[Tự build PC] Bài 3: RAM và vài điều chia sẻ với anh em khi chọn mua
bk9sw
2 nămBình luận: 150
@bk9sw mình có 2 thanh ddr4 2666 8GB. Dung lượng và tốc độ thì giống nhau rồi, cũng đều là single rank. Nhưng cas latency thì hơi khác 1 chút vì 2 thanh ram khác hãng sx. Mod có thể cho mình biết thông số cas latency này có ảnh hưởng quá nhiều đến quá trình sử dụng không? Có nhất thiết phải giống nhau y hệt không? Em sủ dụng chủ yếu ps, lr, thi thoảng ae và pr, và chrome thôi, không chơi game và không ép xung gì cả.
Mấy bác cho mình hỏi. Mình định nâng cấp main asus b450 tuf pro gaming. Mình có lên web Asus để coi Memory Support List. Nếu mình cắm RAM không đúng mã trong Support List thì main có nhận RAM và nhận đủ bus ko? VD: mình đang dự định mua 1 kit hyper x predator 16GB bus 3200 (main hổ trợ đến bus 3466) nhưng mã RAM ko có trong Support List thì main có nhận đủ dung lượng cũng như bus RAM ko? Cảm ơn anh em đã đọc và giải thích cho mình.
@SuperChicken990 Cắm thoải mái ( mã bus 3200 thôi) + nhận đủ dung lượng nhé
@Lại Minh Vương Camera Thanks bác nhé. Mà nếu vậy thì tại sao mỗi hãng lại ra cái Memory Support List vậy bác??? Do cái List đó mà làm mình cứ tưởng phải gắn RAM đúng mã thì nó mới nhận RAM.
Các bác cho e hỏi ngu chút ạ: 2 thanh ram 4Gb bus 1600Mhz cộng vào là 8Gb Ram Bus 160Mhz và ram 4Gb bus 3200Mhz là tương đương nhau hay như nào ạ. Mong các bác chỉ giáo
hisang
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@phamngockhuyen thì mình trả lời là không rùi còn gì.
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
6 ngày
@phamngockhuyen 2 thanh Ram 4G bus 1600Mhz ngon hơn 1 thanh 8G bus 1600Mhz, kém hơn 1 thanh 8G bus 3200Mhz (so sánh cùng số GB Ram nhé) :p
@nmdhabl Nếu cùng số xxGB thì em không dám hỏi, chỉ là e muốn hỏi về hiệu năng của RAM đời cũ và đời mới bây giờ, vì đời mới bây giờ Bus gấp đôi thì liệu có bù trừ cho số bộ nhớ được không ạ. Vậy nên e mới mạo muội hỏi RAM 8GB bus 1600Mhz với RAM 4GB bus 3200Mhz có ngang hiệu năng khi sử dụng không ạ.
nmdhabl
ĐẠI BÀNG
4 ngày
@phamngockhuyen Đời mới thì hơn rồi mà bóp xxGB thì như xe đua mà chạy đường thấp tốc 😁
donganh444
ĐẠI BÀNG
7 ngày
Nhờ tư vấn giúp, nhà mình có bộ máy bàn main h61 cũ nhưng được cái 16gb RAM (8x2) mình ghim khe 1 và 3 để được dual channel, nhưng mới hôm nay nó trở chứng, mình gắn 1 3 không được nữa, khe 4 cũng hư nốt nên đành gắn 1 và 2, như vậy là mất dual channel rồi đúng không? Và dùng có mất hiệu năng nhiều không? Xin cảm ơn.
@donganh444 chắc chắn mất dual . Và hiểu là nó mất hiệu năng rất nhiều
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Cộng đồng nổi bật

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019