Từ 01/05: Tất cả phần mềm iOS sẽ phải hỗ trợ màn hình iPhone 5 và không được truy cập UDID

TDNC
22/3/2013 0:9Phản hồi: 224
Từ 01/05: Tất cả phần mềm iOS sẽ phải hỗ trợ màn hình iPhone 5 và không được truy cập UDID
Từ ngày 01/05 mọi ứng dụng trên App Store phải hỗ trợ màn hình Retina và 4"

Apple vừa có một hành động rất cứng rắn đối với các lập trình viên của mình. Theo đó, từ ngày 01/05 tới đây, hãng sẽ không chấp nhận những phần mềm mới hay bản cập nhật mới mà không hỗ trợ màn hình Retina và màn hình 4" của iPhone 5 (tức là phải hiển thị đầy màn hình), chưa hết, các ứng dụng cũng không được truy cập vào UDID của máy, nếu không thì sẽ không bao giờ được đăng lên App Store.

UDID là một mã nhận dạng được cấp riêng cho mỗi máy iOS, việc truy cập vào thông tin này có thể khiến cho người dùng bị lộ một số thông tin cá nhân và đưa họ vào tầm ngắm của những nhà hoạt động quảng cáo (xem thêm UDID là gì và tại sao Apple cấm những ứng dụng truy cập vào UDID?).

Tuy không cho phép truy cập vào UDID nữa nhưng Apple cũng đưa ra một lựa chọn khác cho các lập trình viên đó là sử dụng tính năng Advertising Identifier của iOS 6. Chức năng này gần giống tác dụng mà UDID mang lại, cũng giúp cho các nhà quảng cáo có thể đưa ra những quảng cáo có liên quan đến thói quen sử dụng điện thoại của người dùng nhưng khác ở chỗ, Advertising Identifier cho phép chúng ta có thể tắt nó đi để những hãng khác không theo dõi được thói quen của mình.

Động thái này của Apple theo mình là rất có ích, nó sẽ khuyến khích người ta tập trung phát triển các phần mềm có thể hiển thị tốt nhất trên màn hình iPad Retina và iPhone 5. Chúng ta sẽ không còn phải sử dụng những phần mềm hình ảnh xấu trên iPad 3/4, không còn phải sử dụng phàn mềm mất đầu cụt đuôi trên iPhone 5. Trước nay hệ sinh thái ứng dụng của Apple làm việc rất tốt, mình tin tưởng là động thái này của Apple chắc chắn sẽ mang lại nhiều lợi ích hơn cho người dùng lẫn kho ứng dụng App Store.

Theo 9to5mac, Apple
224 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

khocakeo
TÍCH CỰC
11 năm
Hay. Không phải ức chế vì khi vào ứng ụng trên ip 5 bị cụt đầu thiếu đích.
@khocakebac o bac duy kkkkk
Vậy các phần mềm hiện hữu thì sao, khi rất nhiều phần mềm này chưa chịu hỗ trợ IP5, chờ mỏi cổ.
@nuhuta tất nhiên sẽ dành cho các bản cập nhật và pm mới;
@nuhuta Thì bắt buộc phải có bản cập nhật chứ sao
@xichlo Nó năng cấp phiên bản mới thì cũng full được.
Túm lại kình cảm thấy rất hay,mở ứng dụng mà ko full màn hình hay ưng dụng nhoè nhoè với độ tương phản màn hình là thấy khó chịu rồi.Ngoài ra rất bực mình với mấy cái qc trong ứng dụng đang xài,nếu tắt được dễ dàng thì quá tốt.
KevinXXX
TÍCH CỰC
11 năm
@nuhuta đọc bài rồi hả viết bình luận, đừng đọc mỗi cái tiêu đề
dungmotua
ĐẠI BÀNG
11 năm
Thì phải updates lên nếu muốn còn sống trên store thôi chứ sao.
huythong89
ĐẠI BÀNG
11 năm
Kiểu này iphone 5s chắc màn hình lại 4inch

Sent from my IM-A820L using Tinhte.vn
romero
TÍCH CỰC
11 năm
@huythong89 5s sẽ nâng cấu hình thôi mình dự là trông không khác 5. Thế nên iphone cứ con nào ko có s mà mua, đỡ lạc hậu nên hoá ra lại rẻ!!
iQnet
ĐẠI BÀNG
11 năm
@huythong89 K hẳn là phải 4" mà miễn sao đúng tỉ lệ mới thôi

Sent from my Galaxy Nexus using Tinhte.vn
@nguyenchung7 DT màn hình 4 inch là chuẩn rùi. thích to thì IPad mini, nesux 7 mà xài 😃
minhcuong
TÍCH CỰC
11 năm
@huythong89 chắc chắn 100% rồi bác, Apple không thể thay đổi kích thước màn hình liên tục kiểu Samsung được. Tầm nhìn chắc phải 5 năm trở lên. Có thể ra thêm iPhone màn hình to, lai với Tablet thì có thể, chứ em nghĩ nó không thay đổi màn hình iPhone nữa đâu.
Tuyệt. Ra lâu rồi, đến lúc phải hỗ trợ thôi.
Thang QN
ĐẠI BÀNG
11 năm
3.5 in gần hết thời rùi.

Đông Tà Hoàng Dược Sư
@Thang QN Tay nguời sd dài ra rùi
@Thang QN làm gì có chuyện này chứ bác

Sent from my Nexus 4 using Tinhte.vn
@kumperssor 4S 3.5" thì tính sao đây? k update soft nữa hả? Tưởng sao cũng phân mảnh như Android!
ky_kisken
TÍCH CỰC
11 năm
@vostro1500 Có óc ko chịu dùng, cái miệng nói trước cái đầu.
Ở đây mình hỏi là những ứng dụng "chưa chịu" và có khả năng sẽ không hỗ trợ IP5
@=Tử_Hải= Hãy xem lại số (like/bài viết) của mình rồi nhận xét người khác, từng tỏ ra nguy hiểm nữa
tuhai944
TÍCH CỰC
11 năm
@nuhuta Mang like ra hù ng` à bạn 😁
Đâu phải cứ nhiều like là lúc nào nói cũng đúng làm gì cũng ko sai. phán gì cũng là chuẩn và nói ai cũng phải nghe đâu:D, trên tt còn có ng nhiều like nữa cơ. và cũng có rất nhiều ng` làm to nhưng đâu phải ai cũng nể đâu chứ. :D
mR.S@mmy
ĐẠI BÀNG
11 năm
@nuhuta Thì nó sẽ bye bye khỏi istore chứ sao 😆
pors_911
ĐẠI BÀNG
11 năm
Chuẩn, dùng ứng dụng mà có 2 khoảng trống ức chế vãi 😁
tin xấu cho ipad mini. Bị khai tử sớm quá
Anh T Ng
TÍCH CỰC
11 năm
@allstreet Không liên quan, 1 ứng dụng có thể hỗ trợ nhiều kích thước màn hình, Apple không hề nói ứng dụng "chỉ được phép" hỗ trợ retina.
@allstreet sao lại bị khai tử??
@allstreet Ipad mini bên đây vẫn đắt hàng như tôm tươi...ko bík ở VN thế nào, thấy các bác chê này chê nọ, lúc mới ra e phải đợi gần 1 tháng mới có máy...bây giờ ra thẳg apple store cũg phải đợi 3 ngày...giờ còn toàn máy đen 64gb.

Nhờ Apple cứg rắn vậy nên ứng dụng mới tạm khiến ng tiêu dùng hài lòng.
@allstreet Hỗ trợ retina đồng nghĩa với ko hỗ trợ độ phân giải thường à 😃 😃 😃
Từ mới trong tiếng Việt chăng :rolleyes:
Tuyệt mua cái app quickoffice pro hơn 1 năm nay xài ức chế ko thể đc.
Minh - TVH
ĐẠI BÀNG
11 năm
@congthieu Nhưng bọn nó lâu rồi có update đâu, theo mình nó cứ mãi thế thôi. Tìm app khác thay thế thôi, nhìn cụt chán ko chịu dc.
dig31
ĐẠI BÀNG
11 năm
@Minh - TVH Bỏ nó đi, dùng Doctogo đi các bác, đáng đồng tiền bát gạo bỏ ra ^_^'
@congthieu Cũng ko hiểu sao một app chuyên nghiệp và đc đầu tư như quickoffice mà lại trì trệ thế? Mình đành bỏ nó dùng cái Docs to go
CỨNG !!! 😁
D0LLY
TÍCH CỰC
11 năm
ngon.
Mình dùng Android, cùng 1 phần mềm cài cho các máy có màn hình khác nhau mà vẫn full nhỉ, hay tùy phần mềm thôi??? Nói chung có viền đen là rất ức chế, nhưng màn hình Wide mà xem 3:4 vậy.
@flower_cutter Thế nó mới giật , lag , kén chip , nhòe hình .
@junying1607 Bạn dùng máy gì, cài phần mềm gì mà lắm bệnh vậy???
@flower_cutter Android nó có cơ chế scale, dựa theo dpi nên tương thích đa màn hình đc (muốn hiểu kĩ lên android.com coi)
Bao giờ mới có tin từ ngày 1/6, Android phiên bản mới chỉ hỗ trợ 4 độ phân giải.
800x480
1280x768
1920x1200
2560x1600.

Bỏ hết độ phân giải ăn hại như 320x240 hay 480x320, nhìn ngứa mắt
@trinhsathcm Tôi người gốc Hoa đấy, có sao không. cCứ tham mấy hàng thương hiệu rẻ tiền bán giá đắt, để bọn Samsung, LG, Sony nó bán máy cũng do Tàu sản xuất, nhưng chất lượng thì cũng không hơn và giá lại đắt gấp đôi, gấp 3. Được gì, Tàu vẫn giàu, dân ta tốn thêm tiền.
@hypous Cuối cùng cũng lòi cái đuôi khựa ra, thảo nào.

Lg, sony là do họ sản xuất, thuê Khựa gia công lắp ráp thôi bạn nhé, sản xuất tại Khựa khác với do khựa sản xuất chứ bạn 😃 😃 😃
@trinhsathcm Vậy mua hàng Việt nam đặt Trung Quốc gia công, với mua hàng LG, Samsung, Sony đặt hàng Trung Quốc gia công bán lại thì khác gì nhau
@hypous Vn đặt tại tq gia công :O :O :O

Bạn hiền ko phân biệt đc thế nào là sản phẩm khựa sản xuất(từ a-z) rồi đóng mác Việt khác gì với sản phẩm LG, SS, Apple(công nghệ của họ, dây truyền của họ... ) thuê Khựa làm hộ hả :O :O :O
Xin lỗi..e đã sai :-(
@19001560000 😃 não bác nảy chậm quá
m4jy3uj3x
ĐẠI BÀNG
11 năm
@19001560000 nó để trong dấu ngoặc kép rồi mà.
trong cái đống i fan của các bạn là hay có cái kiểu coi ng đối diện là bầy nhỉ.
@m4jy3uj3x Sao bạn. Đầu óc thiển cận hay là chỉ suy nghĩ đc đến cái dấu ngoặc kép là hết?muốn bênh thì chọn cho đúng hạng mà bênh....đừng kéo bản thân xuống bằng vs những hạng như vậy....bạn nghĩ 1 post như thế xuất hiện ở đây làm gì???thế nhé.

P/s: ko biết bạn nghĩ thế nào mà gọi mình là ifan....tức cười...hay bạn cho là cái post kia đúng?
@banchat9x Mình thấy não bác ấy tốt đấy chứ, bạn xem lại não bạn xem. À mà chắc gì bạn có não để mà xem nhỉ :rolleyes:
kz_se7en
ĐẠI BÀNG
11 năm
vậy có nghĩa là ai còn theo đuổi lập trình thì cố gắng mua ip5 làm máy test :eek:
Những phần mềm mới cập nhật mới hoạc update mà ko đạt chuẩn màn rentina và 4' thì ko được Apple chấp nhận chứ ko phải tất cả những app cũ phải lên rentina và 4' nhé. mọi người đừng nhầm lẫn 😁
Xem ra kho app nào cũng có vấn đề nhỉ. Android thì tạp phí lù, BB World nhiều app Android port crash, work like a shit , Apple app store thì lỗi này -_- .
maxhn
TÍCH CỰC
11 năm
@nvthanh1994 Cái này đâu phải là lỗi , là một động thái rất đáng hoan nghênh của Apple đấy chứ, cái này người dùng đương nhiên được chú trọng rồi.
@nvthanh1994 Lỗi cái gì ? Đọc chưa ? Kho ứng dụng IOS đang tốt và ổn định , Apple chỉ muốn nó hoàn hảo hơn mà thôi
@nvthanh1994 Không bít những bạn này có đọc bài viết không? ở đây theo mình có thể hiểu là:
1. Các ứng dụng mới khởi tạo và các ứng dụng có bản cập nhập sau ngày 01/05 thì bắt buộc phải hỗ trợ màn hình Retina và màn hình 4" của iPhone 5 (quá tốt;)).
2. Hiện tại rất nhiều ứng dụng đã hỗ trợ màn hình Retina và màn hình 4" của iPhone 5 nhưng chúng ta vẫn chơi tốt trên IP 3GS đấy thôi nên không có chuyện như 1 số người hiểu là quy định trên của Apple sẽ không tiếp tục hỗ trợ phần mềm cho các thiết bị không retina😃.
@giovotinh613 Mình có đọc hết bài viết và hiểu.
Apple rất biết chăm sóc sản phẩm dịch vụ của mình, luôn đề cao tính nhất quán.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019