Từ một người không biết chụp ảnh, Fujifilm X-T4 đã giúp mình như thế nào?

Mikeknowsme
2/3/2021 13:38Phản hồi: 161
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Tus Trần
ĐẠI BÀNG
3 năm
tuổi trẻ xài đồ hịn, biết cách chơi nhỉ =))
Quá giàu
Fuji thì chụp mì ăn liền, nhưng mình đánh giá khoản dễ sử dụng và thao tác của Sony hơn
Fuji chụp có cảm giác rất vui vẻ, nhiều bộ lọc giả lập màu cho các bạn ko biết hậu kỳ. Còn để mà kỹ tính hơn thì file raw của fuji dù sao cũng vẫn từ crop, khó mà so sánh được với FF hơn nữa nhìn sang giá máy + lens fuji thì đúng là ngất người, đắt ngang ngửa FF hãng khác.
anhbeu
ĐẠI BÀNG
3 năm
Các bác vào hai group sony và fuji thì sẽ thấy ảnh của hai group khác nhau như thế nào. Có thể nhận thấy fuji toàn là các anh em chơi thiết bị và lười muốn cầm máy lên có ảnh đẹp nhưng ko phải là cái điện thoại. Còn làm nghề dvu đều sẽ dùng canon sony nikon chứ ông nào dám cầm fuji đi chụp thì hơi bị mạo hiểm
Ngoài ra đồ fuji đắt như quỷ. Từ body đến lens đều mắc. Ống kính thì k có nhiều lựa chọn như canon sony. Lightroom hình như cũng ko hỗ trợ raw.
Lời khuyên chân thành cho anh em nào đam mê chụp ảnh đẹp thì nên mua canon sony để chụp chứ đừng mua cái máy lười này chụp vài năm trình vẫn ko lên nổi
WrongPlus
ĐẠI BÀNG
3 năm
@anhbeu Bạn đọc rồi phán từ đâu mà Lr ko hỗ trợ RAW? Bạn muốn lựa chọn ống kính thế nào mà bảo ko nhiều lựa chọn? Đừng đứng trên quan điểm cá nhân mà đưa ra những nhận xét và quan điểm sai như vậy. Người khác cười cho. Ko dám cầm Fuji đi làm dịch vụ là do bạn chưa đủ khả năng làm chủ và thiết bị của mình. Chứ mình khẳng định cái thương hiệu máy ảnh nào cũng có thể làm dịch vụ hết. Nhảy lên miệng giếng được rồi bạn!
anhbeu
ĐẠI BÀNG
3 năm
@WrongPlus Mình nói là hình như LR ko hỗ trợ. vì trc đây có ng nói với m như vậy. cai này có thể m sai. còn về hệ lens mình chắc luôn là mấy con lens của nó đắt như quỷ và hệ lens hãng thứ ba cực kì nghèo nàn luôn so với canon sony. ko dám cầm vì mình thấy nó tệ trên quan điểm của mình chứ mình cũng chẳng bênh thằng ca hay so làm gì.
WrongPlus
ĐẠI BÀNG
3 năm
Nó chỉ giúp bạn bấm nút nhanh và dễ có hình hơn thôi. Chứ cơ bản thì cái máy nào nó cũng giúp mấy điều như bạn nói một phần hết 😑
Mod ơi.. Fujifilm X A5 chụp có ổn không ? Em là người mới.muốn làm quen với máy ảnh cơ..em đang dùng Rx100vii thường là chụp Jpeg chế độ Auto
@HANA_NGUYEN Mình chưa chụp máy đó
@Mikeknowsme Bắt đầu thì XA5 hay A6000 đều ok ạ
justin_vn
TÍCH CỰC
3 năm
Biết vậy hồi trc mua mấy con loại này rồi. Mua cái máy cơ giờ xách đi đâu cũng ngại vì nặng 😆
Ông Long
ĐẠI BÀNG
3 năm
Fuji cầm lên rất có cảm hứng chụp. Ảnh ra ngay trông cũng đẹp 😁
voe
TÍCH CỰC
3 năm
cứ mẫu ngon 🤤 ngực nở mông cong kiểu gì cũng đẹp 😻 không kiểu 69 thì 96 😂😂
Fuji làm tốt ở các máy mirrorless crop, nhưng giá cao so với 1 chiếc crop
được cái nước ảnh thú vị, phù hợp với nhiều người thích chụp cái có ảnh đẹp liền
Phiết CN
TÍCH CỰC
3 năm
mình thì cực lười chỉnh sửa ảnh thích dùng ảnh gốc ăn ngay nên qua rất nhiều máy bắt đầu từ nikon D7000 rồi qua sony a6000 rồi đến fuji XA1 đổi sang XM1 rồi qua XE2 lại đổi XA5 và X100T cuối cùng đang yên vị với XT30 đủ đáp ứng mọi nhu cầu. sau này có nâng cấp chắc đợi XE6 hay XE7 gì đó.
revention
TÍCH CỰC
3 năm
Tôi cũng chơi máy ảnh, dù chỉ biết tương đối không bằng nhiều anh em trên này, nhưng nói thật khi nhìn các bức ảnh của bạn chụp với XT4 thì phải nói là "quá tệ". Cầm cái máy top dòng Crop Fuji mà chụp ra những bức hình ko khác gì chụp với máy điện thoại thông thường, không muốn nói là xấu hơn vì các bức ảnh toàn thiếu sáng, khung cảnh đơn điệu, ko có điểm nhấn. Thiết nghĩ bạn đã có chút hiểu biết về máy ảnh thì lần sau review nên đầu tư thêm phần kỹ năng chụp ảnh để người đọc khi xem bài của bạn người ta mới thấy được sự đáng giá của sản phẩm đang được nói đến.
Xưa mod Tuanlionsg chuyên đánh giá máy ảnh và camera trên phone đều có những bức ảnh thực sự tốt bất kể đang cầm thiết bị gì, bạn nên học hỏi thêm với mod để bài viết có chất lượng hơn.
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhtrixx Thế bạn nhìn mấy ảnh mod chụp và up lên và nhận xét giúp tôi nó đẹp hay xấu?
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhtrixx Ông Tuanlionsg ông ấy cầm đt oppo tầm trung mà chụp nhiều hình khiến mình bất ngờ về khả năng của cam ĐT. Trong khi bạn mod trên cầm cái máy ảnh body ko là 40 tr, chưa kể dàn lens. Mà chụp ra những bức ảnh ko thể bình thường hơn đc. Làm như vậy người mới hoặc đang tìm hiểu về máy ảnh vô tình xem đc thì họ đánh giá cái máy này chụp như thế nào?
thanhtrixx
ĐẠI BÀNG
3 năm
@revention K gì khác biệt giữa máy ảnh và đt. Nhưng bạn nhìn lại tinh thần bài viết đi. Ở đây mod nói cảm hứng nhiếp ảnh
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@thanhtrixx Bạn hiểu cái bài viết này sinh ra để làm gì ko? Nghĩ sao mod này trc giờ ko xài máy ảnh? Chả có đứa nào ko xài qua máy ảnh mà biết rõ khẩu, tốc, iso, tiêu cự cả. Trên đt cũng có cho chỉnh nhưng gần như ko thấy có nhiều sự khác biệt nhất là đối với khẩu độ.
Còn khi đã gọi là mang lại cảm hứng, đặc biệt là những preset màu đặc trưng của Fuji thì làm ơn chụp dùm cái ảnh tử tế để người đọc họ mới phân biệt đc sự khác nhau giữa ảnh đt với ảnh chụp từ máy ảnh. Họ thấy ảnh đẹp thì họ mới dám mạnh dạn bỏ tiền mua máy hoặc ít nhất là tìm hiểu thêm về lãnh vực chụp hình này. Chụp cái ảnh "mì ăn liền" thế kia để nói lên sự "hưng phấn trong cảm giác" khi chụp ảnh bằng máy chụp hình (với cái giá 40tr body) so với việc sử dụng điện thoại, trong khi đó chất lượng hình thì ... Như vậy theo bạn nó có hợp lý ko?
Sống đôi khi đừng dễ dãi quá bạn, dễ quá thì là thờ ơ rồi đó.
Chỉ khoái cái hình thức của Fuji, đẹp một cách cổ điển ngoài ra... chả thích gì. Hệ ng chơi full raw 😆
oxechip
TÍCH CỰC
3 năm
trước khi mua, phải hỏi mấy bạn mà mình hay chụp trước,
xem họ thích kiểu nào, lấy trung bình

hiện tại thì , đa số các bạn nữ thích hình để sống ảo từ sony và canon.

con trai thì thích fuji
Flagship XT4 thì không còn gì để bàn nữa rồi <3
jetnguyen88
ĐẠI BÀNG
3 năm
mình vẫn thấy menu fuji ko quen sao ý
BeeBoy
ĐẠI BÀNG
3 năm
nhận tiền viết bài thì nên dùng não tí,ko biết chụp hình vào chộp ngay con máy chuyên nghiệp làm quen rồi khen! nó là dòng cao cấp khen bằng thừa :3
Crop hay Fullframe vậy bạn ?
revention
TÍCH CỰC
3 năm
@umbalaxibua2811 Crop. Fuji như là ko làm FF chỉ có Crop và MF.
@revention À. Tại mirrorless bên Sony có crop và FF nên thắc mắc.
mnx190
TÍCH CỰC
3 năm
giá rẻ có con xt200 😆)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019