Tư vấn build PC chạy MacOS (Hackingtosh)

TríDV
24/9/2020 3:3Phản hồi: 20
Em đang cần build 1 PC phụ vụ cho cv lập trình.
Cần chạy song song 2 hệ điều hành hoặc chỉ cần chạy ngọt MacOS (hackingtosh) là được.
- Cụ thể:
  • Tài chính 17 triệu.
  • Máy làm việc nên không có nhu cầu giải trí hay chơi game (Đã có 1 máy khác lo vụ này).
  • Chạy máy ảo VM nhiều, do cần ứng dụng build trên simulator (giả lập) cả Android và IOS.
  • Lập trình nên không cần màn quá đẹp.
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Thế mua luôn iMac hay mac Mini cho đỡ cực có hơn không
TríDV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Daviddv9prada Tài chính hạn mức nhiu đó bác ơi, thì không đủ :v
tiny1990
TÍCH CỰC
4 năm
Mua trả góp đi bạn. Không cần phải lấy 17tr đập. Đã là cần câu cơm thì phải lấy hàng ngon, sau này chán bán lại củng không lỗ lắm đâu.
anhminh94
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tiny1990 giá linh kiện máy tính giờ xuống giá theo tháng nhé bạn, 1 năm xài bán cũ mất 30%
@tiny1990 Mình cũng hay chơi bài này khi mà kinh phí eo hẹp, trả trước 17tr, rồi còn đâu trả mỗi tháng vài tr là quá ổn, tính ra chỉ bằng mấy lần cafe cà pháo thôi.
anhminh94
ĐẠI BÀNG
4 năm
vào các trang hackingtosh tìm phần cứng phù hợp, 2 ssd thì vừa cài win vừa mac được rồi
thuyps
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn mua máy EliteBook 8570w hoặc mấy con laptop HP gần giống thế rồi tự cài Niresh Catalina theo hướng dẫn trên youtube hoặc nếu ở HN thì có bạn Sơn gì đó ở khu Nguỵ Như có cài đấy. Với wifi card thì phải mua loại broadcom. Chú ý cần nâng cấp thêm Ram + SSD thì thoải mái cho nhu cầu android + ios của bạn.
TríDV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@thuyps Mình đang dùng HP Zbook G1. Mà ngại vụ card mạng nên chưa cài.
ram man hinh tuy chon case nao cung dc
QuynhVir
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieupy89 i5-10400 đi với mainboard Z390???
@QuynhVir ok
TríDV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@hieupy89 Bác build trên phi long hả 😁
@TríDV tin hoc ngoi sao
QuynhVir
ĐẠI BÀNG
4 năm
làm dàn i5-10600K với RAM 16/32GB và NVMe, không cần card màn hình, cài theo guide này: https://dortania.github.io/OpenCore-Install-Guide/

OpenCore Install Guide

Current supported version 0.9.1
dortania.github.io

Học cái cài vanilla như trên để máy ổn định nhất và mọi người dễ hỗ trợ nhất
Mình cũng chơi hackintosh để lập trình
Screen Shot 2020-09-24 at 12.14.06 PM.png
TríDV
ĐẠI BÀNG
4 năm
@QuynhVir Thanks bác (y)
Dẹp cái vụ hackintosh, không được gì đâu, mệt người thôi. Muốn rẻ thì mua cái imac mini rồi sắm cái màn hình đểu đểu nào đó

https://zshop.vn/mrtr2-mac-mini-2018-intel-core-i3-3.6ghz-ram-8gb-ssd-128gb.html
titankrotos
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đã từng xài được 2 năm, từ thời phải extract dsdt từ linux sang rồi patch bằng tay. Tại lúc đó đang là sinh viên, với lại tiền cũng ko nhiều nên mới chọn cach này chứ ko phải là ham trải nghiệm gì cả.
Kinh nghiệm là nếu bác ko bao h nghĩ đến chuyện cập nhật os thì nó cũng ko vấn đề gì cả. Còn mỗi lần cập nhật nếu dính break change, đôi khi phải sửa tay nếu dễ, hoặc bung backup mất cả tiếng hoặc hơn 😔
Có một lần nhớ đời là đang code ios, chiều hôm đó cần sửa gấp 1 lỗi để release. Mà khi đó cài lên iphone để test không được do nó yêu cầu xcode bản mới. Mà muốn cài bản mới đó lại phải nâng OSX lên. Số xui nâng xong dính breakchange sập mẹ hệ thống, lọ mọ sửa sửa 3-4 tiếng rất bực mình. Rốt cuộc là tới 1h sáng mới xong.
Sau đợt đó mình mua macbook luôn.
@titankrotos Đúng rồi có nhiều tiền và làm chuyên nghiệp mua mac cho nhanh mua mac mini thêm 8G hoặ 16GB ram là xài đc. Mình xài final cut ko chuyên mỗi năm cài 1 lần mỗi lần cài khá vất vả mặc dù phần cứng cũng khá chuẩn. Final cut ko cần phải update liên tục
Mua Mac mini đi, dùng cái kia không ổn định.
Nên mua máy mac 😆) hackintosh cũng được nhưng mất rất rất rất nhiều thời gian cả hiện tại và tương lai

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019