Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn chọn điện thoại cho phái nữ: Xperia A2, Lumia 930, One M8 hay điện thoại khác?

AliceP
30/6/2014 12:16Phản hồi: 32
Chào mọi người,

Mình định chia tay em E72 dùng đã 5 năm chuyển sang điện thoại cảm ứng. Nhờ mọi người tư vấn giúp mình dựa trên những thông tin sau nhé:

Khu vực: Hiện mình đang ở TPHCM, mua điện thoại để sang châu Âu dùng

Nhu cầu: dùng lâu dài (ít nhất 2 năm), máy chạy mượt mà ổn định, chụp hình nghe nhạc tốt, pin dùng được ít nhất từ sáng đến tối, quan trọng là KHÔNG QUÁ TO

Giá: không quan trọng, khoảng 15 triệu là đẹp

Mình thích các dòng flagship mới ra, đặc biệt là LG G3 nhưng nhìn thấy nó to quá (phải không nhỉ?).
Bây giờ điện thoại vừa tay thì mình giới hạn còn 3 cái sau:

1. Xperia A2 (hàng Docomo Nhật)

- Về thiết kế mình thích cái này nhất, hàng Nhật thì xịn rồi, còn có chống nước chống bụi

- Giá theo mình tham khảo bên phongcachnhat là 16 triệu, nhưng phải order chứ không có hàng sẵn, mình lại muốn cầm trên tay xem thế nào mới quyết định

- Android nếu không quá khó thì mình mày mò chắc cũng xài được, chỉ ngại cái nếu bị lỗi gì thì mình ở bên kia không biết đi đâu mà sửa

2. Lumia 930

- To hơn cái trên nhưng giá mềm hơn, thiết kế trông cũng ổn, nhưng mình cũng chưa cầm trên tay nên chưa biết thế nào

Quảng cáo

- Windows Phone có vẻ dễ dùng? Nghe nói WP ít apps nhưng đối với mình mình chỉ cần duyệt web, check mail, từ điển, và các phần mềm gọi điện như Viber, Skype, whatsApp

3. iPhone 5S

- Cái này thì lại hơi nhỏ, mình không thích iPhone cho lắm nhưng nếu không còn lựa chọn khác thì cũng chấp nhận được.

- iOS chắc là ổn?

Trên đây là đánh giá của cá nhân mình về các điện thoại trong tầm ngắm. Nhờ mọi người tư vấn giúp điện thoại nào phù hợp với mình nhé! Hoặc nếu có cái nào khác ngoài 3 cái trên cũng được. Mình cảm ơn!

Quảng cáo

Sau khi cầm thực tế Lumia 930 thấy nó cũng không nhỏ hơn mấy cái kia bao nhiêu nên mình mở rộng lựa chọn thêm:

4. Xperia Z2: ~17 triệu, không khuyến mãi gì

5. HTC One M8: trừ voucher vào giá thì còn ~15 triệu, tặng bao DotView + ốp lưng silicon trong hộp máy

6. LG G3: ~16 triệu, tặng ốp lưng + tai nghe bluetooth

Mấy cái này vượt ngân sách của mình một chút nhưng nếu là lựa chọn tối ưu thì mình cố thêm cũng được.

Mình chỉ ngại Android sau 1, 2 năm mà mình không biết tinh chỉnh thì có bị gì nghiêm trọng không?
32 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

lumia 930 nhé, hàng nokia chịu nhiệt độ lạnh khá tốt
Cảm ơn bạn @ptvd1994

Mình vừa đi trải nghiệm Lumia 930 thì thấy cái này cũng không nhỏ gọn hơn mấy cái flagship kia bao nhiêu, cầm trên tay khá to. Màn hình đúng là rất đẹp.

Vậy nên giờ mình đưa thêm Xperia Z2 và HTC One M8 vào nhé! Cái LG G3 thì cầm thấy nhẹ nhàng mỏng manh lắm, cứ cảm giác rớt cái là tiêu.

Nhờ mọi người tư vấn giùm mình nên chọn cái nào nhé, xét về thời lượng pin, độ bền, dùng được lâu dài cho nữ không rành up rom gì đó như mình 😁
s89hd
TÍCH CỰC
10 năm
nư thì cần sự ổn định...tiện dụng...nhưng đặt cái đẹp lên hàng đâu 😁

vote z2.... ko thì IP
@s89hd Tay mình bị đổ mồ hôi, cảm giác lúc cầm Z2 thấy mặt kính không bám lắm, với lại mình thích cái màu trắng mà không biết Z2 trắng có bị ngả màu nhanh không? Nhiều người cũng nói với mình Z2 dùng mau nóng máy, cái này về lâu dài có ảnh hưởng gì đến pin không?

Sau khi dạo lòng vòng đọc review thì mình đang thiên về hai cái Lumia 930 (ổn định, giá mềm, khuyến mãi 5 triệu) và HTC One M8 (cầm trên tay rất thích, bao DotView đẹp, giao diện đẹp).

Mong được các bạn tư vấn thêm! 😃
s89hd
TÍCH CỰC
10 năm
@AliceP con gái thì chắc chắn thích đẹp rồi...mình chưa dùng M8 nên k biết sao

930 dùng WP..hơi khó sử dụng ( sự thuận tiện) mình dùng 1520 😁

z2 màu tím đẹp mà :D mình mà đổi gió sang z2 thì lấy màu tím dùng :D

màu trắng dùng k sợ lộ bám vân tay..màu đen mới sợ...ngả vàng về sau mình k biết nhưng mà mặt kính nghĩ là k sao đâu :D
@AliceP Z2 lung linh thế thôi cầm 2 máy soi kĩ k bằng 930 đâu=)) mình dùng 3 hệ đh,trải nhiệm ip4 4s,5s ipad 4 3g,dell streak 5,s3, Z1,GK, G2,nghich qua tí Veron 1 ,android nghịch thì được dùng các tác vụ thì hơi delay nhé với ko ổn định, đây là đặc điểm chung hđh, mua đời cao hơn thì vẫn thế thôi bên android chưa khắc phục đc, sự thật con gái ko nên dùng android 😁 iphone 5 thì hơi nhỏ hợp với con gái, IOS cũng là 1 hđh ổn định ứng dụng của IOS cũng khá tốt ko như android ko tương thích hết đc vì quá nhiều dòng =)) thực sự mà nói ip5s là sự lựa chọn tốt nhỏ mỏng nữ tính chạy ios khá ok, trong tất cả cái thứ bạn đưa mình nghĩ còn 930 ( vẫn hi vọng chọn 5s hơn :D) 930 chụp ảnh đẹp nhất, riêng dòng lumia nó vẫn vô đối về cam, cam Z2 chụp auto 8mxp còn thua cam pureview 5mpx nhưng nó có thuật toán làm bết màu để làm ảnh có vẻ rõ hơn thế thì hỏng hết nước ảnh (loại) nhìn kĩ màu bê bết, rồi ko chỉnh sửa đc mấy nữa, zoom ra thì đương nhiên càng ko bằng pureview:D hđh wp thì khá ổn định, gì chứ app cơ bản phục vụ tốt nhu cầu tất MS làm tốt hơn 2 hđh kia chắc(còn thiếu fb), game thì có mỗi gameloft thôi,đội kia game nó nhiều lắm,cùi cũng nhiều :D ,còn các máy android còn lại ko so sánh nữa chán lắm, ip5s chụp có sáng tạm đc, tốc độ chụp nhanh, dùng hợp với 360 😃) tất nhiên vẫn thua Z2, nhưng tự sướng thì ok luôn :D
Cảm ơn @s89hd nhé! (chỉ giúp mình like/thanks chỗ nào nha, mình tìm không thấy)

Giờ Lumia 930 đang cho đặt trước mới được khuyến mãi nên chắc mình cứ cọc 1 triệu cho nó đi, để từ từ mọi người tư vấn xem thế nào mình đổi sang cái khác cũng được.

WP mình có dùng thử Lumia 525 thấy cũng ổn. Giao diện hơi chán nhưng chấp nhận được.

Z2 mình đi xem hàng ở Viễn Thông A thì không có màu tím nên mình chưa coi thử, chỉ còn màu trắng với đen.
s89hd
TÍCH CỰC
10 năm
@AliceP android lúc nào chán mang ra vuốt vuốt còn có cái nghịch...WP thì toàn vuông vuông....

trước Z mới ra đi tàu có bạn gái dùng màu tím...thích luôn người 😁 đẹp thật....

p/s : con gái thức khuya vậy? xem đá banh à??

arg vô tứ kết rồi :D :D
Lumia 930 😃
Cảm ơn các bạn nhiều nhé!

Ban đầu mình thấy 930 hơi to mà mấy ngày nay ra showroom cầm trên tay 3 lần giờ quen rồi không thấy to nữa 😁.

Phải chi iPhone 6 ra bây giờ thì tốt quá, mình thấy màn hình 4.5-4.7 là vừa. Iphone 5S bản 32GB hình như không còn hàng chính hãng nữa, 16GB mình thấy ít quá. Với lại không biết sao cứ nghĩ tới iPhone là mình thấy chán, chắc tại có quá nhiều người xài, như ở chỗ mình làm 10 người thì hết 9 người iPhone, nhìn đâu cũng thấy đụng hàng.

Cho mình hỏi nếu xét về độ bền thì 930 với 5S cái nào hơn nhỉ? Kiểu như bị trầy hay nứt vỡ gì đó. Mà thực ra mình xài đt cũng kĩ nên không lo lắm ^^
trầy thì 5 trầy kinh khủng luôn nhé 😁 nứt vỡ thì chịu kiếm đâu ra cái so sánh, nhưng nhìn 930 cục hơn nhiều, hàng nokia bạn yên tâm về phần cứng đi, có điều hàng đợt 1 hay lỗi, cứ ở nhà vài tháng test lỗi mang đổi cho chắc nhé 😃
@"New Hero" Mình còn ở VN đến cuối tháng 8. Hơn 1 tháng chắc cũng đủ test lỗi rồi bạn ha? Mà nói thật chỉ nghe mọi người xài rồi báo lỗi thì mình biết chứ chắc cũng không tự phát hiện ra được :p

Mấy cái showroom mình đi toàn dẹp hết quầy iPhone nên mình không có cơ hội trải nghiệm so sánh 😔

À còn pin thì bạn nghĩ 930 có được lâu hơn 5S không nhỉ?
chịu 2400 mha ko phải ít mình nghĩ là ngang cơ khi chỉ nghe gọi,vài ngày là bt, còn lướt web fb thì 930 hơn, chụp ảnh quay film thì 5s lâu hơn, camera pureview quá khủng là cái tốn pin nhất trên máy luôn 😁
s89hd
TÍCH CỰC
10 năm
z2 công nhận là bị bệt màu...930 mình k biết nhưng đang dùng 1520 chụp tối hơi noise...ban ngày thì cực đẹp...

ngại với giao diện của WP hơi chán..1 số hạn chế như sử dụng ( ko vừa rung vừa chuông, mặc định chỉ đọc dc MP4,Xvid, DivX....bỏ qua mất cái FLV phổ biến....muốn xem dc thì phải dùng phần mềm thứ 3 hoặc đổi đuôi)...
còn android hoặc IOS thì chơi dc hết..

thứ 2 pin của z2 thừa sưc nhai dc 2 ông 5s với 930...em nói thật toàn báo lá cải...tung hô pin 1520 nên em đâm đầu vào...thua pin 1320 nhiều...
@s89hd 1520 e chưa dùng nhưng thấy mọi người dùng có ai chê khoản pin đâu bác nhỉ 😁 930 với 5s sao so pin với Z2 được 😆 nhưng dùng 1 ngày nghe gọi fb sms duyệt web lẫn lộn tốt ;))
s89hd
TÍCH CỰC
10 năm
@"New Hero" em k chê khoản pin nhưng mà báo chí và các trang công nghệ đánh giá cao quá...cho nó là top 1 về pin..trong khi em dùng..up cả rom việt nam lẫn rom nước ngoài....cả 8.0 lẫn 8.1 đều thấy pin nó k ăn được 1320..thậm chí duyệt web = wìfi thua g2...
nói chung 1520 vẫn thuộc loại pin trâu rồi..có cơ hội em sẽ trải nghiệm z2...nghe bạn em bên nhật nó dùng cách đây 2 tháng r..vào mạng = 4G dc 7 tiếng hơn gần 8 tiếng..đã thật

em dùng đt thuộc mức trung bình.hay đọc báo và chụp hình.ghét loại đt ngày này cũng sạc :D nên tìm hiểu toàn máy pin trâu bò :D chụp đẹp :D
@s89hd thế bác dùng 1520 là đúng rồi ;))
guynplen168
ĐẠI BÀNG
10 năm
thực sự thì mình khuyên bạn nên dùng 930. Với cấu hình và thiết kế hiện tại thì lumia 930 hoàn toàn đáp ứng trong khonarg 2-3 năm nữa nhé. Mà chưa kể vòng đời của windows phone 8.1 mới bắt đầu từ 24/6, hỗ trợ trong ít nhất 2 năm nên bạn yên tâm là máy của bạn hoàn toàn được hỗ trợ. Con gái dùng lumia 930 thì sẽ phải làm quen chút với WP. mình dùng rồi và thấy nghiện. WP đang hòan thiện dần.
Cảm ơn các bạn!

Mình đặt cọc rồi nên nếu không có lý do nào thật thuyết phục để chuyển sang cái khác thì mình vẫn mua Lumia 930 thôi ^^

Mình không đến nỗi kém lắm nên chắc dùng một thời gian cũng quen WP được. Không có nhu cầu chụp ảnh tự sướng nên ống kính trước cũng không quan trọng.

Bạn nào dùng rồi cho mình hỏi, WP hỗ trợ tốt Outlook và Bing nhưng còn Gmail và Google Search thì sao ha? Vì mình quen dùng 2 cái sau hơn
@AliceP wp không có ứng dụng chính chủ của google đâu, phải dùng các ứng dụng thay thế. hoặc vd như gmail thì thêm tài khoản vào phần cài đặt.
guynplen168
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AliceP Gmail add vào push mail như thường bạn nhé. Còn dùng IE, chuyển sang GG search mặc định thì chỉ cần gõ từ khóa lên thanh địa chỉ rồi enter là tự chuyển sang GG search như trên PC nhé
Hình như WP chỉ cho attach ảnh vào email còn file thường thì không được hả các bạn? Nếu thế thì mình phải suy nghĩ lại rồi...
guynplen168
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AliceP bác có thể attach ảnh, các file office qua ứng dụng metromail nhé 😁. Ngọt chả kém đâu. Tuy nhiên do vấn đề bảo mật nên các file office thì phải có trên oneDriver nhé thì mới attach vào mail :D
@guynplen168 Tức là vẫn không attach được file có sẵn trong máy hả bạn? Thế còn nếu mình forward 1 cái mail mà nó kèm sẵn file thì có forward được luôn file đó không hay chỉ forward được mail thôi?
guynplen168
ĐẠI BÀNG
10 năm
@AliceP sẵn file đó luôn :-/ duyệt mail mặc định của MS thì chỉ attach đc file ảnh. còn đã nói rồi. vẫn đề bảo mật nên k attach đc những file khác trên máy, chỉ attach đc những file trên OneDrive. Còn lại những chức năng khác thì duyệt mail mặc định đều đáp ứng tốt :d.
Bạn hỏi làm mình phải lôi máy ra test lại 😆 trc giờ mail mủng toàn chỉ đọc không, nó file đính kèm đến thì là ảnh hoặc doc, zip cũng có thì MS nó cho đọc luôn xem trong đó có j rồi down về.
Sáng nay mình lại đi trải nghiệm hàng mẫu 930 để xem thử vụ đính kèm mail. Mình đi chung với bạn mình là dân IT nhưng cũng chưa dùng WP. Vật vã cả buổi trời tải thử nhiều app đều không đính kèm được PDF 😔. Mình thử luôn vụ forward mail có kèm pdf nhưng cũng không được, không biết tại mình mò chưa ra hay thực sự không được?

Nhưng nhìn chung nếu Microsoft nói WP phục vụ tốt văn phòng mà đến cái cơ bản nhất là email cũng không hỗ trợ đầy đủ thì phiền quá. Thật tiếc vì mình thích Lumia 930 từ kiểu dáng đến màn hình, camera... :(

iOS có bị vậy không hả các bạn? Nếu Gmail bên iOS hỗ trợ tốt thì mình dùng iPhone luôn cho lành.

Hoặc nếu chuyển sang Android thì cái nào (trừ Samsung) ổn nhất hiện giờ cho người dùng không biết root riếc gì như mình? Mình thích Z2 nhưng đọc mấy bài trên này thấy bảo nhiều lỗi vặt, dùng lâu nóng máy hao pin có đúng không?

Ôi nhức đầu vì chuyện chọn điện thoại này quá :(
@AliceP Đừng nghe họ nói ,lỗi đó đôi khi do seeder tự...phát lỗi thôi 😁
930 mặt sau vẫn là nhựa rất dễ bám bẩn,chỉ có cái khung nhôm thôi,nếu mua 930 thì qua khacten dán da vào sẽ đẹp hơn.
Dòng Z1,Z2 long lanh hơn dòng Lumia ,nên con gái giờ mua Z-Series xài khá nhiều,M2 cũng dc các chị em công sở chuộng. Lumia thiết kế khá thô,kể cả 930,màn hình dòng Lumia rất yếu (trừ 520,525) ,còn lại toàn dạng màn cong nên rơi nhẹ cũng dễ đi, mình quen nhiều người xài 625,928,720...kêu thay đôi ba lần màn hình là chuyện thường.
Z2 khắc phục cái màn của Z1 và pin trâu,nhẹ hơn Z1 khá nhiều và thanh thoát,rất hợp với con gái. Nên chọn màu Tím hoặc Đen cho bớt ố
Vợ mình xài 525 ,nhu cầu nó ít nên đủ xài,nhưng thực sự rất ức chế vụ chuyển file,gửi bluetooth....
M8 thì sao nhỉ?

Mình đang cân giữa M8 và Z2 như sau:
- Cầm trên tay: thích M8 hơn
- Cấu hình: Z2 hơn
- Pin: thông số Z2 hơn, nhưng bạn mình đang dùng bảo là kém, còn M8?
- Ngoài ra còn gì không nhỉ, ví dụ, xài 2 năm thì cái nào bền hơn?
@AliceP Xài tã máy nhanh có lẽ là Htc 😁
Còn với người xài bt thì M8 và Z2 ngang ngang nhau thôi, Z2 hơn cái Ram
Vip09
TÍCH CỰC
10 năm
màn hình M8 đẹp hơn Z2,,,M8 xài ngon touch không bị chậm,loa tốt....Pin xài ngon,.chụp hình gần tuyệt vời...camera trước tự sướng quá đẹp
Mình lấy One M8 màu bạc còn Lumia 930 đổi sang màu đen cho người nhà xài rồi. Màu đen cực đẹp, nam xài hợp lắm đó! Viền và các phím đều màu đen luôn.

Không biết mấy chỗ khác sao nhưng chỗ mình mua lúc xem Z2 thấy bị lỗi hở sáng màn hình rõ lắm. M8 cũng có mấy cái màu xám bị nhưng ít ra nó còn gradient (vệt sáng mờ dần), còn bên Z2 là thấy một đường sáng rõ sát viền màn hình luôn.

Nói chung là trước mắt mình đã mua được cả hai cái ưng ý, để dùng một thời gian xem sao.

Cảm ơn các bạn đã tư vấn cho mình nhé! 😁
dxkien
ĐẠI BÀNG
10 năm
Xin mọi người chú ý lỗi tự động shutdown của LG G3 phiên bản D855 của Quốc tế và Việt Nam .
Mình đã có bài post ở đây:

http://www.tinhte.vn/threads/lg-g3-d855-tu-dong-tat-shutdown-mot-cach-ngau-nhien.2325376/

Các bạn vào xem thêm.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019