TSMC đầu tư 25 tỷ USD cho công nghệ sản xuất bán dẫn 5nm

QuanNDD
2/7/2018 10:16Phản hồi: 38
TSMC đầu tư 25 tỷ USD cho công nghệ sản xuất bán dẫn 5nm
TSMC cho biết sẽ đầu tư 25 tỷ USD cho việc triển khai dây chuyền sản xuất chip công nghệ 5nm. Tuy nhiên đại diện hãng lại không chia sẻ kế hoạch cũng như mốc thời gian cụ thể. Điều này làm dấy lên nghi ngờ đây chỉ là động thái “đánh tiếng” trước việc Samsung sẽ công bố chi tiết công nghệ 7nm dựa trên tia siêu cực tím (EUV) tại hội nghị VLSI Symposia diễn ra ở Honolulu, Hawaii.

Như chúng ta đã biết, rào cản lớn nhất trong ngành công nghiệp bán dẫn hiện nay là việc thu nhỏ công nghệ sản xuất. Sau nhiều thập kỷ phát triển vượt bậc theo định luật Moore, tức mật độ bóng bán dẫn trên một mạch tích hợp sẽ tăng gấp đôi sau mỗi 18 tháng. Công nghệ này giúp các nhà sản xuất chip liên tục thu nhỏ sản phẩm, tích hợp thêm transistor, gia tăng sức mạnh và giảm lượng điện tiêu thụ cũng như giá thành.

Tuy nhiên công nghệ khắc mạch in hiện đang sử dụng đã gần chạm đến ngưỡng giới hạn. Điều này đòi hỏi các nhà sản xuất phải có sự thay đổi lớn trong kĩ thuật khắc mạch hoặc đầu tư mạnh hơn vào việc cải tiến thiết kế và tìm kiếm vật liệu ưu việt hơn.

Về phía TSMC, hãng đã chọn chiến lược khác nhằm đạt được mục tiêu của hãng là công nghệ 7nm trong khi vẫn dựa trên kĩ thuật khắc mạch hiện nay. TSMC cho biết quy trình sản xuất 7nm đầu tiên đã sẵn sàng đi vào sản xuất hàng loạt.

Chúng tôi đang làm việc với khoảng 10 đối tác quan trọng và dự kiến kết xuất hơn 50 mẫu thiết kế vào cuối năm nay, bao gồm chip di động, bộ xử lý dành cho máy chủ, bộ xử lý card đồ họa, mạch tích hợp FPGA, chip mạng và thậm chí là bộ tăng tốc xử lý AI.

Và đây chỉ là tiền đề cho việc chuyển sang quy trình sản xuất 5nm trong tương lai.

Nguồn tham khảo: Fudzilla.com
38 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

LYSM
TÍCH CỰC
6 năm
Vãi cả 5nm, sắp đến giới hạn của nguyên tử rồi
Congcu
CAO CẤP
6 năm
@LYSM 5nm gồm khoảng 14 lớp nguyên tử Silicon, vl thật @@
LYSM
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial Mình chưa nghe dàn denon, nhưng mấy dàn mini thì nghe Ko bằng naim, naim phải cái là loa all in one nên cảm giác không có âm hình
LYSM
TÍCH CỰC
6 năm
@nospecial Bạn lên techland bảo nó cho nghe thử mấy bộ, ưng bộ nào thì lấy bộ đó, giờ mình cũng Ko chơi loa nữa nên Ko cập nhật
Sắp tới chắc phải tập trung máy lượng tử
@hypous có lẽ khi tới mức 3nm, chừng ta sẽ nằm nguyên ở đó 1 thời gian rất dài trong khi chờ tiến bộ máy tính lượng tử, có lẽ kéo dài hàng chục năm.
hiện tại hình như sắp tới người ta bỏ Silicon để chuyển sang vật lieu khác giúp có thể nhét nhiều transitor hon thì phải.
Các nghiên cứu của IBM từ lâu rồi này, ko biết tới đâu rồi.
https://venturebeat.com/2015/10/01/ibm-engineers-carbon-nanotube-transistors-to-replace-silicon-in-computing/

https://www.extremetech.com/computing/250424-ibm-announces-5nm-breakthrough-claims-silicon-nanosheet-technology-will-drive-future-performance-power-efficiency-improvements
Congcu
CAO CẤP
6 năm
@congthanhgiong Công nghệ này còn khướt mới thương mại hoá đc bác. Hiện nay có Graphene triển vọng vì nó dàn mỏng và diện tích đủ lớn, nhưng còn gặp nhiều vấn đề về tính lặp lại của linh kiện, làm cái đc cái không.
5 năm nữa không biết công nghệ đi tới đâu.. Vãi thật
@Bão Sài Gòn Không là gì so với tầm nhìn mấy chục năm
@Bão Sài Gòn Mình nghĩ sẽ xuống 0.9 rồi 0.8 ..... 0.0000000000000 gì gì đó nm :rolleyes:
bé như vậy dễ gây chạm chập các mạch điện tử và gây hỏa hoạn.Và nguyên nhân gây cháy nổ smartphone là do bảng mạch chứ ko phải do pin điện thoại nữa. Bởi khi nóng lên các kim loại sẽ giãn nở và chạm vào nhau gây chập.
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@Emranhieulam1990 Cpu là linh kiện thuộc loại siêu bền, dù tiến trình nào đi nữa vẫn chưa thấy kêu hỏng hóc liên quan gì
@Emranhieulam1990 Những vấn đề trên chắc intel , sam, TSMC đợi bạn chỉ =))
nforce
TÍCH CỰC
6 năm
@Emranhieulam1990 Bác làm cho em cái paper, em chỉ chỗ bác publish kiếm Nobel nha
@tuanokvt Thật vậy không bạn,để mình viết email gửi họ xem như nào ! cho mình xin cái địa chỉ email với!
huybm
TÍCH CỰC
6 năm
Ôi chắc phải công bố ngay cho cả thế giới chứ, nguy hiểm đến vậy cơ mà
Icanpq
ĐẠI BÀNG
6 năm
Không biết có cùng công nghệ không, nhưng mình đã nhìn thấy các máy EUV của công ty ASML trong nhà máy TSMC ở Đài Trung.
SeAx
ĐẠI BÀNG
6 năm
Chém giỏi như thằng apple.nghe a sung ra 7nm cái lo đánh tiếng ra 5nm trong khi 7nm của nó vẫ éo thấy đâu.nghe đâu ép bồ nói ra sạc ko dây cách 1m từ 2015 tới giờ mà chưa thấy đâu.giờ nó chơi sạc ko dây copy của mấy a android luôn.kaka
@SeAx Vậy Sung ra cái 7nm đã ra chưa hay cũng nổ như nhau!
@QuanLyNhaNghi Copy xong cái Face ID đã rồi mới làmntieeps chip 7nm =))
Theo dự đoán của tui thì khoảng 03 ngày sau sẽ có tin... Sam chuẩn bị sx chip 5nm các kiểu!
@QuanLyNhaNghi thực ra mấy công nghệ này các công ty nghiên cứu từ lâu rất khó thành công. Công bố chẳng qua là marketing. tsmc 5nm intel 5nam với SS 5nm cùng là 1 số nhưng khác nhau rất nhiều ko phải iphone với SS sao chép kiểu dáng, tinh năng của nhau
XBlue
CAO CẤP
6 năm
@QuanLyNhaNghi Hết viết tắt nick rồi à
@XBlue Thấy Seeder cứ đoán già đoán non nên anh show luôn!
SeAx
ĐẠI BÀNG
6 năm
@QuanLyNhaNghi Viết quản lý đọc cho sang mồm chứ ngồi như vờ hó trực ngoài cửa trông xe ấy mà kaka
@SeAx Mỉa mai người khác ko giúp mình thạnh cao được đâu!
Và buồn hơn là Seeeder có chửi mình vẫn theo các anh trên mọi nẻo đường, làm cho thân tàn ma dại, ko có cơm ăn! Làm cho Seeder chết ko chốn dung thân!
hero76132
ĐẠI BÀNG
6 năm
mình đang dùng máy tính inter i3 thế hệ 3 22nm , điện thoại samsung A5 2017 chip 7880 14nm càng ngày càng thu nhỏ công nghệ đến khi ko thể thu nhỏ dc nua , có khi nào sẽ xuất hiện công nghệ khác ko nhỉ
Vietsub69
ĐẠI BÀNG
6 năm
@hero76132 Đến đấy chắc lại chuyển sang máy tính lượng tử bác ạ. :v
Nhỏ nữa chắc xung proton anh sáng luôn quá :v
dukichlang
TÍCH CỰC
6 năm
5nm thì con i7 8700k chắc bé bằng cpu smartphone. lúc đó hiệu năng của 8700k chắc chắn là không cần phải dùng quạt nữa rồi 😆
Công nghệ này còn khướt mới thương mại hoá đc bác. Hiện nay có Graphene triển vọng vì nó dàn mỏng và diện tích đủ lớn

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019