Từ 1/7/2020: Passport gắn thêm chip điện tử, có CCCD làm hộ chiếu ở đâu cũng được không cần về quê
Rất hay và hữu ích!/7 người
Nam Air
2 ngày trướcBình luận: 198Lượt xem: 16.603
Mới có 16 tỉnh thành cấp CCCD thôi
Ah các bạn đổi lại pp sắp hết hạn thì chụp ảnh ngoài tiệm theo đúng qui định, dán vào tờ khai rồi đi vào thẳng 2 quầy bên tay trái nhé. Đừng bốc số. Lão bốc số thấy sớ rớ hỏi số và chưa có hình dán là chỉ vào ngay cái phòng chụp ảnh, kêu chụp xong mới cho số. Lần lên đổi không biết bị móc thêm tiền trong khi có ảnh sẵn rồi.
@hoangnh09 Mình chụp ảnh ở đó luôn, cũng nhanh mà rẻ nữa.
@Nam Air Hình như chụp ảnh 20k hả shop?
@hoangnh09 Chụp ảnh tại chỗ 20k thôi đỡ phải chuẩn bị, tờ khai thì khai online được
quy trình đổi CMNN sang CCCD như nào các bác. CM mình làm từ 2010
@daot096 Mình có hướng dẫn ở đây rồi nè bác: https://tinhte.vn/thread/huong-dan-lam-can-cuoc-cong-dan-14-tuoi-la-lam-duoc-doc-huong-dan-de-chi-can-di-1-lan-la-lam-xong.2798272
Những nơi chưa đổi CCCD thì có làm được Passport chip điện tử không.
@Lê văn zyx À, vấn đề này thì mình sẽ trả lời bằng văn bản. Bác cho xin email?
@Nam Air Làm gì nghiêm trọng trả lời bằng văn bản như cơ quan nhà nước thế bác.
@Lê văn zyx Cho chuyên nghiệp đó bác, với lại có gì còn truy được có phải do lỗi đánh máy hay không nữa.
@Nam Air Căng thế , vậy bác trả lời bằng văn bản thì ai đánh máy hay bác đánh !
Khá tiện cho ae đi làm xa
@nguyentu.pru Tỉnh đó có cccd chưa mà tiện?
về quê đổi CCCD thì cũng như không 😃 đổi CCCD xong ôm thêm tờ giấy xác nhận CMND cũ và CCCD mới đi đâu phải show ra, mất về quê không biết cấp lại không 😃
@Corsair460m bạn ơi, cán bộ công an đã nhắc tờ giấy xác nhận về photo thêm, đem đi công chứng ra mà dùng.

ở hà nội thì sau khi làm họ bán kèm cho 1 bao nylon bọc lại để khỏi nát.
@Nam Bưởi 4.0 mà thủ tục sáng tạo vậy luôn á hả
@Corsair460m tôi thấy bạn như đang cố tình làm nặng nề vấn đề. Đừng lạm dụng con số 4.0.
@Nam Bưởi bạn nằm trong ban soạn thảo ra mấy cái tờ giấy ngu độn này hả 😁
tỉnh mình vẫn chưa làm được CCCD, chán
Quá tốt. tiết kiệm thời gian tiền bạc vì không phải về quê.
Tốt rồi...
cccd ở tỉnh còn chưa có đây
@Corsair460m Chờ soát lỗi chính tả nữa nha bác.
@Nam Air cho tôi xi văn bản trả lời
@lxhxxnxxx hình như mơi có 10-20 tỉnh thành làm thôi
cmnd sắp hết hạn chẳng lẽ giờ làm lại cmnd cũ
@bắc54 1/1 cũng hơi mới. Hay bạn cứ hỏi lại tỉnh nhà xem, có khi được rồi. Còn 16 tỉnh thành lúc đầu thì mình có biết.
Đổi ở Cục hay Phòng nhanh hơn, khỏi chờ đợi nhỉ?
@donquijote Năm ngoái mình làm ở Nguyễn Thị Minh Khai đối diện Tao Đàn, tổng cộng 40p là xong xuôi tính từ khi bước vô cửa tới khi ra ngoài.
@Nam Air Vậy chắc ra NTMK làm, ở NT đông đen.
@donquijote chỗ NTMK cũng đông đó bác, lúc mình tới quầy nộp hồ sơ là chờ 150 số, nhưng ngồi cỡ 15p là tới rồi vì mỗi người chừng 15s là xong à (đưa CMND, lấy biên lai đóng tiền là xong).
@Nam Air OK, cảm ơn bác, tới t8 mới hết hạn. Chờ xem có chip không rồi làm.
Nhanh phải 1 năm nữa các bác mới xin cấp hộ chiếu có gắn chip được. Luật là luật còn có triển khai thực tế được không lại là việc khác 😔
Khá tốt, đỡ mất thời gian về quê lằng nhằng
Một bước thay đổi rất tích cực về thủ tục hành chính.
ok. khỏe rồi nhỉ
định đi làm đợt t4, mà dịch quá nên chưa dám đi. Nay đọc thấy bài này hên ghê, để vài bữa thi cử xong đi mần lại 😁
Thanks mod đã chia sẻ, đã like và tín dụng nhé :D
@thanhdat3796 *Ting ting* Cám ơn bác đã ủng hộ 1 like.
cụ chủ cho hỏi nhờ lại với. Tờ mẫu X01 đăng ký đó có cần xin xác nhận của công an phường không nhỉ? thank cụ chủ
@trexanhvn Không
@trexanhvn Nếu bác mất passport cũ thì cần có đơn cớ mất + đóng phạt hành chính (vì passport là tài sản quốc gia, không phải tài sản cá nhân, hình như mức phạt hơn 1 triệu)
Còn nếu làm mới hoặc cấp lại pp hết hạn thì không cần xác nhận gì hết.
@Nam Air Úi đâu. Đợt em báo mất làm lại ở HN không đóng phạt gì mà (thật ra không mất mà làm ướt nhưng nghĩ báo mất đỡ lằng nhằng hơn).
@Nam Air Mất hộ chiếu có cần phải xác nhận ở CAP nữa đâu. Hồi xưa thôi
Sao không nói rõ là con chip điện tử ấy có tác dụng gì nó khác thế nào so với cái hộ chiếu không sử dụng chip. Ai biết giải thích hộ mình với
@kyoneo Một số nước có quầy tự làm thủ tục, nó có máy scan, bác đưa passport có chip vô nó scan luôn, không cần phải có hải quan trực tiếp cầm cuốn pp để check.
@Nam Air có chuẩn chung không hay mỗi bố 1 chuẩn, gì chớ vn thì nghi lắm à 😁
@Corsair460m Trường hợp này tôi sẽ trả lời bằng văn bản. Bác inbox email nhé.
Mod cho hỏi, nếu visa Mĩ dính trong passport cũ, thì giờ đổi sang passport mới có chip thì visa Mĩ ntn nào ạ ?
@ste7en9x91 Nếu passport còn hạn trên 6 tháng + visa còn hạn thì cứ giữ passport cũ mà xài tiếp thôi bác.
Còn nếu vẫn muốn đổi passport mới thì đem pp cũ theo, khi làm bác vẫn xin giữ lại pp cũ được.
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019