Tự động chuyển bộ gõ giữa các tài liệu trên MACOS

quyetnm
27/7/2011 10:2Phản hồi: 4
Tự động chuyển bộ gõ giữa các tài liệu trên MACOS
MACOS Lion cho phép tự động chuyển đổi bộ gõ giữa các tài liệu đang mở hoặc các ứng dụng đang mở. Để bật tính năng này bạn vào System Preferences > Language & Text, sau đó chọn tab Input Source, và chọn option Allow a different one for each document sau đó đóng cửa sổ lại.

Từ đây về sau, mỗi khi bạn mở một tài liệu lên và chọn bộ gõ cho tài liệu đó (VNI chằng hạn) và mở một tài liệu khác, và chọn một bộ gõ khác (US chẳng hạn) thì khi bạn switch giữa 2 tài liệu đó, Lion sẽ tự động chuyển về bộ gõ mà bạn đã chọn trước đó giúp bạn.

Mình đã kiểm tra, nó cũng hoạt động khi di chuyển giữa 2 application, chức năng này khá hữu ích, ít nhất là đối với mình. 😃

Note: mình không biết Snow Leopard có hỗ trợ tính năng này không vì mình vừa mới phát hiện cái này trên Lion và cũng không biết đã có ai nói về vấn đề này chưa, nên nếu trùng lặp thì mod xoá bài này dùm mình nhé
4 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này có từ thời Leopard rồi bạn.
cho mình hỏi nếu muốn type tiếng việt trên mac thì phải làm sao. có trang hướnd dẫn nào trên tinh tế không.
iLeo
CAO CẤP
13 năm
Có rất nhiều bạn ơi, chịu khó tìm đi. Gõ tiếng Việt trên Mac có 2 cách là dùng bộ gõ mặc định hoặc cài thêm đều được.
nav2809
ĐẠI BÀNG
13 năm
Có một bộ gõ tiếng Việt được Apple mặc định trong Mac OS X từ thời Leopard nhưng ít được quan tâm chú ý đến do nó khác hoàn toàn với cách gõ VNI hay Telex thông dụng.

Đó là bộ gõ Vietnamese Unicode với hình lá cờ Việt Nam.
Bộ gõ này là phương pháp gõ tiếng việt quốc tế dành cho ngôn ngữ Việt. Windows 7 cũng mậc định có bộ gõ này trong hệ thống.

Cách gõ :
1 = ă
2 = â
3 = ê
4 = ô
[ = ư
] = ơ
5 = `
6 = ̉
7 = ~
8 = ´
9 = ̣
0 = đ

Ưu điểm :
1. Sử dụng tốt với các trình spotlight, thanh address vì cho kết quả tức thì sau khi gõ từng chữ.
2. Không phải enter 2 lần như bộ gõ Unikey
3. Tận dụng tốt khả năng SpellCheck của Apple.

Khuyết điểm :
1. Phải bỏ dấu sau nguyên âm.
2. Khi muốn gõ số bạn phải bấm đồng thời thêm nút Option
3. Chưa quen nên sẽ rất mất time.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019