Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Từ điển Anh-Việt và Việt-Anh cho Mac

Apache
22/8/2010 23:27Phản hồi: 46
Từ điển Anh-Việt và Việt-Anh cho Mac
(bản cài đặt tự động)

Chú ý:

Đã có bản v3.0b, các bạn tham khảo tại đây:

VietTien Dictionary for Mac v3.0b

03/08/2012
Đã có bản v2.02, các bạn tham khảo tại đây:

9/2011
Đã có bản v2.01, các bạn tham khảo tại đây:

Tương thích: Leopard hoặc Snow Leopard, Safari 5...​

Hình 1: Từ điển Anh-Việt và Việt-Anh
Trước hết xin cảm ơn bác cuhiep0041 tại Diễn đàn Tinh tế. Tôi dựa trên ý tưởng và cơ sở dữ liệu của hai bác và cộng đồng GNU để build bản từ điển này.​
(Nếu muốn tự thêm từ điển vào Dictionary, bạn download bộ Anh-ViệtViệt-Anh (Mediafire Links) rồi làm theo hướng dẫn của cuhiep tại đây)​
Lý do build bản từ điển này:
1. Tích hợp cả 2 bộ từ điển Anh-Việt và Việt-Anh.​

Quảng cáo

2. Đơn giản hóa việc cài đặt (mặc dù hướng dẫn cài đặt bộ Anh-Việt của bác cuhiep rất rõ ràng nhưng nhiều người dùng thông thường vẫn gặp vấn đề - có lẽ do chưa quen với Mac hoặc nhầm lẫn giữa các thư mục Library của Mac).​

3. Tạo cơ sở để xây dựng bộ từ điển với lượng từ vựng phong phú hơn trong tương lai.​

Ích lợi của việc tích hợp bộ từ điển này vào phần mềm Từ điển (Dictionary) của Mac:
1. Không chiếm dụng tài nguyên hệ thống (sử dụng ứng dụng sẵn có của Mac, không phải cài thêm phần mềm từ điển khác).​

2. Chương trình chạy ổn định.​

Quảng cáo

3. Có thể tra từ một cách đơn giản, tiện lợi và nhanh chóng trong bất cứ ứng dụng gốc của Apple (Spotline, Dashboard, Mail, Safari...).​

Hướng dẫn cài đặt:
1. Download file cài đặt từ điển ở đây.​

2. Giải nén và chạy file TDv1.mpkg để cài đặt từ điển. Làm theo các hướng dẫn của chương trình cài đặt (chỉ cần chấp nhận các giá trị mặc định). Chọn Customize khi cài đặt nếu bạn chỉ muốn cài một bộ từ điển.​

Hình 2: Chương trình cài đặt

Hướng dẫn kích hoạt từ điển:
1. Sau khi cài đặt thành công, chương trình sẽ tự động chạy ứng dụng Dictionary của Mac để bạn kích hoạt từ điển mới thêm vào Dictionary.​

2. Nhấn tổ hợp phím Command+, (hoặc nhấn chuột vào Dictionary-Preferences - hình 3), để vào Dictionary Preferences. Tại đây ta chọn từ điển Anh-Việt và Việt-Anh (hình 4 - lưu ý chỉ làm được những điều trên khi bạn ở trong chương trình Dictionary - Command+, tức là phím Command và dấu phẩy [ , ])​

3. Nếu muốn từ điển Anh-Việt là từ điển mặc định của Mac, bạn kéo thả từ điển lên đầu danh sách (làm tương tự với từ điển khác nếu muốn – hình 4).​

Hình 3: Vào Preferences trong ứng dụng Dictionary

Hình 4: Chọn từ điển Anh-Việt và Việt-Anh từ danh sách

Sử dụng từ điển trên Safari và Firefox:
1. Safari:

- Cách1: đưa trỏ chuột lên trên từ cần tra rồi nhấn Command và chuột phải, chọn “Look up in Dictionary”. Ứng dụng Dictionary sẽ chạy ngay sau đó (hình 5). Đây là cách tra từ gián tiếp.​

Hình 5: Tra từ bằng chuột phải

- Cách 2: đưa trỏ chuột lên từ cần tra, nhấn tổ hợp phím Control+Command+D (hoặc Apple+Control+D) để tra trực tiếp ngay trên trang web (hình 6).​

Hình 6: Tra từ trực tiếp bằng tổ hợp phím Control+Command+D

2. Firefox:

- Cài add-on Lookup in Dictionary từ: https://addons.mozilla.org/en-US/firefox/addon/7261

- Cách tra từ giống Cách 1 trên Safari.​

Download từ điển tại đây: Từ điển Anh-Việt và Việt-Anh cho Mac (Mediafire Links)​
Chúc các bạn thành công!
vietluvmac
46 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

bidoll
ĐẠI BÀNG
14 năm
cám ơn bạn, thử ngay mới được
Giao diện đơn giản dễ nhìn, trực quan.

Cảm ơn bạn thêm lần nữa 😃
Mr.Paighnim
ĐẠI BÀNG
13 năm
Cái giao diện dễ nhìn, trực quan là cái sẵn có của mac rồi. Cảm ơn các bác đã bỏ công sức và thời gian để phát triển các ứng dụng cho Mac!
thank bác , Hy vọng tương lai bác sẽ convert tiếp thêm nhiều từ điển cho anh em macer dùng .
gobigkid
ĐẠI BÀNG
14 năm
Cám ơn bạn rất rất nhiều. mình là sinh viên nên rất cần phần mềm này. 😃
hehe... mình tìm từ hôm nọ đền giờ mới thấy.. .cám ơn nhiều nhé... ^.^
Thank bác😃, dùng từ điển mặc định mà có thêm cái này thì thật là tuyệt!
cảm ơn bạn đã chia sẻ. Bộ từ điển này tốt, nhưng chưa thông minh bằng Lingoes: không hiểu được số nhiều của từ cần tra.
các pác cho em hỏi là sao em intall thì nó cứ báo là not found to intall là sao các pác, em đã check kĩ dung lượng khi down về rồi, ko có bị mất file hay cái gì khác hết, hic, em mới có em mbp 13" mà khó xài qué 😔, hic
bác ơi, bộ này có phát âm không, xin bác chỉ giáo.
Trân trọng cảm ơn bro rất nhiều.
không còn gì quý hơn
cảm ơn nhiều nha.......................
hi

Sao mình nhấn tổ hợp Command+control+D thì nó không tra được trực tiếp trên máy?
hic đáng tiếc chỉ có 1 dấu thanks, ko là em thanks cả chục lần rồi. Trước giờ dùng Mac ghét nhất là ko có từ điển tiếng Việt ^^
Góp ý

Chào tất cả mọi người, xin cảm ơn mọi người đã tạo ra những phần mềm thật bổ ích. Nhưng mình có ý kiến như thế này: Mọi người giỏi lập trình vậy tại sao khi tạo ra phần mềm Anh - Việt, Viêtj - Anh không lấy data từ Lạc Việt 2009, mình thấy phần mềm này đầy đủ, còn mình thì chưa đầy đủ, đặc biệt là Việt - Anh. Mong mọi người giúp người thì giúp cho trót. Xin cảm ơn.
Cám ơn rất nhiều...mình sẽ thử cài xem sao...
Hay quá, đỡ mất công bao nhiêu 😁 Trước cứ ngồi download, build data phát mệt :D
Chạy trên Lion preview thì bị lỗi trên Yahoo và Safari nhá
Hy vọng developer cũng đang chuẩn bị để có bản update khi Lion chính thức phát hành

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019