Tự sửa bo mạch điều khiển quạt treo tường điện cơ 91

koibito_2014
13/4/2015 14:3Phản hồi: 318
Tự sửa bo mạch điều khiển quạt treo tường điện cơ 91
Mình chính thức đóng topic lại
Mình xin nhắc lại lần cuối bạn nào muốn hỏi các vấn đề gì về điện tử thì nhắn tin vào facebook rồi add kết bạn.Mình sẽ không trả lời nếu post vào topic này.
Các bạn cũng nên đọc hết topic này đã có đủ kiến thức rồi.
Kênh youtube https://www.youtube.com/channel/UCTSU4qWr-1NePOm46KJzJjg?view_as=subscriber
Điện tử cho mọi người - YouTube
youtube.com

https://www.facebook.com/nguyen19051890

Kinh nghiệm sửa quạt điều khiển từ xa của điện cơ 91

Có người quen nhờ sửa, phát hiện bo mạch bị hỏng, triệu chứng khi bật nguồn bằng công tắc hoặc điều khiển từ xa quạt sang đèn và kêu chip rồi tắt

Sau khi đo thử phát hiện đi ốt ổn áp 5V1 bị chạm nhẹ(thay mới)

Tụ hạ áp 1UF 275V bị giảm trị số dẫn đến yếu nguồn đây là loại tụ không phân cực có thể lấy ở nguồn máy tính cũ, tụ 1UF 250V cũng thay được

Phần lớn bệnh trên là do tụ bị hỏng <90%>vì vậy bạn nên thay tụ 1uF trước nếu không được mới phải thay đi ốt ổn áp 5V 1

Phía dưới là hình minh họa trước và sau khi thay tụ

Bộ điều khiển và bo mạch có giá tầm 170K ở trên chợ Giời chỉ với 3K tiền mua tụ bạn đã tiết kiệm được rất nhiều tiền.

Chúc các bạn thành công
Kênh youtube https://www.youtube.com/channel/UCTSU4qWr-1NePOm46KJzJjg?view_as=subscriber
Điện tử cho mọi người - YouTube
youtube.com
318 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

nếu các bạn gặp khó khăn cứ đặt câu hỏi mình sẽ trả lời
@koibito_2014 Chào bác koibito. E có cái quạt phun sương chạy đc bjnh thường nhưng khi e bấm nút swing hoac Ion thj nó dừng hẳn như mjh bấm Off. E kiểm tra thi không đủ 5v cho ic và e đã thay con tụ 155 nhưng vẫn không được, con zenner e ktra vẫn bt.xjn bác giúp đỡ e.cám ơn bác
@Hongluc93 Bác vào Facebook của bác Koibito (ở phía trên) để hỏi nha!
@koibito_2014 E cần lắm 1 số điện thoại của bác, bác giúp e với. E cảm ơn nhiều !
@koibito_2014 Nhờ bác giúp em với. Em đang gặp rắc rối với cái quạt đk Mishubisi, mong bác giúp cho.
Quạt em đg dùng thì nó ko vào nguồn, em ktra thấy nổ con IC 7 chân 304 ở phần nguồn sơ cấp, em thấy con khác vào thì...nổ tiếp. Em ktra lại thì hỏng thêm 1 số : điốt d1, cầu chì, cuộn dây L1. Bây giờ em thấy hết 4 con trên nhưng quạt không báo nguồn vào, không hoạt động đc. Kính mong bác nhiệt tình chỉ giúp. Thanks bác nhiều.
Chào bạn koibito_2014 bạn có thể giúp mình:
Quạt Diorio, điện 100v. Động cơ vẫn hoạt động. Bo mạch điều khiển không có điện.
Đo kiểm tra điện vào đến 1 bên điện trở 200k, bên chân kia điện trở không có điện, do đó không có nguồn 6v.
Tôi không hiểu tại sao. MOng bạn chỉ giúp.
Cảm ơn bạn nhiều
đây là quạt nội địa của Nhật đặt tàu sản xuất, bác chụp cái bo lên em xem nào, loại này em chưa được ai nhờ sửa nên chưa hình dung được ra
Nếu bạn xác định được động cơ hoạt động thì chắc bạn cũng là dân điện hoặc có hiểu biết về động cơ điện hoặc là thợ sửa
Một đầu điện trở có điện đầu kia không có thì có thể trở bị đứt(bạn nên cô lập ra và đo bằng đồng hồ vạn năng ở thang trở) điện trở đó chắc song song với cái tụ hả bạn

Đầu tiên để xác định được hư hỏng ở đâu, bạn có thể sử dụng nguồn 5VDC từ sạc di động ( hoặc bộ cấp nguồn cho thợ sửa điện thoại di động cái này rất tốt vì nếu chập nó sẽ cắt được nguồn 5VDC)

Rồi sử dụng phím ấn và remoter ra lệnh để xác định xem vi xử lý có hỏng không

Nếu vxl hoạt động bình thường thì lỗi hư hỏng nằm ở phần sơ cấp 220V đầu vào

Bạn phái tháo linh kiện ra cô lập các điện trở rồi đo nguội xem có sai số không. Điện trở có thể bị đứt hoặc tang trị số, ngoài ra trên một số quạt nhật còn có linh kiện điện trở nhiệt để bảo vệ quá áp cho mạch

Tụ 104 250V 1uF phải đo kĩ(trừ khi bạn có đồng hồ đo tụ mới đảm bảo được là tụ có ok không) nếu không bạn kiếm 1 con tụ khác thay thử vào

Chúc bạn thành công,khuyến khích các bạn đóng góp ý kiến đặc biệt là các bạn ham tìm hiểu khoa học sáng tạo, không khuyến khích sử dụng ngôn ngữ chuyên ngành điện tử phức tạp, mục đích là ai cũng có thể tự làm được.
@koibito_2014 Bác giúp em mạch quạt này với, ạ, ban đầu thì em ấn kiểu gì nó cũng không quay, em câu điện 5v vào tụ 16v thì bấm nó có quay, nhưng mà được 1 lúc thì nó bih đơ không điều khiển được nữa, không chỉnh được tốc độ,muốn tắt phải rút phích cắm, mạch em nó đây ạ.
@Vudung75auto thay cái tụ nâu thò ra bên phải ý
@koibito_2014 Em vừa thay xong thì bật được 1 cái quay xong lại đơ luôn ạ, bác xem giúp em thay cái gì nữa không?
cặp ic BA8206 và BA5104 hay được sử dụng trong các quạt tàu, triac MAC97A6 cũng hay bị chết, đó là các linh kiện thông dụng trong bo mạch quạt,
Bác Koibito cho em hỏi quạt điều khiển từ xa nhà em vẫn chạy diều khiển chuyển hướng đèn vẫn nhận báo sáng nhưng quạt không chuyển hướng được nhờ bác giúp. Thank bác
@tuyenbaolac thế thì phải tháo ra kiểm tra cái mô tơ chuyển hướng và con triac điều khiển nó xem có bị đứt hay cháy không. cả con điện trở kích cực G của triac nữa
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
tình trạng của mình chắc khó hơn.

Bo mạch khi cắm điện thì không hoạt dộng, mình đã kiểm tra phần động cơ hoạt động bình thường, thay điều khiển mới cũng không ok.

Bo mạch của quạt vinawind.

Lúc đầu xác định hoặc là chết tụ hoặc là chết bóng cầu chì.
@sonbkmta kiếm nguồn 5vdc cấp trực tiếp vào chân tụ hóa 1000uF 16V chưa rồi ra lệnh nếu được thì vi xử lý còn sống rồi mới tính tiếp, tụ ở đây ko phải tụ quạt mà là con 1uF 105 ở trên bo mạch nhé
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
mình đã thử và phần điều khiển vẫn hoạt động bình thường.

Sau khi khám xét kỹ thì cầu chì bị đứt, mạch nguồn cấp 5V bị hỏng, đang nghi là cháy mất con cầu trở 5W39RJ. Đo chỉ số con này không lên nữa.

Hiện đang cấy tạm mạch sạc điện thoại vào bo mạch để tiếp tục sử dụng. tìm đc con link kiện kia rồi tính sau. 😃
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
tình hình là mang về lắp vào quạt thì lần lượt cháy 3 con trở nối IC với đầu ra cấp nguồn cho động cơ H M L 😃 chẳng hiểu là bị ăn dòng ở đâu nữa 😔
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
đã tìm ra nguyên nhân : 3 bóng bán dẫn câp nguồn cho 3 số quạt bị thủng. nên không cần cấp nguồn cho mạch điều khiển thì quạt vẫn chạy.

Giờ quan trọng là 3 bóng 131-6 BJ 107 hơi khó kiếm. có bóng nào thay thế và con trở đi cùng là 470ohm thì thay bằng còn gì tương đương?
V
Khó kiếm gì chứ ra banlinhkien.vn mà mua con MAC97 là triac cấp nguồn cho nó còn muốn mua BT131 tôi có hihi điện trở 470 ôm ý bán rẻ mà đó là điện trở kích chân G của triac khi vi xử lý ra lệnh thì nó cấp vôn qua điện trở này đê kích cực G dẫn đến MT1 và MT2 nối với nhau

cách ly nguồn sơ cấp đi đã bao h đo đc 5V trên tụ hóa thì hẵng làm tiếp nếu sợ quá chụp lên đây tôi bày cho

Không dìm hàng vinawind nhưng bộ điều khiển của nó hay lỗi thật
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@koibito_2014 mình đã thử rồi, nguồn 5V thì dùng sạc điện thoại cấp riêng, và nhổ hết linh kiện cấp 5V cũ trên bo mạch rồi.

Con BT131 thì trên bo có 4 con, còn 1 con còn sống là cấp nguồn cho moto đảo gió đã thử con đó thay cho các con còn lại thì hoạt động bình thường.

Bác có BT131 thì để lại cho em 3 con với. trở thì e kiếm đc.
trở kích nguồn 1 số quạt nó dùng 560 ohm nhé xanh lá xanh da trời nâu nhũ vàng nối vào cực G
@koibito_2014 Nhìn màu mấy con điện trở khó quá, có lẽ phải thêm 1 thời gian nữa tôi mới có kinh nghiệm để nhìn.
@viet1902 nếu bác thật sự thích đọc tôi sẽ hướng dẫn hoặc gửi bác phần mềm đọc trở 470 ôm thì màu vàng tím nâu nhũ 560 thì xanh lá da trời nâu nhũ mấy con này thay lẫn cũng không sao tốt nhất nguyên bản theo sơ đồ.tôi thích dạy những người tự học hơn là bàn về những kỹ thuật vô bổ trong sách.
cách test khiển quạt các bác bật điện thoại ở chế độ chụp ảnh(camera) sau đó nhấn nút(press button) của điều khiển xem trên màn hình điện thoại có chấm sáng màu tím không nếu có là dk ok
mà bác ở đâu thế e tận trên mỹ đình bác thay bằng MAC97A6 trên 66 đại cồ việt hoặc chợ giời đều có mà
sửa thì cố gắng sửa cho hết bệnh để nguyên bản mới ok, nếu câu biến thế rồi hạ xuống 5V bằng 7805 hay nguồn ngoài thì yếu quá
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
@koibito_2014 bộ nguồn cấp 5V thì con trở công suất 5W39RJ bị hỏng rồi, e là khó kiếm nên e câu tạm.

E ở cầu giấy, chạy lên đến chợ trời mua mấy con này thì bõ công quá!
up cho thằng em cũng học kỹ sư dtvt giống ngành của mình nhưng bỏ lâu rồi
ngõ 113 Đào Tấn có gần nhà không cu BT131 luôn
http://www.icvn.com.vn/
5W39RJ cũng không khó kiếm
hay cần thêm địa chỉ hoàng quốc việt hay hoàng ngân v.v
trở 39 ohm không kiếm được thì mua 2con 20 ohm rồi mắc nối tiếp vào
ks điện tử đã học đại học thì quả môn cấu kiện và kt mạch thì sửa mấy cái này khó gì
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mai se ghe kiem vai con 😃
sonbkmta
ĐẠI BÀNG
9 năm
Hehe! Học viễn thông giờ toàn lam phần mềm! Có đụng đến mạch logic mấy đâu. Lâu lâu lôi ra nghịch thấy hay hay!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019