Tư vấn chọn một máy ảnh tốt, sử dụng lâu dài ?

Uchu De Hikari
17/5/2015 22:34Phản hồi: 44
Mình đã mua A6000 !
Tks các bạn, hi
44 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đọc xong cái chủ đề của bạn mà mình mém té ghế, nhu cầu của bạn thì quá cao siêu, còn ngân sách bạn cho nhu cầu đó thì làm k ít người giật mình => kết luận 1 câu cho bạn, bạn quá ảo tưởng như kiểu tiền ít mà đòi thịt nhiều 😕
@***NamAnh*** Bạn thông cảm.
Cái nào là quá để mình sửa lại!
Mình thấy camera của IP dư sức mấy cái trên (trừ zoom).
Mình thấy cái máy nikon p900 siêu zoom của tinhte review ổn mà có 600$ đó thôi ! @@!
@Uchu De Hikari Bạn lấy cái camera IP chụp cái hình mà Background nó lên giống như hình này cho mình coi với (k có zoom j hết nhé)
D4S + 14-24 + 24-70 + 70-200 + 200-400
@Uchu De Hikari Đùa bác chút thôi, bác muốn mua máy ảnh nếu chỉ đơn giản là chụp nhẹ nhàng zui zẻ thì không cần nhiều yêu cầu như trên thế đâu.
Còn nếu bác muốn nó là 1 thú zui thì nên đọc dần các thứ về máy ảnh đi đã 😁
@***NamAnh*** Đơn giản ý mà bác.
Thẻ nhớ tậu XQD chứ ai sài CF nữa, Sony 128GB
Chân thì sài chân bằng carbon là oki ... :D
@nvsp18 Mình muốn 1 máy có thể chụp cảnh để khi về còn có để mà nhớ đó bạn. 3 năm lận @@!
@Uchu De Hikari Thế làm luôn con này cho nhanh
http://photoking.vn/product/mirroless_fujifilm/1744-Fujifilm-X-E2-Kit-18-55mm-F-2-8-4-R-Moi-100.html
Chụp xóa phông thì ko đc. Ảnh chụp phong cảnh bình thường thôi bạn.
Mình cũng cần ảnh chụp cảnh thôi. Có thể cái máy nikon p900 được. Hi
Mình mới tìm hiểu camera, mấy bạn thấy giúp được thì giúp. Còn không thì không cần các bạn bình luận "TinhTe" đâu ^^
Nếu vậy bạn nên tìm hiểu thật kỹ công dụng, chất lượng cũng như giá cả của từng loại ống kính trước khi post bài nhờ tư vấn để k bị mọi người cười bạn nhé (cái này trên internet đầy, đừng nói bạn k biết google search đó)
cadic1008
ĐẠI BÀNG
9 năm
Theo em bác làm con G15 cho chuyến đi này, sang đó chụp bét nhè đến khi tay lên thì mua máy bên đó. Em toàn mua máy ảnh 2Nd bên Nhật - rất chất lượng mà giá hợp ví.
nếu cái gì cũng google thì cần gì Người Hỏi Người Trả Lời? Mà xin thưa, google chưa chắc đã đúng. Nếu bạn ko giúp thì đừng bình luận nữa nhé bạn. Thân! ありがとうございました。

Mình sang Nhật xkld đó bạn. Chứ đâu phải đi du lịch đâu @@!
Mình cũng chưa biết giá cả bên Nhật ra sao. Nhưng được nghe là giá bên Nhật tùy cửa hàng lớn nhỏ thì giá khác nhau.
Mình thì mua máy mới cho khỏe bạn à, máy cũ hỏng hóc mình cũng không biết làm thế nào.

Mình xem máy G15 rồi. Là máy KTS. Cảm ơn bạn nhé
Đúng là đọc xong bài này em cũng toát mồ hôi hột với bác mất. Thôi thì tận dụng giờ nghỉ trưa quý giá em cũng mạn phép tư vấn cho bác vì nể bác đã mất công inbox cho em. Với ngân sách của bác em xin mạn phép tư vấn như sau:
1. Canon: 700D màn hình xoay lật có cảm ứng để chỉnh , pin dòng này chắc được 400 đến 500 tấm nếu xạc đầy (còn có thể ít hơn nếu bác hay xem lại ảnh và xài flash) đi kèm lens kit 18-55STM và thêm lens 55-250IS gọi là tàm tạm để zoom xa vì 700D độ phân giải 18MP, bác có crop lại hình cũng ko lo mất chi tiết.
2. Sony a6000 kèm lens kit và mua thêm lens 55-200 để zoom. Em này gọn nhẹ mang vác lâu ko bị mỏi nhưng pin sẽ không bằng 700D. Chả sao, nếu cần bác mua 2 pin khi nào quả 1 hết thay quả 2 vào lại nháy phành phạch tiếp. Em này màn hình lật, ko xoay được, có wifi luôn.
3. Nikon D5300 và len kit 18-55 thêm lens zoom xa thì hơi khó bác tự tìm hiểu cấu hình em này vì nikon em cũng ít xài.

Giải đáp các thắc mắc của bác:
1. Tiện dụng: trong 3 em trên thì a6000 nhiều phím bấm cứng nhất, tiện thao tác nhất.
2. Độ phân giải: bác khỏi lo vì 3 máy trên đều > 16megapixel
3. Đúng, tiêu cự càng nhỏ góc nhìn càng rộng, lấy được nhiều chi tiết ở gần.
4. Cảm biến: 3 máy trên đều là máy có cảm biến APS - C với kích thước cảm biến tương tự nhau. Đừng nghĩ đến fullframe làm gì ở mức tiền này. Đừng nghĩ đến P900 làm gì vì em này chỉ được cái zoom xa nhưng cảm biến bé tí, chất lượng ảnh khi zoom ra sẽ thấy nản luôn.
5. Zoom xa thì do ống kính. Bạn yêu cầu zoom xa thế bạn có đủ tiền mua các ống siêu zoom như 200-400 ko? Với 3 máy trên bạn chụp ở tiêu cự 200 hoặc 250 rồi về crop lại ảnh thì cũng rất xa rồi đấy.
6. Lấy nét: cả 3 máy trên và bộ ống kính đều lấy nét tốt đặc biệt 700D với ống 18-55 STM lấy nét rất nhanh. Cân bằng trắng các máy sẽ đúng khoảng 90%, 10% còn lại là các hoàn cảnh khó lúc này lại dựa vào người chụp cân bằng.
Chụp đêm bị chói? Mình chỉ thấy chụp mặt trời bị chói sáng lúc ấy phải có filter để giảm độ sáng chứ chụp đêm chói hay ko do người chụp biết chỉnh ko.
7. Chip: 3 máy trên đều được bạn tự tra tốc độ chụp liên tiếp của từng máy nhé.
8. LCD: có a6000 là chỉ gập được còn 2 máy kia xoay thoải mái.
9. Ngôn ngữ: đa phần là có tiếng Nhật và Tiếng Anh. Hình như a6000 có cả tiếng Việt.
10. Flash: cả 3 máy đều có nhưng nên mua thêm flash rời vì flash theo máy chỉ để chống cháy.
11. Màn chập: số shot là số lần màn chập mở ra, đại khái là số ảnh đã chụp. Số shot tùy máy nhưng mấy máy trên theo công bố của hãng thì 100.000 shot mới hết tuổi thọ màn chập mà hết tuổi thọ chưa chắc hỏng ngay, có khi 200.000 vẫn chưa hỏng, của bền tại người cả. Hỏng thì thay màn chập cũng dễ. Nhiều shot ko ảnh hưởng lắm đến chất lượng ảnh vì chất lượng ảnh lại do cảm biến.
12. Pin: tùy từng máy bạn tự tra xem được bao nhiu shot/1 lần sạc đầy.
13. Thẻ nhớ: mua loại dung lượng càng cao thì càng chứa được nhiều. Thay ra thay vào như thẻ nhớ đt thôi mà.
14. Vệ sinh, bảo quản: bác mua 1 bộ vệ sinh máy ảnh có 100k thôi mà với 1 hộp chống ẩm hoặc chơi sang thì tủ chống ẩm. Dùng xong máy thì lau chùi rồi bỏ vô chống ẩm là cả máy cả lens đều xài dài dài.
15. Wifi: các máy trên có hết nhưng wifi trên máy ảnh chả nên hy vọng mấy vì chuyển ảnh sang đt sẽ bị giảm độ phân giải xuống để truyền cho nhanh. Tốt nhất là làm cái đầu đọc thẻ nhớ chụp xong tháo thẻ ra copy vô máy tính.
Phù, xong nhé. Bác còn thắc mắc gì nào.
@ViTieuBao86 Bạn giải thích mình dễ hiểu rồi ^^
Cảm ơn bạn nhiều. Mình xem qua 3 máy trên với "len", nếu có thắc mắc mình hỏi bạn tiếp. Hi
Bạn xem giùm mình bộ này có ổn chưa? Mình thấy có bộ lens + thân máy luôn .
lazada.vn/canon-
eos-700d-180mp-voi-lens-kit-ef-s-18-55mm-is-stm-den-206386.html
Cho mình hỏi, zoom quang 16x của máy là zoom được bao nhiêu mét? Khi zoom max thì ảnh có bị rè rè không?
Bộ lens đó là 18-55mm , mình không hiểu thông số 18-55mm là gì?
Mình chủ yếu chụp ngoại cảnh (cửa tiệm, đường xá, cây cối) ở Tokyo. Mình cần "zoom xa - chụp rõ - ko bị rè rè khi zoom" , vì ở Nhật muốn qua đường thì khó lắm, phải xếp hàng, chờ đèn đỏ, ko có như ở VN muốn qua thì qua @@! Mà qua rồi mất cảnh muốn chụp.
À nếu mình chọn D700 với lens zoom tốt tầm 300-500m thì lens giá cỡ bao nhiêu.
Thẻ nhớ thì mình có vài thẻ rồi. 16gb, 32gb 😃 với mình chụp xong về chép vô ổ hdd luôn nên vấn đề thẻ này không lo.
Tài chính thì các bạn đừng lo, mình cần tư vấn, chỉ dẫn trước rồi chọn sau ^^.
Cảm ơn. Hi
@Uchu De Hikari Công việc bận bịu quá, bây giờ mới rảnh trả lời bác được. Nếu bác quan tâm 700D thì khảo giá đi rồi hãy mua. Mua kiss x7 cũng được vì nó vẫn là 700d thôi hoặc sang Nhật mua kiss x7 kèm lens kit 18-55 STM sẽ rẻ hơn mua ở đây.
Máy này là DSLR, ống kính rời nên bản thân máy ko có zoom mà zoom là do ống kính nào mình lắp vào và đây là điểm mạnh nhất của dslr: thay đổi được ống kính (lens) cho phù hợp nhu cầu.
Tất cả zoom trên dslr là zoom quang, khi zoom ra chất lượng ảnh "gần như" ko đổi, tất nhiên lens càng đắt tiền thì chất lượng ảnh ra càng tốt, muốn ko "rè rè" ở mức độ nào là do cá nhân bạn và do cả túi tiền nữa vì lens zoom có tiêu cự lớn khá đắt.
18-55mm là tiêu cự ống kính tức là khoảng cách từ thấu kính đến cảm biến ảnh. Bạn muốn tìm hiểu thêm lại tra google các bài về tiêu cự ống kính máy ảnh, trên mạng nói rất nhiều, chịu khó đọc thôi. Mình đã phải đọc các bài viết về máy ảnh từ 2 năm trước khi mua máy đầu tiên mà đến khi cầm máy trên tay mới hiểu được một số khái niệm.
Bạn nên ra showroom máy ảnh cầm tận tay máy, thử coi ống kính đi kèm có đáp ứng việc zoom xa của bạn ko hay phải xài ống nào vì nhu cầu zoom xa của mỗi người khác nhau lắm. Như mình còn xài được lens tiêu cự 50mm chụp mặt trăng luôn ấy chứ tất nhiên sẽ ko được rõ như xài ống tiêu cự 400mm.
Chốt: nếu bạn đam mê và cần hướng dẫn kỹ hơn thì rủ anh em nào có máy+ở cùng thành phố với bạn đi cafe chém gió, người ta chỉ cho. Sờ tận tay, day tận mắt trực quan hơn lên đây hỏi nhiều.
hx100
CAO CẤP
9 năm
đúng là nhu cầu của bác hơi nhiều, em thấy bộ này thì hợp lý cho việc chụp cảnh của bác nè, mua rồi nhớ trau dồi kiến thức để khai thác hết sức mạnh của máy nha. Chúc bác có những tấm hình đẹp! :v
http://photoking.vn/product/dsrl_nikon/213-Nikon-D7100-KIT-AF-S-18-105mm-VR-Moi-100.html
Hàng xách tay và hàng chính hãng nên giá khác nhau bạn ơi. Bạn lên mấy trang digiworld, mayanhjp, vunhat tham khảo nhé. Trên đó có nói rõ hàng xách tay giá bao nhiêu và chính hãng Lê Bảo Minh giá bao nhiêu đó.
@ViTieuBao86 Mình đang tìm kiếm. Có thể mình qua Lê Bảo Minh mua, bên đó đang có khuyến mãi tặng máy in. Hi
@Uchu De Hikari Xin can bác. Các cửa hàng khác bán lẻ rẻ hơn LBM nhiều mà vẫn là chính hãng, mang lên LBM nó vẫn bảo hành cho đủ 2 năm chứ có mất mát gì đâu. Mất thêm mấy triệu oan cho LBM làm gì. Máy in ảnh có 2tr cái canon selphy thôi.
@ViTieuBao86 Thế bên Ngoccamera thì sao bạn
Quên ko hỏi bác ở thành phố nào để dễ tư vấn
@ViTieuBao86 HCM nha bạn
@Uchu De Hikari Vậy em chịu thua, em ở HN chả biết mua chỗ nào trong ấy. Bác nào ở trong Nam tư vấn chỗ mua hộ bác chủ thớt kìa.
@ViTieuBao86 vậy bạn biết máy nào Sony thì tư vấn hộ mình nhé, trong HCM có cái room của sony
@Uchu De Hikari Trong đó chắc chắn có cả showroom của canon và nikon. Tầm giá đấy bạn lấy sony a6000 + kit, zoom xa mua thêm lens
@ViTieuBao86 Ok bạn. Sáng mai mình ra showroom ngắm thử. cảm ơn bạn nhé
alusism
ĐẠI BÀNG
9 năm
Sang Nhật mà mua. Máy rẻ, lúc đi lại từ bên này sang cũng nhẹ bớt hành lý.
@ViTieuBao86 Body a6000 chính xác sony web ~12tr. Mua thêm cái lens (này http://www.sony.com.vn/product/sel55210 ) để ngắm tỉa.
Bộ combo a6000+ lens trên được ko bạn?
Bạn xem lens zoom trên nó để 200mm là zoom cỡ bao xa vậy? (Tính độ zoom xa trên máy a6000 ấy)
Có cái lens 20tr chắc mình xem nhầm máy nào ở web sony rồi.
@Uchu De Hikari Hic, cái này bạn phải tự trải nghiệm thôi vì mình chẳng biết với khoảng tiêu cự 210mm thì với yêu cầu của bạn là đủ chưa. Ra showroom xem, cắm thử lens lên máy và tự quyết nhé. Mình chỉ lưu ý là bạn thử lens thì nên thử thêm 1 số lens góc rộng như 18-55mm hay 16-50mm rồi theo nhu cầu của bạn mà lựa lens chứ lấy mỗi lens 55-210mm thì đến lúc cần chụp trong nhà bạn bè ngồi ăn tiệc hay gì đó là sẽ không lấy hết mọi người được đâu.
@ViTieuBao86 Vậy là lens link trên gắn đc trên a6000 đúng ko bạn?

Mình đầu tư cái lens góc rộng (cũng web sony) sau. Chủ yếu mình chụp ngoài đường thôi.

Lens sony tầm 5-7tr này được coi là rẻ hay mắc hơn ca-ni vậy bạn :S
@Uchu De Hikari Gắn được trên a6000.
Lens tương tự bên canon là 55-250mm giá xách tay hơn 3tr.
hvanhung22
ĐẠI BÀNG
9 năm
Nếu ngại chuyện lens bác có thể mua dòng P&S như Sony RX10,cái này zoom xa,ảnh cũng khá tốt 😃
Mắc 😁

À nếu đứng ngoài biển chụp hình, gió biển nó thổi (có khá nhiều muối) có ảnh hưởng gì nặng tới ống kính ko bạn?
@Uchu De Hikari Về nhà lấy khăn da cừu hoặc ko có thì khăn nào thật là mềm lau ống kính, máy thì lau bằng khăn khô sau đó cho vào tủ chống ẩm (loại tủ chuyên dùng chống ẩm cho các thiết bị điện tử) hoặc hộp chống ẩm tự chế là ok. Mình cũng hay chụp ngoài biển. Đừng để rớt thẳng vô nước là được.
@ViTieuBao86 Cảm ơn bạn nhiều nhé. Chia sẻ những kinh nghiệm ^^

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019