Tư vấn chọn mua TV LG theo nhu cầu

Pnghuy
31/12/2021 7:50Phản hồi: 68
Tư vấn chọn mua TV LG theo nhu cầu
Nếu anh em đang có nhu cầu chọn mua TV LG và phân vân giữa các mẫu mã, kiểu dáng cũng như công nghệ tấm nền và các tính năng đi kèm thì trong bài này, mình sẽ cố gắng giúp anh em chọn ra một chiếc TV phù hợp nhất với gia đình và nhu cầu của anh em.

Theo mình, việc lựa chọn TV sẽ dựa trên 3 tiêu chí chính, thứ nhất là tầm giá muốn mua, thứ hai là kích thước TV (cái này khá quan trọng) và thứ ba là công nghệ của TV đó. Đối với TV LG, hiện tại sẽ có ba công nghệ chính trên TV của họ, bao gồm NanoCell, QNED (Mini LED) và OLED (công nghệ tấm nền cao cấp nhất thị trường hiện nay).

NanoCell là tên gọi của một công nghệ trong TV LG, nó sẽ giúp hấp thu các bước sóng ánh sáng được cho là dư thừa, nhằm nâng cao trải nghiệm xem TV, đem lại một màu sắc và độ trung thực cao nhất, cũng như độ sáng cao. Công nghệ NanoCell sử dụng các tinh thể có kích cỡ siêu nhỏ chỉ khoảng 1nm, có khả năng tái tạo màu sắc một cách chính xác. Vì vậy nội dung thể hiện trên TV NanoCell sẽ cho một sự tinh khiết, trong trẻo đáng kể.

QNED (Quantum NanoCell Emiting Diode) là giải pháp trung hòa mới xuất hiện trong năm 2021 vừa qua, với bản chất vẫn là công nghệ LED nhưng là Mini-LED (khoảng 30,000 đèn) chiếu sáng qua lớp chấm lượng tử. Nhờ hội tụ nhiều đền LED hơn và nhiều vùng sáng thay đổi cục bộ hơn mà màu đen sâu hơn, độ sáng và hình ảnh chi tiết hơn TV LED thông thường. Ngoài ra, điểm đặc biệt của QNED là trang bị công nghệ NanoCell, độc quyền của LG, với lớp lọc chứa các hạt nano (nanoparticle filter). QNED được Intertek chứng nhận Độ nhất quán màu sắc và Khối lượng màu 100%. Với kích thước lớn từ 65 inch đến 86 inch, QNED cũng thoả mãn anh em muốn mua TV kích thước lớn.

Khác với tất cả các sản phẩm TV hiện có trên thị trường hiện nay sử dụng đèn nền LED, OLED là tên gọi tắt của Organic Light-Emiting Diode, tức là Đi-ốt hữu cơ với các điểm ảnh có khả năng tự phát sáng, điểm mạnh nhất của dòng TV OLED đó là nó sẽ cho một màu đen cực sâu, gần như tuyệt đối, độ tương phản cực cao cũng như độ sáng cực cao. Hiện nay, OLED là công nghệ tấm nền TV cao cấp nhất. Có thể tóm gọn những đặc điểm chính của TV OLED: Hình ảnh sắc nét, mượt mà, tốc độ phản hồi nhanh sẽ làm thoả mãn những ai khó tính nhất trong vấn đề hiển thị của một chiếc TV, về cả xem phim, xem bóng đá hay chơi game. Việc sử dụng tấm nền OLED cũng đem lại cho TV OLED của LG một độ mỏng đáng kể, khiến nó có thể biến thành khung tranh để treo trang trí trong gia đình (dòng Gallery).

68 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cách thể hiện của bài này hay quá :O
@Hassler Cứ muôn con tivi giống cái cuhiep để trong nhà là hợp lý nhất, đỡ phải suy nghĩ. kakaka
@Nguyen N°5 Có tèng đó tiền mình sẽ mua tv rẻ hơn cho cả 2 bên nội ngoại quá 😆
“Nhấn để xem bài đẹp”
rồi xong 😁
Oled hay The frame 😭
@nospecial mình 2 cái Oled của LG, cái đầu nay 3 năm có bị gì, toàn nghe phán... mẹ mình mở truyền hình để thâu đem suốt sáng mà còn ko thấy burn in. cứ suốt ngày bài đặt oled burn in này nọ, giá giờ cũng khá rẻ rồi chứ ko quá đắt như hồi xưa, chẳng qua tiếp cận oled khó nên ít người dùng, chỉ có nghe rồi phán lại lỗi này lỗi kia, cái khó của oled là hư phải thay cả tấm màn, khâu sản xuất pixel dễ lỗi ko đạt chuẩn nên giá thành độn lên
@Thienkhoi230218 ừa, mẹ mình mở truyền hình đầy kênh logo đứng yên, mà toàn sáng tới tận khuya mới tắt mà souốt hơn 3 năm vẫn ngon chán!
@Tonivo05100 Yes bạn, cứ mua Oled đã rồi phán 😁 chứ ngồi đấy mà cào phím ae khác đọc được mất hay.
@Thienkhoi230218 Thì mua xài 2-3 đời rồi mới phán, rãnh đâu mà chém gió như mấy thánh đọc post rồi hùa. Xài dòng cao cấp chứ chẳng xài tầm trung, ngon mà xài burn in coi thử
anh em có biết tivi Nano cell của LG nó khác gì so với Oled ko ?
bjdatjnh93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tonivo05100 bác chia sẽ hay quá, rất chi tiết các công nghệ. like mạnh ạ
@Tonivo05100 Tầm tiền QLED thì chơi dc OLED rồi chứ chơi SS làm gì nữa bác. Còn đồ điện tử sam thì kg chỉ tv mà cả đồ gia dụng, từ tủ lạnh, máy giặt, máy sấy đều bị chửi từ á sang âu sang mỹ. Thà kg chơi chứ chơi vs SS thì còn mệt hơn đu dây điện.
@deadknight_1412 Chửi là chửi dịch vụ khách hàng ở một số nước ko tốt thôi, liên quan gì sản phẩm, đồ samsung ko quảng bá nói phách léo gì, công nghệ nó là tốt và hiệu quả thật sự. Đừng cố cãi với người đã dùng lâu năm, mình chỉ bị một màn hình cong chết bóng led thôi, một phần mẹ mình nhà mở thâu đêm suốt sáng, chứ sản phẩm samsung mình cũng xài đth, tivi, máy lạnh.. chưa có cái nào hư. Một phần mình gom nhặt ý kiến từ các bạn bè làm sales, các anh chị dùng thực tế nữa, ko phải đọc tin rồi nghe phán. Cái nào ra cái đó, tốt khen xấu chê, mua Oled thì mua LG bền đẹp, sony tụt hậu mà còn dễ chết màn. Tivi LCD thì Samsung là tối ưu tấm nền tốt nhất, giao diện và thiết kế đơn giản nhất. Còn bác nói tầm tiền Qled thì mua đc Oled, một phần cũng đúng, nhưng giá mua Qled có thể tiếp cận một cái tivi to hơn, chất lượng hình ảnh cũng có thể sánh ngang OLed, chẳng qua các cảnh tối thua thiệt oled nhiều, chứ độ sáng thì Qled vẫn đỉnh hơn, hư hỏng dễ sửa chữa hơn. Nói gì nói chứ Oled xài phải được chăm sóc nhiều hơn Qled
@bjdatjnh93 Mình cảm ơn! Mình cũng từng như một số bác chẳng biết gì về tấm nền tivi, cũng phải nâng cấp dần từ dòng thấp lên mới có kinh nghiệm. Chắc do khó tính, mà chẳng có gì hoàn hảo 100% đc cả. Nên có ít kinh nghiệm từ bản thân và các anh chị đã dùng chia sẻ lại thôi
mrford105
TÍCH CỰC
2 năm
Nhu cầu mình muốn tv 88” ngân sách dưới 20tr, mong shop tư vấn
ndv92
ĐẠI BÀNG
2 năm
@mrford105 Bạn đánh thử con đề xem
@mrford105 Dưới 20tr chỉ mua dc 55 inches thôi, 88 inches chờ thêm vài mùa lá rụng nữa.
Công nghệ nó cũng đi theo giá tiền. Do vậy, với người không nhiều tiền tốt nhất cứ căn cứ 2 tiêu chí đầu tiên là Giá tiền và Độ to/nhỏ của màn hình. Tối ưu 2 tiêu chí đó sau tính đến yếu tố khác.
damisa
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mới mua con 7750PTB 55”
Madhit
TÍCH CỰC
2 năm
Nhà xài 5 cái LG, sau 1 năm thì 1 cái sọc 3 đường, Remote magic thì gần hư 3/4 cái. Chất lượng ngày càng tệ
@Madhit Ơ cái tivi của mình mua từ 2016 tới giờ cũng 6 năm rồi mà chưa thấy 1 điểm chết hay remote hư gì cả 🤣 đó giờ mình cũng chỉ LG
7lov3
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Madhit Uhm, đúng rồi. Dùng đồ điện tử hên xui thật. Mình cũng mới mua em 72UP850. Lên group các bác khen chê đủ thứ mà giờ hot hàng quá nên hốt đại luôn. Hy vọng niềm tin vào LG sẽ không làm mình thất vọng. 😃
Madhit
TÍCH CỰC
2 năm
@hoangtumodel Mình nói tỉ lệ hư ... hi vọng bạn hiểu. 😁.
@Madhit hic gần đây em lại nghe SS t ỉ lệ sọc cao hơn nên giờ phân vân thặc sự bác ạ
Có bác nào xài TV LG mã 49UJ652T bị như tv nhà em không? TV em mua 2017, cũng ít dùng, chỉ cuối tuần xem 1-2 phim và trẻ con xem hoạt hình tầm 2 h, nay hình ảnh bị ám màu vàng vàng, k trong xanh như trước, chuột bay mất tìm kiếm giọng nói. Bệnh ám vàng (ngả màu) đã có bác nào xử lý được chưa, mong các bác chỉ giúp (hình cũ)
Long Vu86262
ĐẠI BÀNG
2 năm
mình đang định mua tivi LG 50 nanocell 86TPA năm 2021 anh em ai đã xài qua dòng này cho xin ít cảm nhận thanks anh em
Saigonam
TÍCH CỰC
2 năm
Đã từng xài tv Gold Star 😃
nhanuk93
ĐẠI BÀNG
2 năm
mới mua con 55GX, mẫu cũ nhưng thiết kế mỏng dán tường quá ổn cho 28 triệu. Nếu ăn chơi hơn có thể mua 65CX tầm 35tr nhưng nhà mình phòng bé xài 55 inch là đủ rồi
bjdatjnh93
ĐẠI BÀNG
2 năm
mong có bài viết tư vấn thêm hãng khác (Sony, Samsung, Philips, Pana, Sharp, Tcl...)

với mình muốn hỏi, tv hãng nào bền nhất ạ ?
mình dự mua 1 tv sony 65inch để xuất hình laptop, xem phim, bóng đá. mà ko biết bền ko ?
@bjdatjnh93 bây h các hãng đều ko bền như nhau.
😂 😂 😂
bjdatjnh93
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Tôi Vẫn Cô Đơn ý là bác là hết bh, hãng nào cũng trở bệnh ạ ! 🤣😂
hoang_geo
ĐẠI BÀNG
2 năm
tầm tiền 20-35tr, nên mua Oled xem cực thích các bác à.
kduycntt
ĐẠI BÀNG
2 năm
Thấy Nanocell giá khá thơm nên tính mua thử, ai dè màu sắc nhợt nhạt, da mặt người nhìn như zombie, tăng độ bão hòa lên thử thì thấy vẫn không đẹp như mấy cái tv Nhật cạnh đó được.
hieunhaque
TÍCH CỰC
2 năm
"Tư vấn" này nó hơi... chung chung quá nhỉ?
Ngon
note lại tham khảo sắp tới đc đầu tư 1 chiếc thay cho bố mẹ
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
2 năm
Bài viết tư vấn không đủ rồi, chỉ thấy tư vấn oled với nanocell chứ không thấy có LCD =))))))
Mới mua con 65" đời 2021 màn LCD giá nhờ mua hộ nội bộ có 18m5, còn tiki bán 20m. Dùng ngon lành ^^ Với nhu cầu của mình thì LCD vẫn cho chất lượng hình ảnh đủ tốt.
@Ếk Kốm nanocell hay miniled thì vẫn là LCD thôi.
rẻ thì lcd thường như của b vẫn ngon.
mod thiếu tầm giá dưới 20.
Ếk Kốm
TÍCH CỰC
2 năm
@Tôi Vẫn Cô Đơn thấy các mod toàn xài đồ đắt tiền nên nghĩ chắc mọi người ai cũng vậy hết á 😂 thành ra toàn thấy tư vấn đồ đắt 😂

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019