#TTBC2021 Quan điểm của một sinh viên về sử dụng Ipad thay thế hoàn toàn cho laptop truyền thống.

Đức.kg
7/1/2022 5:14Phản hồi: 0
#TTBC2021 Quan điểm của một sinh viên về sử dụng Ipad thay thế hoàn toàn cho laptop truyền thống.

Chắc hẳn là khi mọi người tìm kiếm từ khoá “ipad thay thế laptop” thì sẽ nhận được rất nhiều kết quả từ bài viết đến video trên youtube, mình cũng đã từng xem rất nhiều, hiểu được nhu cầu của bản thân và đưa ra lựa chọn combo: Ipad Pro M1 11inch+ smart Keyboad + bút goojodoq ( vì 2 thứ kia nặng túi quá nên mình phải mua bút pha kè ). Tính tổng hết chắc tầm 20 củ do mình mua qua tay hàng 99% thôi, số tiền đó hẳn đã có được 1 chiếc laptop tầm trung để làm việc nhưng những lý do mình nêu ở dưới sẽ giải thích vì sao mình chọn combo này.

Những điều mình thích:

1.Đầu tiên là hiệu năng và pin.

Đã có rất nhiều mỹ từ hay con số nói về sức mạnh của con SoC M1 trên ipad rồi nên mình sẽ không bàn về những thứ đó mà chỉ chú trong trải nghiệm. Về các tác vụ bình thường phải nói máy chạy rất nhanh, hầu như bấm là vào, đa nhiệm khi chuyển ứng dụng cứ vuốt là hiện, hầu như không có sự delay nào. Pin cũng là 1 thứ mình rất vừa lý. Với các nhu cầu học: online mùa dịch, xem youtube, học tiếng anh qua ứng dụng mochi, duyệt file PDF,… thì máy trụ trận 2 ngày sử dụng. Như vậy sẽ cần ít sạc mấy hơn dẫn đến tuổi thọ pin cũng dài hơn.

2. Khi nhắc đến Ipad Pro chắc hẵn là không được quên đi màn hình 120Hz

“Mượt” sẽ không đủ để đánh giá màn hình của Ipad Pro M1 và phải gọi phêêê mới diễn tả hết được. Điều này mình sẽ không nói quá nhiều vì chỉ có trực tiếp vuốt mới cảm nhận được. Một điểm nữa là khi dùng bút để viết vẽ trên đây thì màn 120Hz là 1 điểm cộng lớn khi nó đem lại sự phản hồi ngay tức thì, y như viết trên giấy thật.

Không chỉ có 120hz, màu sắc và độ sàng của màn hình cũng khiến mình rất ưng. Tuy không được trang bị màn miniLED như trên đàn anh 12.9inch nhưng mình thấy như vậy cũng quá đủ mà không cần trả thêm 7-8 triệu để lên 12.9. Hầu như khi ở trong nhà thì mình chỉ để độ sáng 30-40% thì đã rất vừa dùng rồi.

3. Khả năng duyệt file đã thông minh hơn.

Mình có thể phân thành nhiều folder để tiện cho việc quản lý cũng như không mất thời gian để tìm kiếm, cái này thì chắc máy nào cũng làm được, tuy nhiên có 1 thứ rất hay mà từ IpadOS 15 đã được bổ sung là phần mềm duyệt file mặc định có thể tìm kiếm text được ngay cả đó là file PDF. Thật sự đây là tính năng rất tuyệt vời giúp mình tìm kiếm nội dung bài học cực kì nhanh.

4. Đa nhiệm trên Ipad đã dễ dàng hơn.

Mặc dù không đa dạng như trên laptop nhưng mình thấy là đủ dùng với nhu cầu của bản thân. Mình có thể vừa xem lại bài giảng vừa ghi chú lại trên tài liệu học tập và không cần dùng thêm thiết bị thứ 2 hoặc chia đôi cửa sổ để làm 2 việc cùng lúc. IpadOS 15 đã giúp cho việc thực hiện đa nhiệm một cách dễ dàng và hiệu quả.

5. Sự nhỏ gọn và tiện dụng.
Đây có lẽ là điều mình thích nhất trên chiếc ipad này. Thử nghĩ xem khi bạn có một thiết bị có kích thước dài, rộng chỉ bằng một cuốn sách nhưng có thể chứa một lượng kiến thức gấp 100 lần thì thật tuyệt vời. Những buổi lên giảng đường chỉ cần đem theo 1 chiếc ipad là đủ dùng, nó có thể duyệt file, ghi chú nội dung hoặc thậm chí là soạn một bài thuyết trình ngắn.
Sự nhỏ gọn của ipad còn thể hiện ở việc có thể làm việc ở mọi lúc mọi nơi, về điểm này mình đánh giá cao hơn laptop. Mình có thể cầm ipad học bài ngay cả khi nằm võng ở ngoài vườn chẳng hạn hoặc bất kì tư thế nào địa điểm nào, nó không khác gì một quyển sách cả.
Nguồn: kênh youtube của tinhte.vn

6. Về giải trí đa phương tiện

Tất nhiên ipad là một thiết bị sinh ra vụ phục cho việc giải trí nên không lý do gì mà nó không làm tốt cả. Từ chất lượng màn hình đến loa đều rất ổn cho nhu cầu xem youtube hoặc xem phim. Mình không chơi game trên nền tảng di động nên mình không đánh giá mảng này.

Tuy tuyệt vời là vậy nhưng không có thiết bị gì là hoàn hảo cả. Sau đây là một số điểm gây cho mình sự khó chịu khi sử dụng ipad cho nhu cầu học tập

1. Đầu tiên là “ tiền đâu”

Giá cho cả combo để làm việc học tập không phải rẻ và sánh ngang với 1 chiếc laptop tầm trung. Tất nhiên laptop có thể cân hết mọi việc nhưng 1 combo Ipad sẽ giúp bạn có trải nghiệm mới lạ hơn, đem lại hứng thú cho công việc cũng như học hành.

Quảng cáo

2. Loa máy

Đúng là loa máy nghe hay khi nghe nhạc hoặc xem phim nhưng khi nghe giọng nói (học tiếng anh) lại là một câu chuyện khác. Mình cảm nhận là do dãy bass hơi lấn cộng với bố trí loa ở cạnh nên mình rất khó nghe rõ giọng nói, bật 100% âm lượng thì chỉ ở mức tạm ổn. Điều này có thể khắc phụ khi sử dụng kèm tai nghe

3. Mất thời gian nhiều hơn ở một số công việc chuyên sâu.

Mình học y nên không có thực hiện những bản Excel dài hay một phần mềm chuyên dụng nào cả, cái mình muốn nói đến ở đây là soạn bài thuyết trình một cách hẳn hoi. Khi phải soạn một bài PowerPoint tầm 50-60 silde thì đâu đó sẽ mất nhiều thời gian hơn khi soạn trên laptop tầm 30-40%, nhưng do một học kì mình chỉ soạn tầm 1 - 2 bài như vậy nên vấn đề này mình có thể chấm nhận được.

Mình biết là đã có rất nhiều bài viết như thế này nhưng do hưởng ứng
#TTBC2021 nên mình đã chia sẽ thiết bị mình sử dụng nhiều nhất trong năm qua, cũng như bạn nào có nhu cầu giống mình có thể tìm được một thiết bị đủ tốt để giúp bản thân có thể làm việc và học tập tốt hơn. Cảm ơn mọi người đã đọc bài viết!!!
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019