Tư vấn cách phân vùng Macbook sao cho hợp lý

sleepingdogs
3/12/2015 7:51Phản hồi: 8
Mình đang dùng 1 chiếc Macbook pro MGX72 128GB SSD cùng 1 thẻ SDXC 128GB, ngoài ra những dữ liệu lớn khôgn cần thiết truy cập tức thời và liên tục khác mình lưu ở ổ cứng di động.

Mình làm việc chủ yếu trên Macbook và giải trí và chạy ứng dụng nặng chủ yếu bằng máy tính bàn PC chạy Windows, nên nhiều lúc qua lại giữa 2 hệ thống không thực sự mượt, đồng thời những lúc mình ở ngoài, cần chạy ứng dụng xài window nên nhiều lúc cũng khá tù.

Theo dự tính ban đầu thì định mua thẻ SDXC về để chạy windows trên đó và vẫn mặc định OS X trên SSD như bt, nhưng vấn đề xảy ra khi mà Windows không cho phép cài trên thẻ nhớ, nên hiện tại mình đành phải chữa cháy bằng Parallel với file máy ảo ở trên thẻ SD. Và cũng chính vì chạy máy ảo nên dù 8GB ram trên windows cũng thuộc dạng khá dư dả, mà trên macbook của mình luôn ở trạng thái full.

Nên giờ mình có 2 giải pháp, nhờ mọi người tư vấn xem thế nào:
1. Cán nửa dung lượng của SSD ra 64GB cho OS X và 64GB cho Windows, dư liệu chạy trên SDXC. Cách này mình cũng không chắc chắn lắm về dung lượng vì có vẻ 64GB cho windows là hơi ít? Mình không quan trọng tốc độ chuyển qua lại giữa 2 OS, vì tốc độ tắt và khởi động trên SSD là tương đối nhanh rồi, chỉ thua cái vuốt ngang ở desk1 -> desk2 khi máy ảo thôi :v

2. Thay thế ổ SSD 128GB thành ổ SSD có dung lượng lớn hơn (khoảng 256GB hay 500GB ??). Phương án này thì mình vẫn rất băn khoăn, không biết mua thế nào và ở đâu, cách thay thể (cái này chắc không lo lắm vì video hướng dẫn trên youtube về dòng late 2014 cũng nhiều, dễ hiểu dễ làm theo) và quan trọng nhất là giá rổ vì ai cũng biết là SSD nó không rẻ như HDD
8 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1.bác chạy parallel có đáp ứng đủ tốc độ yêu cầu ko? nếu đủ rồi thì cần gì cài bootcamp nữa?
2. Tùy dòng mới thay được bác ạ, mà mấy dòng SSD của mac nó siêu mắc, tớ cũng đã từng định thay cho cái MBA 11", nhưng sau thấy giá mắc quá, nghỉ, làm cái ssd gắn ngoài 512GB lành hơn nhiều 😁
Ngoài ra, thì Mac nó quản lý RAM khác Windows nhiều, nên máy bác nếu chạy cả máy ảo, mà vẫn mượt, thì không cần quan tâm đến RAM hết hay không nhé. Đừng lo như việc dùng Win, mac nó thông minh hơn nhiều.
Mình chạy parallel cũng chạy đc ứng dụng, nhưng chật vật lắm, vì chạy toàn ứng dụng nặng, còn những tác vụ nhẹ nhàng như web, văn bản, ps, illus thì chạy ngon lành trên OS X rồi.
Mình cũng lường trước được giá mắc, nhưng cũng ko thấy sale chính thức ở đâu cả, nếu trong tầm 5-6tr đổ về thì không vấn đề gì với mình.

Mà mình cũng muốn hỏi nữa là nếu mình cài windows ở ổ cứng ngoài thì sao? Tốc độ của nó cũng đủ nhanh, chạy máy ảo trên thẻ SDXC tuy là nhanh hơn thẻ SD và USB rất nhiều và theo nhận định của mình thì cũng gần được như HDD 5400rpm, nhưng khi chạy thì xung quanh vùng thẻ nhớ + những phím lân cận khá nóng và tốc độ thực tế để tải, copy cũng khá thốn. Windows cũng nhận ổ cứng ngoài để cài đặt chứ không nhận là một dạng flash disk như usb hay thẻ sd. Mình chỉ hơi phiền khoản lỡ đâu đang dùng thì rút mất ổ cứng nó hỏng máy thì cũng không ổn @@! nên phương án này chắc không nên dùng.
Đổi lên ssd 256 GB là 6 triệu, lên 512 GB là chục triệu thì phải, ko đáng chút nào.
Bác có thể cài windows lên ổ ssd trong máy còn app thì cài lên sdxc vậy. Chỉ cài windows ko thì tầm 45-50GB là thoải mái rồi
daochich13
ĐẠI BÀNG
8 năm
Thêm 5-6tr thì tốt nhất là đổi con khác có ssd cao hơn vì giá thay ssd giá khá chát.
Trường hợp của bác giống y chang trường hợp của em, và cách em giải quyết là: chia 40GB trong tổng số 128GB để cài windows, những app chạy trên windows thì cài vào ổ cứng gắn ngoài 😁
Mới cài xong hôm qua, nhìn cũng có vẻ khá ổn 😃
Mình chỉ chia làm 2 ổ: 1- hđh, 2- dữ liệu các loại.
Jesse.Tse
TÍCH CỰC
8 năm
Theo em thì bác nên tận dụng con ổ cứng ngoài đang có sẵn ấy! Hoặc ok thì làm con ssd ngoài, rồi cài win lên trên đó bằng wintousb, mỗi lần cần dùng thì cắm vào, khởi động và chọn phần win làm ok rồi 😆
fernando
ĐẠI BÀNG
8 năm
Minh đang dùng MBP 839 128GB thực sự là lac đầu tù tay quá! jong rồi mìnt đã nâng lên 512GB giờ dùng thấy ngon lành hơn nhiều! Bạn có đk thé nâng hẳn lên 512GB mà dùng! Minh cáo thêm mất 6tr khi đi ct trong sài gòn!

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019