Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

#ttbc21 Cập nhật công nghệ để làm cà-phê đơn giản hơn

Lê Mih Đức
14/1/2022 13:42Phản hồi: 0
#ttbc21 Cập nhật công nghệ để làm cà-phê đơn giản hơn
Chào anh em, mình là người làm cà-phê chuyên nghiệp. Công việc chính của mình là rang cà-phê, mở các khóa hướng dẫn kiến thức về cà-phê chuyên sâu, rang cà-phê, sơ chế cà-phê và có vận hành tiệm cà-phê của mình ở Đà Lạt.
Ảnh: Mình đang pha cà-phê bằng máy La Marzocco Linea Mini

Năm 2021 vì ảnh hưởng của dịch cúm Tàu mà mình đã tái cơ cấu hoạt động đồng thời tái cơ cấu dàn máy móc để kinh doanh và làm việc của team mình, trong đó phải kể đến em La Marzocco Linea Mini là một nâng cấp sáng giá để công việc của tụi mình hiện đại hơn, thông minh hơn và hiệu quả hơn với những công nghệ đơn giản mà gần gũi mà em nó đang có.
Cà-phê với mình và nhiều người chính là thức uống quan trọng để bắt đầu một ngày mới sảng khoái, hiệu quả. Hơn nữa làm cà-phê lại là công việc chính nên mình luôn luôn cố gắng tìm giải pháp để cải thiện quy trình làm việc làm sao cho anh em nhân sự khi đi làm lại càng hiệu quả hơn, khách hàng được thưởng thức những ly cà-phê ngon và ổn định hơn.
Sau khi cân nhắc nhiều yếu tố thì mình đã quyết định lựa chọn La Marzocco Linea Mini chính là chiếc máy được sử dụng trong tiệm mới của mình vì các yếu tố:
- Máy có chức năng connect với thiết bị di động cự ly gần thông qua app La Marzocco home để điều chỉnh các thông số trong hoạt động và chiết xuất với khả năng phản hồi cực kì nhanh chóng.

Ảnh: giao diện chính của app

- Máy đến từ một thương hiệu sản xuất máy pha cà-phê cực kỳ nổi tiếng từ Ý - cái nôi của espresso hiện đại, đem đến chất lượng hoàn thiện cao cấp và khả năng chiết xuất espresso tuyệt vời.
- Máy có thiết kế cổ điển, phù hợp với thiết kế của tiệm mình.

result_image (5).jpg
Trong khuôn khổ bài viết này thì mình sẽ tập trung nói đến yếu tố công nghệ, là thứ làm mình cảm thấy thực sự hiệu quả trong công việc và cuộc sống khi sử dụng chiếc máy này.
  1. Auto on - off: cửa hàng của mình bắt đầu mở cửa bán hàng lúc 07 giờ sáng. Do đó mình sẽ cho máy tự khởi động lúc 06:45 vì chiếc máy này sẽ mất khoảng 15 phút để khởi động và làm nóng nồi hơi để sẵn sàng chiết xuất. Có nghĩa là mình không cần đến quá sớm để bật máy hoặc sợ quên bật máy khi bận làm việc khác, hoặc vô tình đi trễ… Ngoài ra, vì tiệm mình sẽ nghỉ bán cà-phê lúc 07 giờ tối nên đến giờ đó thì máy sẽ tự động tắt. Đây là một việc khá nhỏ nhưng thực sự thuận tiện và có thể bỏ bớt một việc trong check list công việc hàng ngày. Với những người bạn của mình sử dụng máy này tại nhà hay văn phòng cũng vậy, thật sự thuận tiện. IMG_4549.PNG
  2. Điều chỉnh nhiệt độ và các chức năng khác trong việc chiết xuất: vì đây là một chiếc máy thiết kế cổ điển không màn hình hiển thị, nên máy chỉ có một bánh xe chỉnh nhiệt độ tương đối bên hông máy, việc chỉnh nhiệt độ bằng phần mềm và có khả năng hiệu chỉnh tức thời để mình có thể đảm bảo được ly espresso được chiết xuất bằng nhiệt độ chính xác như mong muốn, hoặc khi thay đổi nhiệt độ cho một loại cà-phê mới thì máy sẽ có thể thay đổi một cách tức thời bằng cảm biến nhiệt độ nước chiết xuất. Ngoài ra, phần mềm cho phép mình có thể tùy chỉnh thời gian ủ cà-phê (pre-infusion) từng 0,1 giây để việc chiết xuất cà-phê đạt hiệu quả tối ưu hơn. Các chức năng này thì người làm cà-phê chuyên nghiệp như mình rất chú trọng và app tùy chỉnh này giúp mình có thể thay đổi hồ sơ pha một cách nhanh chóng khi thay đổi từng loại hạt cà-phê hoặc khi muốn tìm kiếm một hương vị gì đó mới trong ly espresso. IMG_4548.PNG
  3. Chức năng đếm: chức năng này cho phép mình có thể nhanh chóng kiểm tra sơ bộ hiệu suất làm việc một cách nhanh chóng mà không cần kiểm tra sales bằng máy POS. IMG_4550.PNG

Như vậy đó, những chức năng đơn giản của một chiếc máy pha cà-phê đã hỗ trợ tụi mình rất nhiều trong công việc và cuộc sống hàng ngày, vì chỉ cần mỗi thứ công việc có thể tối ưu hơn một chút thì trong suốt công việc hàng ngày cũng sẽ có thể thay đổi thói quen và hiệu suất công việc nhiều chút…
Trong năm 2022 này thì tụi mình sẽ đang dự tính bổ sung thêm một chiếc máy pha cà-phê có những công nghệ tốt hơn để hỗ trợ công việc của tụi mình, đó là chiếc máy Crem one profiller. Chiếc máy này ngoài khả năng tối ưu hồ sơ pha một cách tối ưu hơn thì còn có khả năng truy xuất hồ sơ pha bằng cổng USB để tạo thành một hệ sinh thái hỗ trợ nhau giữa mình và khách hàng thân quen bằng cách chia sẻ những hồ sơ pha ngon cho nhau một cách nhanh chóng khi mình tối ưu được cho khách hàng hệ thống máy móc dụng cụ hỗ trợ và loại cà-phê do chính tụi mình cung cấp. Từ đó, thì tất cả người dùng trong hệ sinh thái có thể thưởng thức được những ly cà-phê ngon một cách đơn giản hơn, thú vị hơn, và vui vẻ hơn thật nhiều.

Cám ơn anh em đã theo dõi bài viết.
result_image (2).jpg
Chia sẻ

Xu hướng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019