Tự đo dây Solo Loop cho Apple Watch bằng dây Sport Band, dễ dàng và chính xác

Mikeknowsme
28/9/2020 6:48Phản hồi: 60
Tự đo dây Solo Loop cho Apple Watch bằng dây Sport Band, dễ dàng và chính xác
Mình tìm được trên 9to5mac chia sẻ cách đo dây Solo Loop khả thi hơn là cách đo thước giấy ở cổ tay mà Apple đưa ra. Giải pháp là chúng ta sẽ sử dụng dây Sport Band hiện tại mà bạn đang đeo Apple Watch, sau đó ướm vào đoạn dây đo kích thước cổ tay, lỗ mà bạn đeo vừa nhất trên Sport Band chính là con số cổ tay của bạn.
Vì sao mình chia sẻ cách làm này?

Gần đây Apple đang gặp tình trạng giao hàng dây Solo Loop cho khách hàng và họ đeo bị rộng hơn so với kích thước cổ tay mà họ đã đo. Vì phần lớn chúng ta không phải ai cũng sống trong khu vực có Apple Store để mà đến tận cửa hàng đo - đeo thử - rồi mới quyết định mua.

Thực tế mình thử đo cổ tay mình đoạn khít nhất đó chính là size 9. Mình nhận ra khi mình lấy cái dây Sport Band ướm vào, lỗ mình bấm dây phải là số 8 chứ không phải số 9, nếu theo số 9 thì chắc chắn dây Solo Loop mình đặt cũng sẽ bị rộng.

Từng khoảng cách lỗ trên dây Sport Band hay là dây Nike Sport Band bằng khoảng cách với các con số trên thước đo của Apple.

Cách làm như sau:

Bạn dùng dây Sport Band, Nike Sport Band hoặc dây da có bấm lỗ ướm vào thước đo cổ tay của Apple, bạn nhớ vị trí của cái lỗ mà bạn xỏ dây vừa tay sẽ tương ứng với số nào trên thước đo - đó chính là con số “perfect” để bạn đặt Solo Loop hay Braided Solo Loop.

Như hình trên là kích thước dây của mình, cách tính như sau:
  • Mình đeo Apple Watch size 44mm, và dây band tất nhiên cũng đi theo size này
  • Dây Sport Band của mình là dây ngắn (thường khi mua Sport Band có một dây dài và một dây ngắn)
  • Kích thước cổ tay mình là số 9
  • Nếu là dây ngắn thì lỗ bấm của tay mình (size 9) sẽ là lỗ thứ 3 từ dưới đếm lên, và lỗ thứ 3 này tương đương với size số 8 trên thước đo (hình trên).
  • Nếu là dây dài, thì lỗ bấm của tay mình (size 9) sẽ là lỗ thứ 7 từ dưới đếm lên, và lỗ thứ 7 này sẽ tương đương với size số 8 trên thước đo.
  • Làm cách tương tự đối với ai đang đeo Apple Watch 40 hoặc 38mm.
Hy vọng qua cách này thì nhiều bạn sẽ tìm được kích thước cổ tay “chân ái” của chính mình để có mua dây Solo Loop và Braided Solo Loop được chính xác, không bị rộng hay chật, đỡ phải đi đổi mất thời gian.

Apple cũng khuyên nếu kích thước khi đo cổ tay nằm giữa 2 số thì chọn số nhỏ hơn. Như vậy bạn có thể từ đó mà trừ hao cho việc đo dây Sport Band mình chia sẻ ở trên!

Tham khảo: 9to5mac
60 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái cộng dây này nó lu bu nhỉ. Không đúng triết lý đơn giản nhất của SJ đã đặt ra
@John Chris Nhưng nếu không có nó và hai màu xanh đỏ thì Series 6 khó marketing vì trông nó chả khác gì S5, S4 & SE cả :v
18K
CAO CẤP
4 năm
@Đặng Trung Hòa Chuẩn. Like
@John Chris Tạo hiệu ứng pr
Vẫn thích dây Nike nhất, dây Solo này không khoái lắm, ai thích theo trend thì mua thôi
Có mỗi việc đeo dây đồng hồ mà cũng rườm rà thế này... Sao khổ dâm quá mấy cưng.
pingcu
TÍCH CỰC
4 năm
Có bác nào nhìn thoáng qua cái hình trụ nghĩ bài về ba con sói giống e ko?
blogkien
TÍCH CỰC
4 năm
@pingcu Có đây 😆 14cm, 3.5cm dùng 52mm+-. Muốn được 17cm, 4cm mà không biết làm cách nào.
kaoaye
TÍCH CỰC
4 năm
Của nợ chứ dây gì!
tự nhiên ôm rơm bỏ bụng, ra cái dây đúng 1 size theo từng người thành ra làm khó mua thật sự
@taudayma Đục thêm 1 lỗ nếu không khớp những lỗ còn lại, probs solved.
Những ông mà đến cả chuyện đeo dây đồng hồ cũng không biết giải quyết thì đúng thật mua đồ idevices sinh ra đã có điều kiện chứ kỹ năng sống như cái đầu bòi.
kiểu người như này đúng "gu" của Cook. THỊT
@Linh Nguyen ID Dây solo đục lỗ giải quyết được rộng chật hả bác?
seven7773
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Linh Nguyen ID đã ngu còn hay sủa , có thấy hình dạng dây solo như nào không mà kêu đục lỗ
revention
TÍCH CỰC
4 năm
@Linh Nguyen ID dây Solo loop mà đục thế nào và để làm gì? Bạn lên youtube xem là biết nhé, nó khác với dây đeo thông thường.
Ông mod bị ngược, dở à. Thế theo ông cái dây S/M ngắn kia đeo lỗ đầu tiên (ngắn nhất) sẽ tương đương size to nhất là size 12?! Ông này thực sự có vấn đề về tư duy trc khi viết bài.

Đây, tôi cho ông cái cách đo chính xác đây nhé, của ông lộn ngược bố rồi.
Mr..guru
ĐẠI BÀNG
4 năm
@airwalker Đồng ý là bác Mod chắc chắn bị lộn 😃. Em tự đo chu vi tay theo hướng dẫn, được size 6, ra store thử phát chuẩn luôn. Dây sport bình thường thì em đeo dây ngắn, lỗ thứ 3.
djbuj
CAO CẤP
4 năm
@airwalker Chuẩn cmnr . Ông mod viết tùm lum quá ko sửa lại bài ngay còn kịp
@•﹏• Thanh niên chuyên translate gg với cả cóp nhặt mấy báo lá cải xong đặt tiêu đề "?". Báo công nghệ mà viết toàn phỏng đoán đhs 😆
@•﹏• Trung thành với táo là đc rồi, trình độ tính sau 😆
nhìn hình tưởng lại bài viết về độ dài trung bình cậu nhỏ trên thế giới mới ắp đết
@cuocsanlung Nhìn lướt tưởng nói đến vụ lùm xum bao cao su vừa rồi
Khó quá bỏ qua đi, lấy cái dễ mà dùng. Vậy nhé.
Mình đo theo cái vòng in ra như hưỡng dẫn của Apple và mua thì thấy chính xác, hoàn toàn vừa với cổ tay. Ko hiểu sao mọi người lại bị sai
Good, mình đeo y hệt ông chủ thớt 😁
klq, nhìn ảnh bài ngoài trang chủ, em tưởng là nói về BA CON SÓI 😆))
tuluan
TÍCH CỰC
4 năm
Coi bộ tương lai sẽ còn nhiều cách đo size cho sợi dây thần thánh này rồi 😆
Hình như bài của thớt bị sai sai á, theo 9to5mac và cái hình này thì nếu đeo aw 38/40 thì cái lỗ nhỏ nhất của dây sportband ngắn tương đương với số 1, nếu đeo aw 42/44 thì cái lỗ rộng nhất của dây sportband dài tương đương với số 12, cứ thế mà ướm vào, số nằm giữa thì chọn số nhỏ hơn thôi
@Mikeknowsme Thôi thôi dốt lại còn nói lung tung: việc dùng thước của Apple đo nó đã cho ra thẳng size gì luôn rồi, việc gì phải "từ đó lấy lỗ của sport band đang đeo rồi xem...." cái gì nữa.

Ông ko hiểu là cái bài gốc ông viết là một cách đo khác, bên cạnh cách đo bằng thước Apple à?

Tóm lại nhé, có 2 cách:

1. Lấy thước Apple đo, xem thước chỉ size gì thì ra size đó luôn!

2. Cách 2 là mẹo ng dùng: Lấy cái sợi sport band, đặt vô thước Apple, xem cái lỗ hay cài là lỗ nào và nó sẽ tương ứng vào cái số size trên thước Apple.
@Mikeknowsme Sao lại đeo cái thước trước chi, cứ sportband hay đeo lỗ nào ướm vào như cách trên là ra cái size của loop band rồi
leeyang
CAO CẤP
4 năm
@Mikeknowsme Đã dốt người ta chỉ cho lại hay nguỵ biện. Trên các trang khác đầy bài ra, dốt
@leeyang Nó còn trẻ chow lắm bro, nói nó nó lại bảo đây là "sân chơi của anh em" 😆
leeyang
CAO CẤP
4 năm
Trong bài gốc cái dây nó quay ngược lên mà cha. Thằng này viết bài lúc nào cũng bị nhu nhỉ
kaoaye
TÍCH CỰC
4 năm
@leeyang Công nhận! Bài nào cũng bị chửi.
@leeyang Mời đọc comment trên
leeyang
CAO CẤP
4 năm
@Mikeknowsme Cố tình thích ăn chửi ah
Mr..guru
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trông sai sai các bác ạ. Em dùng dây ngắn của 44mm, lỗ thứ 3. Em có làm theo hướng dẫn khi mua apple watch, đo chu vi cổ tay và nó tính ra size 6. Em ra store thử vừa đúng size 6 luôn. Không phải size 8 như trong hướng dẫn này.
Ông mod đã dốt bao nhiêu ng chỉ cho còn cãi. Cái lỗ đầu tiên (bôi vàng) là lỗ cài bé nhất cho dây, mà trong hình của ông tương đương size... 12 là cái size rộng nhất. Hút cần ít thôi. Đã copy bài bên kia thì dùng luôn hình ng ta đi, bày đặt làm lại hình lại còn ngược nữa.

Tóm lại nhé, có 2 cách:

1. Lấy thước Apple đo, xem thước chỉ size gì thì ra size đó luôn!

2. Cách 2 là mẹo ng dùng: Lấy cái sợi sport band, đặt vô thước Apple, xem cái lỗ hay cài là lỗ nào và nó sẽ tương ứng vào cái số size trên thước Apple.

Tốt nhất ông đừng làm mod nữa, thớ lợ lắm.
@airwalker Thiệt chứ mình đo theo thước Apple thì size 4. Mình đeo dây cũ thì lỗ 2. Tính ra chuẩn luôn. Còn theo hình ông mod thì mình phải đeo size 11
nautical
TÍCH CỰC
4 năm
Tôi nhìn thumbnail lại tưởng bài tổng hợp về kích thước kiu giữa các nước -.-!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019