Tự động tắt AssissiveTouch- Nút home ảo; khi chơi game/giải trí trên iOS

nobertflitz
22/3/2021 18:6Phản hồi: 9
Tự động tắt AssissiveTouch- Nút home ảo; khi chơi game/giải trí trên iOS

Hiện trạng

Mình là một đứa còn xài AssissiveTouch vì trong một số trường hợp sử dụng nó rất tiện. Có thể kể tới các công dụng sau mà mình thường sử dụng nhất:
  1. Mở nhanh Spotlight
  2. Tạo gestures chuyển đa nhiệm bằng 1 ngón
  3. Lock màn hình
  4. Restart
Tuy nhiên AssissiveTouch lại khiến mình rất dễ bị bấm nhầm mỗi khi chơi game; đặc biệt là mấy game phải thao tác liên tục nhiều điểm trên màn hình. Mỗi lần bấm vào sẽ auto bị thoát ra ngoài và phải lật đật vào load lại rất khó chịu. Chưa kể nếu anh em đã bị nghiện AssissiveTouch thì không lẽ mỗi lần muốn tạm thời tắt nó đi là phải lặn vào Settings kiếm?! Gọi Siri hay Spotlight cũng sẽ gián đoạn quá trình giải trí của anh em xíu.

Chính vì thế mình đã sử dụng Siri Shortcuts để giải quyết vấn đề này. Và sau đây mình xin chia sẻ ít kinh nghiệm với anh em:

Thao tác

Vào Shortcuts, mục Automation (Tự động hóa), tạo một Personal Shortcuts (Shortcuts cá nhân)

Căn bản là anh em sẽ tạo một Shortcuts chạy tự động trong máy của anh em mỗi khi đạt một điều kiện nhất định.

Chọn mục “Khi mở hay đóng Apps”

Ở đây chúng ta có rất nhiều điều kiện khác nhau để kích hoạt Shortcuts. Trong trường hợp này, mình chọn “Khi đóng mở Apps” để tự động tắt AssissiveTouch khi anh em mở một App tùy chọn.

Chọn Apps để kích hoạt Shortcuts Automation

Anh em có thể tùy chỉnh đóng/mở App để kích hoạt chạy tự động. Mình có lời khuyên anh em nên tạo 2 cái Shortcuts (1 đóng, 1 mở) để tự động tắt AssissiveTouch khi mở App và bật lại khi anh em đóng App.

Lưu ý nhỏ: Anh em chọn nhiều Apps cũng được nhưng chỉ cần mở một App trong số đó là Shortcuts đã được tự động kích hoạt rồi.

Chọn Task cần chạy và hoàn thành Shortcuts Automation

Anh em chỉ cần nhập “Set assi …” ở ô “Tìm Apps và hành động” là nó sẽ gợi ý cho anh em Task “Set AssissiveTouch”. Anh em chỉ cần chỉnh cái bật/tắt của nó tùy theo ngữ cảnh anh em muốn sử dụng. Của mình sẽ là Mở App - Tắt / Đóng App - Bật.

Quảng cáo

Lưu ý quan trọng: Anh em cần tắt phần “Luôn hỏi trước khi chạy đi”. Nếu không tắt thì mỗi lần đạt đủ điều kiện kích hoạt, Shortcuts sẽ gửi anh em thông báo cấp quyền để chạy. Vậy thì mất đi tính năng tự động rồi.

Lời Kết

Mình hi vọng anh em sẽ thấy hữu ích dù AssissiveTouch không còn phổ biến trên những dòng từ iPhone X đổ lên. Với con 8Plus của mình thì AssissiveTouch đã trở nên không thể thiếu. Tuy nhiên, này chỉ là cách giúp anh em đối phó với cái giới hạn tính năng của ông Apple thôi :v Đỡ phải suy nghĩ thì cứ máy mới mà quất.

P/s: Anh em có thể nghịch cái Shortcuts thêm vì ngoài Set AssissiveTouch nó còn có thể chạy cả đống thứ tùy theo Apps anh em đang sử dụng. Anh em có thể phần nào đó cá nhân hóa iPhone của anh em thông qua Siri Shortcust 😁
9 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

zZzNHNzZz
ĐẠI BÀNG
3 năm
LMHT tốc chiến trên iOS ko cho đăng nhập tài khoản google nhỉ , trước mình chơi trên máy android đăng nhập = gmail giờ dùng iOS chả biết làm sao ,,😂😂😂😂
Mình đăng nhập Facebook tiện dùng đa nền tảng được 😁
Từ lúc lên X có thanh vuốt lên tôi đã ko còn thói quen xài home ảo nữa
Ipad mà cũng xài cái này, tào lao.
Có 2 thứ là restart hay shutdown là nhanh hơn làm bt, mà 1 năm làm thứ này mấy lần?
@ghostkinglee Chỉ là có thì tiện hơn thôi bác 😁 Cái gestures sẽ hữu dụng với mấy dòng iPad cũ còn nút home. Restart thì phụ thuộc vào máy bác có nhiều lỗi hay không. Cá nhân máy mình cũ nên cần phải restart thường xuyên để nó chạy ổn dịnh lại.
cài bấm nút home 3 lần tắt cho n nhanh 😆
Cái đó ngon hơn thật =))) đỡ phải tính toán mệt. Chỉ là cách này không cần phải ấn cái gì để kích hoạt thôi 😁
Cười vô mặt
có cách nào tắt luôn cái thông báo của shortcut hiện ra khi mình mở hoặc tắt app không nhỉ
Cái này nó mặc định rồi bác. Automation nào chạy nó cũng có cái thông báo, nhưng chỉ là tạm thời thôi. Apple tắt đi thì ngon :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019