Tự lái xe đi Phú Quốc, hành trình vui vẻ đầu năm
hoasen
một năm trướcBình luận: 195Lượt xem: 33.271
Tự lái xe đi Phú Quốc, hành trình vui vẻ đầu năm
Tết vừa rồi gia đình mình có một chuyến đi chơi vui vẻ và nhiều bất ngờ tại Phú Quốc, thực ra đây không phải là một địa điểm mới, nên để có trải nghiệm mới, tụi mình tự lái xe đi ;)

Theo tham khảo trên mạng, thì đường biển ngắn nhất tới Phú Quốc là đi từ Hà Tiên, nên bọn mình chọn lái xe đến Hà Tiên, rồi từ Hà Tiên đi phà cao tốc khoảng 1 tiếng rưỡi là tới Phú Quốc, cộng với lái xe từ Sài Gòn đi Hà Tiên thêm 6 tiếng nữa, thì tổng thời gian hành trình là 8 tiếng.

duong di.jpg

Sáng sớm mùng 3, tụi mình bắt đầu từ Sài Gòn đi theo dẫn đường của Google, đường miền Tây nhỏ, có nhiều đoạn không bằng phẳng, nhưng đi cũng ổn và không kẹt xe.

Đoạn đường từ Cao Lãnh đi đến phà Vàm Cống là đoạn đường đẹp nhất ngon nhất trên suốt hành trình lái xe 6 tiếng, mong là sau này có nhiều tuyến đường mới như vầy được xây dựng hơn, vì mình rất thích đi miền Tây, quê nội mình ở đó mà.

ben pha.jpg
Ngoài bến phà Thạnh Thới, mình nghe dân địa phương nói còn có bến phà Superdong nữa, cũng tương tự như vậy

phong ve.jpg
Phòng vé cũng không đông lắm, nên mua vé cũng rất nhanh

Tuy nhiên khi tụi mình đến Hà Tiên, thì đời không như là mơ, nhân viên hãng phà thông báo phà cao tốc đã được điều qua Rạch Giá. Do đó tụi mình chỉ có 1 lựa chọn là đi phà thường (chỉ có phà mới chở cả người và xe qua đảo được). Giá một chiều cho 1 xe 4 chỗ và gia đình mình (2 người lớn 2 em bé là 1.070.000vnđ), hành trình là 3 tiếng.

Vé phà cho khách, tài xế được miễn vé

Vé phà cho ô tô!

Đây là chiếc phà mình đi,

xe tren pha.jpg
Trên phà không có wifi, nên 3 tiếng này thật là dài, bù lại đi dạo quanh ngắm biển và chụp hình cũng gỡ gạc được phần nào, thời gian còn lại thì xuống căn tin ăn uống, sạch mát, nhưng đồ ăn thì chỉ có mì ly và bánh bao, còn lại là bánh kẹo đóng gói).

Căn tin trên phà!

Cảnh biển từ trên phà

Đến Phú Quốc, tụi mình đặt được phòng ở Fusion resort, bãi biển Cửa Cạn. 2 ngày ở đây hoàn toàn ưng ý. Phòng sạch, đẹp, riêng tư, yên tĩnh. Một số hình ảnh tại resort để các bạn tham khảo.

Lobby hơi nhỏ và tối, nhưng nhân viên check in rất chu đáo và giới thiệu đầy đủ mọi thứ về resort, tại chỗ khách ngồi, không phải đứng tại quầy.
Bộ ghế đu này ngồi rất thích

Villa có hồ bơi riêng, tắm nude được ;)

Lối đi trong resort, viền đá hơi nhọn, con mình bị té vô đứt tay phải khâu 3 mũi

Buggy đưa rước khách trong resort

Khu vực quầy bar ngoài biển

Ghế đu trang trí

Ghế đu ngoài biển

Hồ bơi ngoài biển

Bãi tắm rất đã, nước trong, sóng êm

Khu vui chơi trẻ em

Sofa thư giãn ngoài vườn

Món cá ngừ chần trộn bơ của nhà hàng Pez cá

Ống hút Phú Quốc, bằng tre dầy đẹp

Bánh socola nhà hàng Pez cá

grilled fish.jpg
Món cá nướng nhà hàng Secret Garden

Dưới đây là chi phí chuyến đi của gia đình mình (2 người lớn + 2 bé)

Và lịch trình cả chuyến đi

Sau này có đi Phú Quốc thì mình sẽ lựa chọn đi bằng máy bay, vì resort sẽ có xe đưa đón sân bay miễn phí. Khi nào có phà cao tốc từ Hà Tiên, thì mình sẽ lại lái xe đi tiếp! ;)

Chúc các bạn năm mới vui vẻ và chia sẻ những chuyến đi chơi của các bạn nữa nhé! :p
em rất thích mấy bài viết này của chị, rất rõ ràng, xúc tích và cụ thể
@phongdinh89 Cám ơn em nhiều <3.
Em cứ tưởng chị Sen nick tinhte là LIENHUONG cơ chứ 😁
@ngoduc Xin thêm thông tin mod Lienhuong bác ơi
@shinichi_11_11 lienhuong là AI
@cuhiep AL là sao bac
@ducanh_pro34 Ai không phải AL...
Hình minh họa rất đẹp và chuyên!
Tiếc là Cu Khang té chảy máu, nhưng may là ko có gì nghiêm trọng. Đã note lịch trình, sẽ làm một chuyến tương tự!
@ngoduc Nó té mà không khóc một miếng nào, chạy lại nói bố con bị chảy máu, soi đèn vô em thấy vết thương sâu quá, em sợ không dám nhìn luôn
@hoasen Kinh quá. Thương em
@hoasen Trẻ con vậy đó chị, hồi 9 tuổi e đạp xe té tét đầu gối, que củi xuyên qua, e để vậy đạp xe về để ra trạm xá khâu, chả thấy đau gì hết
@Nam Air Xạo, tét đầu gối mà đạp xe được
Tiêc là k có nhiều thơi gian. Thường thì vẫn chọn máy bay là phương tiện chính để đi xa. Tuy nhiên sẽ cân nhắc trong thời gian tới với việc lái xe đi
Nhà e cũng thích đi biển, đi lòng vòng rồi cứ thích quay lại Vũng tàu hoặc Hồ Tràm vì gần và tiện 😁
Tết này cũng ở Hồ Tràm, tổng chuyến đi cho 2 ngày 2 đêm cũng tầm 30tr và cảm thấy ok lắm!
@Nam Air Chị cũng thích Hồ Tràm, đi gần thì chỉ có ở đó với Vũng Tàu là ok. Long Hải có 1 chỗ alma oasis cũng đẹp lắm, bữa nào e đi thử đi
@Nam Air hồ tràm thì không so với fusion được :D nhưng có điều nó gần :D
@hoasen Chị thử ghé thị trấn phước hải đi, mướn hotel rồi ra bờ biển ăn uống. Tháng 3 4 biển êm nước trong xanh đẹp.
Đẹp thật
Hay quá em ơi. Anh note rồi.
Ủng hộ chị Sen làm travel blogger. Bài hay dễ đọc, dễ hiểu
@toilatruyenthuyet Cám ơn em
Chị chụp bằng đt hay máy ảnh mà ảnh đẹp quá. 😃.Bài viết chi tiết. Giá khách sạn cao quá :p
@one_love Điện thoại á em, iPhone hihihi. Mùa tết ks mắc quá, bởi không dám đi máy bay luôn ;)
Gia hoi cao mat 3-4tháng luong
Tính hỏi chi phí mà thấy rồi..

Chủ íu mắc là resort, mà đi phú quốc thì nênđi mb,
Còn các tỉnh khác thì đi xe, vì có thể di chuyển..

Mới đi đl về tốn tổng khoảng 30 củ, ở villa bên hồ resort hồ tuyền lâm..
Mình ở Hải Phòng đã từng lái xe đi Phú Quốc thật ấn tượng với hệ thống kênh miền Tây, dài và đẹp .
@luatphamky Chào đồng hương
Vila với resort nên cảnh đẹp hết biết, hôm nào mấy mod thử du lịch bụi rồi viết bài cho anh em đỡ chi phí.
@samsung focus Tháng 3 sẽ có chuyến chạy trail Đà Lạt, ở homestay, mình sẽ share tiếp nha!
😔( Xèng ơi là xèng
Chị Sen có nhầm ko chứ Saigon-Hatien sao đi 6 tiếng nổi 😁:D:D
@barrettroyal Đi cái đường Google chỉ nhanh á em, 6 tiếng thôi, Phuơng Trang không đi đường đó được
@barrettroyal anh đi đêm nên vắng lắm, có thể đi nhanh được, còn ngày thì đông lắm, 😁 với lại anh thích đi nhanh.
@cuhiep @hoasen anh chị đi đường chim bay kênh 8000 xuống hà tiên phải ko ? nếu chạy 6 tiếng thì đúng là đóng quá căng luôn haha :D
@barrettroyal cũng hơi căng :D
càng lớn càng lười đi xe máy. Mà sao ko đi rạch giá. từ đó ra cũng tầm 2h. 😁
@zleo90 á nhầm là đi oto. mà mình nhớ rạch giá ko có phà oto thì phải :D
@zleo90 Giờ rạch giá có phà rồi bạn. Chạy tầm 3h40. Ngày hai chuyến sáng, chiều. Nhưng giá vé thì mất hơn đi từ Hà Tiên.
@Hiệp PQ Hà tiên là gần nhất rồi.
Haha chị sen lấn sân vào tinh tế r. Nhưng ở 1 lĩnh vực mới hoàn toàn. Đọc bài viết của chị hay và dễ hiểu nhưng e thấy thiếu thiếu xí hình ảnh hài hước hay vui vẻ tí. Cố lên nhe c
@MrBoC Viết mấy bài rồi á, không phải lần đầu đâu hahaha
@hoasen Dạ e đang theo dõi nick chị đây. Toàn bài viết bổ ích
mình thì vừa làm chuyến hà tĩnh-huế-đà nẵng. chạy 2 ngày. mệt nhưng vui, cầm lái thích. đi mới biết vn dài và đẹp.
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
hemilo+ 244VIPhemilo
9.781 bài đăng
0 bài đăng
0 bài đăng
quangthegtvtk49+ 84CAO CẤPquangthegtvtk49
5.055 bài đăng
Siêu nhân gầy+ 72CAO CẤPSiêu nhân gầy
0 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156