 7:48Phản hồi: 0
Truyện tâm đắc nhất gần đây của các bạn là gì ?
Truyện tâm đắc nhất gần đây của các bạn là gì ? Câu hỏi nguyên gốc từ trang Hoovada, nơi trao đổi và giải đáp các kiến thức xã hội cho mọi người.
Câu trả lời từ bạn nguyenthy - một thành viên của Hoovada:

Dạo gần đây mình có một niềm đam mê bất tận với văn học Nhật Bản. Với mình các tiểu thuyết Nhật Bản luôn có sức hút đặc biệt, rất khó lý giải. Mình đã đọc các tác phẩm nổi tiếng như Rừng Na Uy, Hồ, La sinh môn, Đẹp và buồn và gần đây nhất là Xứ tuyết. Mình đã đọc tác phẩm này tận 3 lần. Một lần đọc để biết, lần thứ 2 là đọc để hiểu và lần cuối cùng là đọc để cảm nhận hết những cái hay mà tác phẩm thể hiện.
Xứ tuyết là tuyệt tác của nền văn học Nhật Bản, được Kawabata Yasunari sáng tác năm 1948. Đây cũng là một trong ba tác phẩm đã giúp Kawabata giành lấy giải thưởng Nobel văn học năm 1968. Theo lời nhận định của Viện Hàn lâm Thuỵ Điển: “Ông là người tôn vinh cái đẹp hư ảo và hình ảnh u uất hiện hữu trong đời sống thiên nhiên và số mệnh con người". Trước khi đi sâu vào tìm hiểu xem tại sao mình lại “si mê" Xứ tuyết như vậy thì hãy cùng mình xem “profile" của tác giả nhé.
Kawabata Yasunari (1899 - 1972) có pháp hiệu là “chiếc gương soi trên đỉnh cô đơn". Đây là tên gọi thân mật do người bạn Kon Toko đặt cho ông dựa trên tuổi thơ đầy mất mát, bất hạnh và cô độc. Văn chương của Kawabata như những “bức họa” đầy màu sắc vừa thể hiện khung cảnh thiên nhiên một cách rõ nét, vừa là thấu kính có thể soi rọi tâm hồn. Bạn có thể thấy rõ điều này qua tác phẩm Xứ tuyết của ông.

Bàn về Xứ tuyết, mình đã thật sự hút hồn bởi cái tên rất “Nhật Bản" này. Cốt truyện chủ yếu kể về hành trình từ Tokyo đáp tàu lên phương Bắc xứ tuyết của nhân vật Shimamura vì tình yêu đối với thiên nhiên mê hồn và con người trong sáng ở đấy. Anh chàng đến thăm xứ tuyết vào 3 khoảng thời gian tương ứng vào 3 mùa xuân, đông và thu. Chính vì vậy xuyên suốt tác phẩm là những hình ảnh thiên nhiên hùng vĩ đầy mê hoặc, lúc thì hiển hiện rõ nét, lúc lại hoà vào khung cảnh mờ ảo như sương tạo nên cảm giác đầy ma mị. Sự thay đổi của thiên nhiên qua các mùa là đại diện cho những cảm xúc trong tình yêu của Shimamura đối với Komoka.
Bên cạnh đó, Kawabata còn khéo léo lồng ghép nét văn hoá của vùng xứ tuyết đầy độc đáo. Đó chính là cách dệt vải Chijimi - một loại vải đặc trưng chỉ có thể tạo ra bởi xứ tuyết đầy băng giá. Đây chính là tác phẩm mà hội tụ đầy đủ “tinh hoa" của văn học Nhật Bản mà bạn không nên bỏ lỡ. Hãy thử đọc và cảm nhận chiều sâu của tác phẩm và chia sẻ với mình nhé!

Câu trả lời từ bạn nguyenthy - một thành viên của Hoovada. Các bạn có thể kết nối với Hoovada trên Facebook. Xem thêm những câu hỏi hay khác trên Hoovada.com:
* Đâu là dấu hiệu cho thấy bạn khó thành công trong cuộc sống?
* Điều gì khiến một người trở nên quyến rũ?
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019