[Tư vấn] Chọn mua Router Wi-Fi cho nhà 2 tầng

duyennd1207
14/5/2020 4:22Phản hồi: 250
[Tư vấn] Chọn mua Router Wi-Fi cho nhà 2 tầng
Tình hình nhà e đang dùng gói 60mps của VNPT, cục phát nhà mạng tặng đã dùng được 3-4 năm, khoảng 2 3 tuần nay e thấy wifi quá chậm (Nếu đứng cạnh Router chỉ được 30 -40mps, còn sang phòng khác, cách 1 bức tưởng thì chỉ còn 10mps, có khi 1mps). Mạng dây thì vẫn được 60mps như thường.
Nhà em 2 tầng, diện tích mỗi tầng ~80m2, mỗi tầng có 4 phòng.
Mọi người tư vấn giúp em giải pháp lắp đặt Router Wifi sao cho chi phí tiết kiệm chút với ạ, có tên model sản phẩm luôn thì càng tốt.
Cậu bạn em tư vấn là mỗi phòng lắp 1 cục rẻ rẻ tầm 200k 300k thôi là đc, nhưng e muốn mỗi tầng lắp 1 cục cho gọn ạ.
P/s: Hôm qua e có mượn 1 cục Asus RT-AC1200 cắm ở phòng trung tâm tầng 2, nếu ở cùng phòng thì sóng rất khỏe cả 2,4Ghz và 5Ghz, tuy nhiên chỉ cần sang phòng bên cạnh, cách 1 bức tường thôi là không tìm thấy 5Ghz đâu, 2,4Ghz thì còn 2 vạch, tốc độ cũng chỉ còn 20 -30mps thôi. Đương nhiên xuống tầng 1 là tậm tịt ngay ạ 😔
Update: hiện mình đã mượn thử bộ Mesh TP-Link deco M4 2 pack về dùng, ngon lành cành đào luôn. Tốc độ download luôn nhanh điên đảo, nhưng tốc độ upload thì lại chỉ được tầm 20mbps chứ không được 60mbps như cục Huawei của nhà mạng???
250 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Hien nay co nhieu loai wifi mesh gia tam vai trieu. Ban tham khao thử
teobe
TÍCH CỰC
4 năm
@mankichi0688 Mesh mình thấy TP Link có con AC1200 gì đó giá hạt dẻ.. Mấy con hãng khác lắp quán cafe hợp hơn, chứ đắt quá..😁
anhquanoi
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mankichi0688 bỏ mesh linksys đi nhé xài chán ko như quảng cáo đâu
dg xài linksys 6600 1 số tiền lớn mà hiệu quả chán
leeyuong
TÍCH CỰC
4 năm
Nhà mình 3 tầng. Mỗi tầng 1 cái wifi. Mỗi cái 300k.
leeyuong
TÍCH CỰC
4 năm
@mailhn Tốc độ mesh có đc 100% như gói cước k bạn.
leeyuong
TÍCH CỰC
4 năm
@huyhoangjo Mình dùng cục wifi 2 băng tần. Nên dùng 5ghz rất thích
@huyhoangjo chuẩn, wifi thì mình dùng linksys EA6530. sóng khoẻ.
cách 1 bức tường nhưng tốc độ băng tần 5GHz vẫn 100% là 150mbps 😁
@inconsolable1910 Ea6530 có roaming ko bác nhỉ
long.ph145
ĐẠI BÀNG
4 năm
xuống tiền bộ mesh hợp lí hơn nhiều
@long.ph145 Giờ tự nhiên muốn choảng nhau quá
Làm ntn bh nhỉ.. 😁
Một là bạn dùng wifi mesh 2 là mua mỗi tần một cục. Nên trang bị wifi 5Ghz để tốc độ ổn định. Nếu nhà nhiều người và muốn OK thì mua trước 1 em Archer C9. E này 3 râu sóng khỏe. Nhà mình 2 lầu xài sóng 5G full cả nhà mỗi tầng 60m². Có thể lên shopee kiếm mấy e cũ giá rẻ.
@Barbatos Không phải phần cứng nào cũng đủ thông minh để tự chuyển sang 5G. 90% sẽ ưu tiên 2.4G đó. Nên để 2 tên riêng ra là Ok nhất. Nhưng khu có nhiều wifi hoặc thiết bị dùng chung là nhiễu hơi nhiều. Nếu nhà nhiều phòng có tường dày thì chỉ có 2.4Ghz và mesh mới cân hết được.
@vanthoi1991 Chuẩn rồi, 5Ghz một khi đã dùng thì sẽ thấy sự khác biết rõ rệt. Nếu nhà có mesh thì để mặc định 5Ghz không ngại xuyên tường.
KhoiNguyen62
ĐẠI BÀNG
4 năm
@dhaonline Tần số càng cao suy hao càng lớn khi đi ra xa. 5Ghz đâm xuyên tốt hơn nhưng vùng phủ kém hơn. 2,4Ghz nhưng ngược lại 5Ghz cho tốc độ cao hơn.
dhaonline
TÍCH CỰC
4 năm
@KhoiNguyen62 bạn nhầm rồi. 2.4 Ghz xuyên tường hoặc vật cản tốt hơn 5Ghz,
5Ghz tốc độ cao hơn.
hieunhi
TÍCH CỰC
4 năm
Mạng nhà mình 100Mbs nhưng cái Modem VNPT trang bị cũng đã mấy năm, nay nát quá rồi, lâu lâu rớt, rồi qua 1 bức tường là vẫn full sóng nhưng ko vào Internet được. Đang cắm dây qua con Totolink N200RE kéo ra tới giữa cầu thang nhà, nó phát được tối đa ~70Mbs mà sóng cũng ko ngon lắm. Mình thấy Tenda có mấy con AC6 AC11 AC23 hình cũng ngầu, 5-6 râu gì lận, không biết xài có ngon không tại không thấy có review gì cả, anh em ở đây có ai đang xài cho ý kiến giúp nhé...
anhvu19
ĐẠI BÀNG
4 năm
@mailhn So với tends nw3 thì như nào bác, bác đã thử chưa?
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
@mailhn Bác có nhầm ko, aruba mà 6xx à, con 105 này e thấy giá cũng gần 2tr mà
@hieunhi bữa nhà mình cũng nâng mạng lên 150mbps. test wifi trong nhà thì chỉ có 70-80 mbps.
loay hoay mãi mới nhớ là cục switch max chỉ 100 mbps => thay cục 1Gbps.
sau đó bấm lại đầu dây mạng.
Wifi mình dùng linksys, thấy rất ổn.
còn con AC 23 mình cũng dùng rồi. cảm nhận đầu là sóng phủ khá xa. tuy nhiên lâu dài thì chưa biết có bền không vì giá nó chỉ = 20% - 30% so với linksys cùng cấu hình
hieunhi
TÍCH CỰC
3 năm
@inconsolable1910 Mình nâng đường mạng lên 200Mbs luôn, VNPT trang bị cho cái Modem Wifi N, đứng cách Modem 1m, mà test qua Server VNPT, tốc độ chỉ có 60Mbs tối đa. Nối dây qua con Router AC xịn, phát nhận max 200Mbs ngay. Nâng đường mạng lên 200Mbs mà cấp cho cái Modem cùi mía thiệt, chạy ko max tốc độ thì cũng như không...
vodanh2025
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nhà mình cũng 2 tầng, cũng đã mua hàng lốc router, repeater (râu dài, râu ngắn, nhiều râu) trong 5-6 năm, nhưng chẳng vừa ý được cái nào, tốn tiền chút chút gom lại cũng nhiều vch. Năm ngoái, cắn răng cắn lợi làm quả TP-Link deco M5 (03 pack) thấy rất thỏa mãn. Tùy hình dáng nhà có thể sắp xếp và mua thêm pack. (^^ giới thiệu như người của hãng)
anfang
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 TP-Link deco là mesh xịn rồi, tendo ko ổn định bằng đâu
@palmtj27 Còn chưa chịu mesh, vãi ông này
@anxongjong ah tại sáng vừa làm vừa comm nên ko đọc hết =]]]
hati2410
ĐẠI BÀNG
3 năm
@vodanh2025 Bác mà thêm chữ Mesh TP-Link vào thì ae đỡ phải nói gì thêm =))
Em gg giá 3 pack có 4 củ hihi
Ngon lành chắc phải chơi Mesh.
Còn ko thì đấu dây mỗi tầng 1 con router wifi loại ngon thì chi phí chắc cũng thế.
@iminvisible Đắt hơn mà hiệu quả thua xa mesh, lại còn tốn time setup vs đi dây😔
Giờ người ta chuộng mesh, của xiaomi rẻ ngon.
TheWingAg
ĐẠI BÀNG
4 năm
@trantruongseven911 hjx, ko biết. vừa đợt nó nhà m phải đi dây. vừa công + dây + roter cũng mất 800k. nhà m 4 tầng nhưng hiện tại mới dùng t1 và t2 thì nên mua loại gì nhỉ? cho m xin cái tên mình search thêm vs. tahnks
@TheWingAg Bạn đọc bình luận thấy ai cũng nói wifi mesh, đủ thấy nó tốt rồi. Có nhiều hãng làm như totolink, asus... Nhưng của xiaomi là rẻ nhất. Bạn search xiaomi wifi mesh là ra bộ của nó, giá hơi đắt hơn router nhưng rất đáng tiền. Mua bộ về lắp đơn giản thôi
MashiXx
ĐẠI BÀNG
4 năm
làm bộ mesh TP Link 1.5 củ - 2 củ là best choice
enticu
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình vừa làm bộ Mesh Deco M5 và M4 của TP-Link, phủ tận nóc. Giá hơi cao một chút nhưng ưng ý quá trời luôn
enticu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@haya Mặt sàn nhà mình rộng và nhiều vật cản nên cần thêm để phủ khắp nhà đó bạn.
2 ưu điểm bạn nêu ra là 2 cái mình cần nhất của Mesh. Nhưng nếu bạn ko thấy cần thiết lắm hoặc nhà bạn ko ai gặp khó khăn trong việc chuyển giữa các nguồn phát Wifi (nhà mình thì có) thì việc gắn Router/AP xịn sò một chút (trước mình dùng Tp-Link 841 hai râu đểu đểu là OK rồi) cũng ko khác gì nhau lắm đâu.
Ngoài ra, gắn Mesh thì mình thấy ứng dụng của Tp-Link ổn áp lắm, giao diện đơn giản dễ hiểu nên thêm Node mới khá là nhanh.
enticu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@meatnk Note Tầng 2 bạn để ra gần cầu thang (nếu được) để phủ hết các phòng Tầng 2 nhé, còn ko thì như vậy cũng OK rồi. Sau khi setup xong đi đo sóng sáng từng nơi rồi căn chỉnh lại là ổn.
meatnk
ĐẠI BÀNG
4 năm
@enticu Mà em quên để cục Mesh main đối diện đâu có được vì phải nối dây, chứ nhà nối dây nổi thì lại dính vụ thẩm mỹ =.=

Bác cho em hỏi thêm trong thông số M5 em thấy nó ghi ăn ten ngầm 4x, con số này ảnh hưởng thế nào? độ phủ?
enticu
ĐẠI BÀNG
4 năm
@meatnk https://tinhte.vn/thread/video-mimo-la-gi-vi-sao-no-giup-ban-vao-wi-fi-nhanh-hon-on-dinh-hon.2678197/ bạn đọc thêm bài này nhé, liên quan tới công nghệ MU-MIMO

[Video] MIMO là gì? Vì sao nó giúp bạn vào Wi-Fi nhanh hơn, ổn định hơn?

MIMO (Multiple In, Multiple Out) - đọc là "mai mô" - là một cách sử dụng nhiều ăng-ten để phát và thu nhận tín hiệu của kết nối không dây. MIMO hiện đang được xài phổ biến trong các router đời mới mới một chút.
tinhte.vn
phungquy8x
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn dùng Wifi mesh của totolink. 1 củ 6 gì đó. Chạy phà phà. Đi mọi nơi ko phải đổi tên Wifi
@phungquy8x Chào anh
Mesh đi bạn
Làm bộ Mesh thôi :d Giờ nhiều hãng rẻ mà. Mình thì đang dùng bộ TP-Link cho 3 tầng nhà, đi đâu mạng cũng phà phà. Chỉ có mấy thiết bị dùng Wifi đời cũ thì lúc nó chuyển tiếp vẫn còn delay một lúc chứ không chuyển ngay sang cục khác khi di chuyển thôi.
tethien
CAO CẤP
4 năm
Bạn của bạn tư vấn chuẩn rồi đó.
Nên nghe theo đi.
Mua 1 con router xịn làm router chính, bridge con router của nhà mạng. Cho con router mới quay PPPoE.
Còn AP phụ thì gắn mỗi phòng 1 con re rẻ là được rồi.
@tethien Dùng như bạn thì giá tiền hơn cả bộ mesh. Con router xịn cũng phải 1-2trieu roi
legiapho
ĐẠI BÀNG
4 năm
@tethien Nhà mình làm con Newifi 3d2 chạy rom padavan thấy khá ổn, tầm 500k
tethien
CAO CẤP
4 năm
@mankichi0688 Chơi 1 con router cấu hình mạnh như Newifi chỉ để quay PPPoE thôi bạn. Còn AP thì chơi mấy con AC 1200 là ngon rồi. Giá cũng rẻ mà.
Nếu kéo được dây đảm bảo ngon hơn bộ mesh bạn nhé.
Mesh chỉ hơn được chức năng roaming thôi.
tethien
CAO CẤP
4 năm
@legiapho Newifi thì cấu hình mạnh. Như wifi không ngon.
alyba3
ĐẠI BÀNG
4 năm
Dùng wifi mesh đi bác
bỏ ra tầm 1tr5 mua bộ mesh 3 cục của Tenda ấy . mỗi tầng để 1 cục tổng dc những 3 tầng =]]] nó ko bị suy giảm tốc độ đường truyền như đám repeater
ha26
TÍCH CỰC
4 năm
@palmtj27 Hợp lý đấy bác
laohac1002
ĐẠI BÀNG
4 năm
@palmtj27 nhà 4 tầng cũng làm như bác....AC11 kết nối được ko dây luôn.
Nếu nhu cầu cao thì bạn xài mesh, còn muốn tiết kiệm thì tầng 1 xài cục wifi nhà mạng, tầng 2 mua 1 cục router cỡ 600k cũng được. Như nhà mình 3 tầng, tầng 1 dùng wifi nhà mạng, tầng 2 xài con xiaomi wifi gen 4 là có thể full sóng rồi. Tầng 3 ít xài thì mình mua thêm 1 con repeater.
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
4 năm
nhà mình nhà bé (20m2) nhưng 3 tầng. mình đnag dùng bộ này giá vừa phải, bạn tham khảo xem oke không.

mình đang dùng 3 con wifi aruba:

- Aruba IAP-135: con này tầm 750k
- 2 con Aruba IAP-105: con này 350k/con
- router mikrotik rb750gr3: con này 1tr4, có gigapit, mình dùng con này để quay PPPOE thay cho modem nhà mạng. Con này bạn không mua cũng được. bác không cần gigabit thì kiếm mấy con router dòng rẻ hơn có PPPOE là được, chuyển con modem nhà mạng sang brigde để nó ko phải chịu tải thì mạng ổn định hơn.

3 con wifi thì mỗi phòng 1 con, nên sóng lúc nào cũng full khỏe (max 300Mbps thôi - với mạng internet VN thì dư dùng), đều là dòng doanh nghiệp nên chạy ổn định lắm.

Cắm con IAP-135 vào trước, config các kiểu xong, cắm thêm 2 con 105 vào là nó tự nhận config.
Mấy con Aruba này có POE nên cũng gọn gàng dây hơn.

3 con này cũng có mesh không dây nhưng mình chưa thử, toàn cắm dây cho tối đa hiệu suất.

- Thêm 1 góp ý nữa là nếu trước wifi dùng ngon mà giờ ko ngon thì có thể do thằng hàng xóm lắp thêm wifi trùng channel với nhà bác nên bị nhiễu => tín hiệu giảm, tốc độ giảm. bác search mấy bài dùng wifi ananytics để đổi channel cũng có thể tăng tốc độ lên được. Nhưng tốt nhất là đổi sang mesh
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@zixzaxzo trước mình dùng mesh của tenda bộ MW3 gì đó rồi, dùng tốc độ oke, nhưng chạy lâu không ổn định, thi thoảng phải rút điện cắm lại. nên mình bán
hiennghiem
TÍCH CỰC
4 năm
@zixzaxzo Mình đang sài bộ đó nè. Cài đặt tự reset lúc 3h sáng. Chạy hai tháng nay thấy ổn định lắm ko vấn đề j
mailhn
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác sài Mesh WiFi hiệu Aruba cho nhà ống nhiều tầng là chuẩn rồi, nhưng anh em cũng phải có một số kiến thức về setup t.bị WiFi nhất định mới biết cách cài đặt Aruba.

Anh em nào cần tư vấn thì inbox qua đây về bộ Mesh WiFi Aruba: Fb.com/MeshWiFiVN
@zixzaxzo Bạn có thể chia sẻ mô hình thiết lập ntn với, ba con Aruba dùng POE thì cắm vào switch POE ạ hay là con mirotik có hỗ trợ POE các cổng rồi ạ
zixzaxzo
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhiepphong200 con mikrotik không có POE bác ạ. em mua con aruba thì thêm mấy chục là có kèm nguồn POE luôn. bác kiếm trên shopee có đấy

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019