Từ Galaxy Note sang S21 Ultra, nên hay không?
Rất hay và hữu ích!/10 người
ndminhduc
6 thángBình luận: 180
Từ Galaxy Note sang S21 Ultra, nên hay không?
Sau khoảng một thời gian dài sử dụng Galaxy S21 Ultra cũng như sử dụng Galaxy Note10, thì trong bài viết này mình sẽ chia sẻ với anh em 5 lý do vì sao mình nghĩ về việc liệu có nên chuyển từ dòng Note10 Plus - vốn dĩ là một chiếc máy Galaxy rất tuyệt vời, sang sử dụng Galaxy S21 Ultra và gắn bó với nó hay không.

1. S Pen

S Pen là một cây bút rất tuyệt vời vốn chỉ có trên các dòng Galaxy Note, đó cũng là rào cản trước đây để người dùng phải thay đổi từ dòng Note sang sử dụng dòng Galaxy S trước đây vì không hỗ trợ bút.

Quảng cáo

Dù vậy, trên Galaxy S21 Ultra chúng ta đã có thể sử dụng S Pen để viết, ghi chú, vẽ. Tuy không có tính năng đặc trưng của dòng Note như dùng S Pen để chụp ảnh chẳng hạn, nhưng suy cho cùng thì bút S Pen có tác dụng ghi chú là chính cho nên mình hoàn toàn có thể an tâm sử dụng Galaxy S21 Ultra và quên đi những tính năng khác trên S Pen.

2. Màn hình 120Hz

Mình đã suy xét, đưa Galaxy S21 Ultra và Galaxy Note10 lên bàn cân so sánh, thì mình nhận ra một khác biết lớn đó chính là tốc độ làm tươi màn hình, và rõ ràng Galaxy S21 Ultra hỗ trợ 120Hz là một lợi thế lớn.

Thật ra trước đây màn hình 60Hz là một chuẩn chung của ngành công nghiệp smartphone cũng như là mức tối đa của tốc độ làm tươi. Cho nên đôi khi ở thời điểm hiện tại thì dù gì 60Hz cho trải nghiệm chưa thật sự sướng hết mức.

Cho nên kể từ khi Samsung hỗ trợ màn hình 120Hz trên Galaxy S21 Ultra thì mình thấy các trải nghiệm sử dụng màn hình từ lướt giao diện máy, đọc Facebook, web, chơi game,… Sau đó mình trở lại sử dụng các chiếc smartphone khác chỉ có tốc độ làm tươi 60Hz thì mình hoàn toàn có thể nhận thấy được sự khác biệt. Tất nhiên khi ở một mức cao hơn, và xài lại những thứ thấp hơn thì người dùng sẽ thấy ngay sự “downgrade” rõ rệt và hụt hẫng.

Không chỉ kích thước mà các yếu tố về độ phân giải và đặc biệt là tốc độ làm tươi cũng là điểm nâng cấp đáng giá giữa màn hình S21 Ultra so với Note từ 10 series trở về trước.

Với màn hình QHD+ trên kích thước 6.8 inch rộng rãi, lại có 120Hz thì chúng ta hoàn toàn có thể cân nhắc nâng cấp từ những chiếc Galaxy Note cũ để sử dụng Galaxy S21 Ultra.

Quảng cáo

3. Sự đổi mới thiết kế của Galaxy S21 Ultra, camera

Khi Samsung thay đổi thiết kế từ dòng Galaxy S21 Series nói chung hay S21 Ultra nói riêng, với các ống kính camera đặt chung một cụm trông giống như một cái mô đun camera có thể tháo rời - thì tính nhận diện của chiếc máy Galaxy S21 Ultra này được tăng lên, có hình ảnh hơn, đẹp hơn, khác biệt hơn.

Trong quá trình mình sử dụng thường ngày thì những người xung quanh mình thấy mình cầm điện thoại là biết đó là Galaxy S21 Ultra, ngay cả các bạn nữ không mấy rành về công nghệ. Cho nên tính nhận diện của chiếc máy rõ ràng là cao hơn, cũng như chúng ta “thể hiện được cá tính” với chiếc máy này và sẽ là một khác biệt rõ rệt so với lại những chiếc Galaxy Note cũ.

Không chỉ về thiết kế, mà Galaxy S21 Ultra còn nâng cấp nhiều về camera. Như tính năng zoom quang 10x tàu ngầm, hay chụp ảnh xoá phông, Single Take thế hệ thứ 2,… nó sẽ giúp người dùng thay đổi rất nhiều về tư duy chụp ảnh, cách chụp ảnh bằng smartphone mỗi ngày.

Quảng cáo

Screen Shot 2021-03-30 at 17.40.16.png

Ví dụ với Single Take, chúng ta có thể bắt trọn được những khoảnh khắc trong cuộc sống nhờ vào chụp ảnh trên Galaxy S21 Ultra. Khi trước đây không có nó, người dùng chúng ta cần phải có các tư duy chụp ảnh và kỹ thuật rất nhiều để có thể lưu giữ được những bức ảnh đẹp và đúng khoảnh khắc.

So sánh ảnh chụp giữa 2 máy từ ống kính 1x bình thường

Thử zoom 10X

Thêm một bức chân dung

Trong một thí dụ khác, chúng ta có khả năng ghi video với chất lượng 8K và bọn mình đã từng test tính năng này, chiếu trên màn hình 8K để xem thử luôn, anh em có thể xem thêm tại đây nhé! Bên dưới là một đoạn video clip mà bọn mình đã thử quay bằng một chiếc Galaxy với độ phân giải 8K, anh em thử bấm play nhé (nhớ chọn chất lượng 8K) nhé.

4. Hiệu năng phần cứng

Khi Galaxy S21 Ultra là chiếc máy flagship mới nhất, thì đồng nghĩa nó cũng trang bị phần cứng mới nhất và mạnh nhất - đó là chip Exynos 2100 được phát triển trên tiến trình 5nm.

Sau một quá trình sử dụng máy thì mình nhận thấy được hiệu năng của Galaxy S21 Ultra với Exynos 2100 cao hơn rất nhiều và cao đáng kể so với những con SoC từ khoảng Galaxy Note10/Note10+ trở về trước.

Mình gần đây thường hay chơi Genshin Impact - vốn dĩ là tựa game mobile đòi hỏi máy phải có hiệu năng cao từ hiệu năng xử lý, chất lượng màn hình,… Vì vậy yếu tố tốc độ xử lý của máy là điều kiện cần, hay nhiệt lượng toả ra khi chơi, hay sự hao hụt của pin, thì rõ ràng mình sẽ chọn Galaxy S21 Ultra để chơi thay vì Galaxy Note10+ trước đây.

5. Kết nối 5G

5G không còn là tương lai nữa mà nó đã xuất hiện thực tế để người dùng trải nghiệm .Thời gian Tháng 3 gần đây mình đã thử nghiệm với 3 nhà mạng: Viettel, Mobifone, Vinaphone, trên Galaxy S21 Ultra đã khai thác được tối đa mạng 5G.

Kỳ thực mà nói khi mình đã trải nghiệm được tốc độ cao 5G hay hình tượng “5G" xuất hiện trên cột sóng điện thoại thì mình đã bị “ám ảnh” và quá quen rồi. Cho nên nếu như sử dụng máy cũ chưa có 5G thì sẽ hụt hẫng rất nhiều.

Cho nên có 5G hay không cũng là một lý do rất đáng cân nhắc ở thời điểm hiện tại để chúng ta nâng cấp máy mới ,tiêu biểu như Galaxy S21 Ultra để không chỉ có thể đón đầu được công nghệ tiên tiến nhất tốt hơn mà ngoài ra, còn là một cách tiết kiệm hơn về mặt chi phí nhưng vẫn muốn theo đuổi công nghệ mới.

Trên đây là một vài suy nghĩ của mình về câu hỏi mà một anh bạn đã đặt ra cho mình là có nên nâng cấp từ Note 10 Plus lên S21 Ultra khi thấy mình đang dùng hay không. Anh ấy đã thử và tới hiện tại thì vẫn hài lòng, lâu lâu vẫn mời mình cà phê để cùng nghịch máy, còn anh em nào đã dùng S21 Ultra thì hãy bổ sung ý kiến của mình nhé. Chúc vui vẻ.
180 bình luận
Xài S từ lên S đời cao hơn hoặc xài Note thì lên Note đời cao hơn chứ sao lại chuyển từ Note sang S? Hơi bị kỳ cục
@lekhanhtrung123 Chẳng ai thắc mắc chuyện bạn có tiền và thích xài cái gì cả... Mà thôi, có lẽ chúng ta không hiểu nhau, nói nhiều mất thời gian
@anhtuan1066 Nên lên con note cuối và giữ làm kỷ niệm luôn: Note 20 Ultra 5G!
beatlove
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@lazyboy76 Ủa, thế thì thiếu gì cách để đem theo bút mà vẫn tiện lợi, đâu phải nhất thiết phải có chỗ đút vào mới gọi là Note? cái bút để phục vụ cho viết lách, chứ có phải để phân biệt Note hay S?
@beatlove Tùy gu, thích gì dùng nấy. Mình không phải là người nói S giống Note hay Note giống S.
Mình chỉ nói trường hợp không dùng ốp như mình thì dùng Note cho gọn. Người khác nhét cái bút vào đâu ai biết.
Mình thấy qua Xiaomi là tốt nhất. Vừa mạnh hơn lại rẻ hơn, mình không chụp hình nên ko quan tâm camera. Lại được bh 18 tháng
@tienbb96xx vậy thì tại sao con mercedes đắt gấp đôi con toyota nhưng có rất nhiều người dùng? khi nào Mi rẻ hơn 1/2 những ngon bằng sam về mọi mặt lúc đó hẵn so ha. so này cũng như lấy SH so với AB vậy 😁
@tienbb96xx Đó là cái phải đánh đổi giữa tiền ít và trải nghiệm kém đi 1 phần
@Broly Truong pin thì sam có con 7000 mah vô địch đấy, so đi 😁
@rongtphong Thì được cái này thì mất cái kia chứ bác,. Làm gì có cái gì hoàn hảo đâu 😁
Nên khi có xèng ! Ko nên đổi sang để đú!!! 😆
Như mọi năm thì Note năm trước vẫn thấy ngon hơn S năm sau. Nhưng năm nay thì đám S21 ngon thật. Nhìn thiết kế năm nay thật sự khác biệt với phần còn lại. Hóng Fold3 quá.
Cười vô mặt
tayeutl
TÍCH CỰC
5 tháng
@Hondacodon287 K ý tớ nói là chủ thớt chứ k phải bạn
Con Note 10 Plus đẹp hơn hẳn Note 20 uitra,pin cũng ngon hơn . H dùng vẫn rất mượt mà.
@Hondacodon287 chuẩn, tôi vẫn đang dùng note10+, chẳng có lý do gì đổi sang note20U vì rất ít chụp ảnh, ko chơi game. Toàn ghi chú là chính. Xem note21 cái bút có gì nâng cấp ko rồi tính
@nhimret Sợ là năm nay ko có note 21 bác ạ. Note 21 mà quả cam làm như s21 ultra là đẹp đó bác
Nghe bảo dòng s21 nóng máy hao pin. Không dám lên đời từ s10+ :v
anhlau87
TÍCH CỰC
5 tháng
Note là Note! S không có cái khe để đút cái que vào mình không qua S.
Sung không ra Note nữa tớ sẽ qua iPhone hoặc Sony thôi.
@anhlau87 chuẩn bác cái bút spen dùng trên tab thì hợp lý hơn là trên S
w810i
CAO CẤP
5 tháng
@anhlau87 Qua ip thì ok chứ qua Sony thì rất tiếc đại đế giờ chỉ còn là cái bóng, mấy con X1II, X5II chỉ dc cái mã dài ngoằng lạ mắt chứ nội dung vẫn như vậy xưa nay 😁
anhlau87
TÍCH CỰC
5 tháng
@w810i Với giá bán như hiện tại, thì vẫn ưu tiên iPhone hơn Sony bác nạ. 1 II giá ngang ngang 12 Promax thì không có gì phải lăn tăn nữa. 😀
Mình đang xài nè .. nói chung là tạm ổn cho một ngày làm việc. Do gánh màn hình độ nét cao và độ làm tươi nên pin cũng hao kha khá ... còn lại tuyệt vời ..sạc rất nhanh ..😁
Cá nhân mình thấy note 10 đẹp thon gọn hơn
Mr Seen
TÍCH CỰC
5 tháng
hì hì vẫn mê thiết kế cũa dòng note hơn
vieted
TÍCH CỰC
5 tháng
rốt cuộc thì không cần thử cũng biết: đời sau hơn đời trước
tubewar
ĐẠI BÀNG
5 tháng
Quảng cáo S21 Ultra mạnh mẽ quá.

Dòng Ultra thì máy quá to. Dòng S21 còn lại thì pin ko gánh nổi cấu hình 120hz
catbui01
TÍCH CỰC
5 tháng
@tubewar Cầm rất mỏi tay
@tubewar Mình dùng S21+ thoải mái 1 ngày nha bác, 120Hz nhưng là adaptive.
Ko hiểu sao máy m mất tới 2h30p mới sạc đầy PIN s21ultra
@Hồ vi từ 86 Dùng sạc đì kèm Note10+ mất có tầm 1h20 là đầy pin
@BlackCat_94 Bao nhiêu w vậy bác
@Hồ vi từ 86 Sạc kèm 25W mà bác
@Hồ vi từ 86 Giống mình, nghi là bị lỗi quá, hồi đầu sạc thì cỡ hơn 1 tiếng 1 xíu, giờ có hôm thì tiếng rưỡi, hôm thì 2 tiếng. Cục 25w nhé. Đó giờ xài biết bao con SS, chưa bh bị 1 vấn đề gì cả, chả lẽ lần này phải mang đi bảo hành?
S21U năm nay ngon, đặc biệt nếu dùng con snap bản HK, chuyển từ note20U Hk qua, Note20U thì nam tính hơn, nhưng note mấy đời ko qua khoảng chụp hình và pin, năm nay có dùng đc bút nữa thì ngon quá rồi
sLim.
TÍCH CỰC
5 tháng
Mới đổi máy phụ từ Note 10 qua S21, quá ổn
@sLim. S21 utr dùng sướng hơn note 10 69 lần
catbui01
TÍCH CỰC
5 tháng
Khi nào Samsung bỏ cái màn hình cong vô dụng đi nhỉ?
@catbui01 Đẹp là đc, lướt êm tay.
Y như Ngọc Trinh vừa đẹp sờ đã.
Ip thì thô mà mạnh như mấy vdv điền kinh. Gúm
@catbui01 Tính lên đời S21 plus mà thiếu màn cong nên thôi. Mình lại cực thích màn cong như trên S20+. Vuốt cạnh bao phê
@catbui01 tại sao lại vô dụng khi đẹp cũng là tính năng??
Pen size học sinh tiểu học lên size sinh viên, riêng này đã đáng rồi.
chotoi
TÍCH CỰC
5 tháng
Mod có thì đổi đi, khỏi quảng cáo.
Như nhau ý mà
Samsung chụp ảnh bị ám xanh nhờ, nhìn người như ma ấy
Teo bugi
ĐẠI BÀNG
5 tháng
@Johnny Đạt Phú Nhìn vẫn dễ chịu hơn ám vàng như bệnh gan đó.
@Johnny Đạt Phú Muốn ok hơn thì bạn nên nghĩ đến máy ảnh. Chứ 1 cái ám xanh cái ám vàng cũng đều la khuyết điểm
@Teo bugi chuẩn bác
@Teo bugi Bệnh gan là chưa chết, còn samsung nó chụp ra xanh xanh là xác chết rồi ý
@Johnny Đạt Phú Xanh xanh thì mua sắt bổ sung vào. Vàng vàng bệnh gan thì hoặc có tiền tấn, hoặc mua 6 tấm luôn đi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019