Tư vấn chọn thiết bị phục vụ cho nhu cầu đọc, ghi chú tài liệu (PDF)
17 ngàyBình luận: 112
Chào anh em tinhte.vn! Mình đang muốn mua một thiết bị mới, phục vụ cho nhu cầu đọc, ghi chú tài liệu (chủ yếu là PDF) và đang phân vân giữa 2 lựa chọn. Nhờ mọi người tư vấn giúp mình thiết bị (combo) nào thì phù hợp hơn!
- Lựa chọn 1 - Galaxy note 20 (series): mình đang phân vân là nên mua bản nào? note 20 thì sợ không đủ diện tích màn hình để ghi chú thường xuyên; note 20 ultral thì giá hơi cao nhưng oke cũng quốc! (mình tính trả góp, với phone mình của hơn 2 năm tuổi rồi 😁)
- Lựa chọn 2 - Combo ipad pro 9.7 (2016) + Apple pencil: lựa chọn này thì chi phí thấp hơn cái 1 rất nhiều, diện tích ghi chú thì to hơn, nhưng bù lại tính di động bị hạn chế. Mình có đang thử dùng cái ipad gen 5 với bút cùi nhưng thấy ghi chú ko đã và bị chạm cảm ứng khi tỳ tay lên màn hình, không biết ipad pro có vậy ko?
Nhờ mọi người ai đã từng trải nghiệm các thiết bị này với mục đích gần gần như mình thì cho mình gợi ý lựa chọn với nhé! Cám ơn rất nhiều!
Câu hỏi tương tự
bhuubao
TÍCH CỰC
16 ngày
Note ghi chú kiểu tốc ký ý tưởng thì ok chứ tài liệu thì không lâu dài được.
Em đang xài iPad Mini5 với bút GOOJODOQ, y chang như Pencil, chỉ là không có cảm ứng lực với độ nghiên thôi. Combo này tầm 9tr, bác dư ra tầm 11tr mua đt cũng ngon ngon rồi.
Mình đang xài combo này để xử lý tài liệu đơn hàng của công ty, ngon cực, iOS càng ngày càng cải tiến để sử dụng thuận tiện hơn.
@vuatocdoDN Ipad pro 12.9 2020 + pencil mình dán nhám 400k ko bị kêu và viết nhám thích hơn giấy. Trc dán bóng viết trơn tuột lại kêu lộc cộc khó chịu
@vuatocdoDN Viết trên dán nhám paperlike rất thích và ko bị kêu cộc cộc như trên kính, bù lại chất lượng màn hình sẽ mờ hơn 1 tí đến nhiều tí tùy vào bạn sử dụng loại dán nhám đắt hay rẻ. Ngoài ra, khi dán paperlike bạn nên tăng độ sáng lên hơn bình thường 1 tí nhìn sẽ ổn hơn.
vuatocdoDN
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Cam vui vẻ bạn dán ở đâu vậy ? mình order về tự dán có được không nhỉ ? có ảnh hưởng đến trải nghiệm xem youtube và lướt web ko bạn ?
256abc
ĐẠI BÀNG
15 ngày
@timmotvisaolunglinh từ đời 2 trở lên của cây này là vô tư nhé, tì tay thỏai mái, bác lên shopee bán đầy, có ghi tính năng đủ. Một số mẫu khác cũng là cây đó thôi nhưng đổi tên và bán mắc hơn, không hay cho lắm
Samsung Galaxy Tab A 8 inch 2019 (có bút S pen)
S21 ultra kèm cover có S pen, bút dễ cầm hơn Note, màn to như Note.
tuancdbk
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Kha Khao Khát S21u màn nhỏ hơn Note 20U. Nói về màn thì Note 20U vẫn lớn nhất trong giới đt hiện tại rồi.
@Kha Khao Khát Tks bạn góp ý nha! Mình cũng có nghĩ đến combo này. Tuy nhiên việc phải có cover bên cạnh cho s pen thì mình thấy chọn note luôn cho gọn á bạn 😁
MrT-TrM
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Đang sử dụng iPad 10.2 inch và Apple Pencil 1.. Mua thêm phần mềm Goodnote 5 để ghi chú. Thấy đây là phương án hợp lý nhất.
Ipad đi bác.
xjutommax
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Đọc PDF và ghi chú thì Note hơi nhỏ, iPad 9.7 thì quá to.
Đề xuất iPad mini + Apple Pencil.
1 phiếu cho iPad Pro 11"
@Laughing Gor Tks bác tư vấn! Mình sợ cái 11'' nó lại to quá á bạc 😁
256abc
ĐẠI BÀNG
13 ngày
@timmotvisaolunglinh con mini viền khá dày, nên con 11 tính ra không to hơn nhiều đâu bác
Ipad 9.7 to thì có thể chuyển sang mini5 bạn.
Ko hiểu lắm phần "tính di động bị hạn chế" của iPad + Apple Pencil là như nào?
Mình dùng iPad gen 6 + Pencil gen 1 vẫn ghi chú học tập hơn cả năm nay bằng app GoodNotes, vẫn bình thường đấy chứ
@rungxanh2901thanhlam Tại mình kiểu muốn nhu cầu là có thể mang vác trong người, đi đâu rảnh rỗi (cafe, ghế đá công viên...) có thể lấy ra đọc, xem tài liệu ngay ấy! Vì mình hay đọc, dịch sách tiếng Anh. Do vậy mình mới nghĩ là nó ko di động bằng cái điện thoại 😁
@timmotvisaolunglinh vote cho bạn ipad mini. Mang đi đâu cũng tiện. Chỉ cần cái túi nho nhỏ đeo lên người là ok. Còn ipad 9.7 inch thì hơi to, yêu cầu phải có balo nếu mang đi đâu đó. Mình thì hay đi tàu điện và dùng excel nữa nên mua ipad pro 10.5 dùng trong lúc đi làm. Vừa tiện vừa đủ dùng.
@timmotvisaolunglinh à ok bạn. nhưng mình nghĩ iPad màn hình lớn thì tiện hơn cho việc ghi chú, do tay mình cũng đã che phần lớn màn hình lúc ghi chú rồi.
chưa kể iPad chạy iPadOS cực nhiều phần mềm hỗ trợ ghi chú và quản lí file tốt, lại còn có hỗ trợ chuyển cursive sang digital text
hanvt67
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Mình nghĩ combo Ipad mini 5 + bút vài trăm K là quá đủ với nhu cầu của bác. Mini 5 tính di động cao, màn hình không quá nhỏ để đọc PDF tốt, còn ghi chép thì bút apple pencil là quá thừa và phí. Nếu bác thích vẽ mới nên mua Apple pencil. Con note thì di động cao nhưng bé quá, đọc cũng hơi khó chịu.
@hanvt67 Cám ơn bác! Mình giờ mới nhớ tới cái dòng mini, tại đó giờ chưa cầm thử bao giờ ấy! Một góp ý rất là đáng giá 😁
mua ipad thì mua luôn pro 12.9” cho nó to viết cho đã
@thuanfoto Màn hát to vậy làm sao sử dụng di chuyển thoải mái được, dễ mỏi tay
đang xài gen 8 + pencil thấy k có gì để chê
@kiepbuidoi_lebuonroi Bác cho em hỏi ipad mà 32gb thì dùng có gò bó lắm ko ạ
@schalke04 Dùng bt nếu k xử lý video. Trước tiếc tiền mua 32GB giờ làm video nhiều mỗi lần làm phải xoá bớt cái cũ.
@schalke04 nếu bác chỉ ghi chú và dùng với file PDF thì thoải mái . còn đã làm gì liên quan tới ảnh hay video thì hơi tù túng , nếu có thể thì nên lấy ít nhất là 64Gb
Mini 5 với Áp Bồ Ben Sồ bác coi di chuyển ổn không !!
@Apple Love Paradise Hic, mình quên mất dòng mini của Apple luôn, tại chưa cầm nó bao giờ hết! Một gợi ý rất đáng giá đó bác! Tks bác nha 😁
Kinh nghiệm của mình đã trải qua nhiều thiết bị với lý do như bạn và tài liệu mình là chữ nhiều. Mình thấy như sao: đọc tài liệu chữ nhiều thì màn hình nhỏ sẽ nhanh mỏi mắt và đọc không tập trung được. Nên lớn hơn 8 in với các pdf dạng sách, hiện có vài cái máy tab cũng tốt nhưng nhược là mang đi khó (do mình đi lại nhiều và ko thể mang túi sách). Để đỡ đau mắt khi đọc tài liệu thời gian dài thì có mấy cái máy đọc sách chạy android màn hình eink, nhưng đánh đổi lại giải trí và tốc độ và không đã bằng sách in.
Cái tab bạn tham khảo thêm tab s7+ con này thấy cũng tốt và đáp ứng nhu cầu của bạn.
@thanhbinhab Cám ơn nhận xét của bạn nha! Đúng là mình đọc thử mấy dạng tài liệu này trên đt nó không tập trung được như trên con ipad ấy!
AndyTran85
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Kindle thì sao anh em
@AndyTran85 Nó có ghi chú tốt không bác? Tại tài liệu của mình đọc chủ yếu đọc là tiếng Anh, chuyên ngành nên là cần một cái có chức năng dịch từ nhanh (s pen) hoặc "tra cứu" của ios để đọc từ mới cho dễ. Kindle không biết có ngon mấy vụ này ko?
@timmotvisaolunglinh kindle thì chỉ để đọc tài liệu là chủ yếu, mà điểm yếu là dọc file PDF không ngon . hỗ trợ tốt từ điển nhưng chỉ những file định dạng .mobi hay .prc .... . làm việc nhiều với file PDF thì bác nên né nó ra
@Dương Quang Thế Cám ơn bác!
alibooboo
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Đọc tài liệu thì chiều ngang của màn rất quan trọng nên 7.9" của Mini 5 rất khác biệt với phone 6.5-6.7". Đề xuất Mini 5 + Pencil 1 đủ nhu cầu. Brand new cho bản 4G + Apple Pencil rơi vào tầm 15 củ đổ lại thôi. Nếu dùng iPhone thì mua bản Wifi cũng được.
@alibooboo Cám ơn bác nha! Chắc phải chạy ra trải nghiệm thử con mini quá 😁
ipad 10.2 2020
Enmie
ĐẠI BÀNG
16 ngày
Mình cũng OK với phương án một bạn đề xuất trên. Ipad mini + bút Apple Pencil là một sự lựa chọn thích hợp:
1. Tính di động cao như bạn muốn, để cũng không quá chiếm chỗ.
2. Chi phí đầu tư không quá cao. 1, 2 năm nữa bạn không thích thì bán upgrade hoặc đổi sang cái khác. Bút Apple Pencil cũng xài nhiều đời ipad. Nếu không thì mua bút Gojoodog chừng 400k xài ghi chép phủ phê.
3. Màn không to như iPad Pro, không nhỏ như dt. Kiểu cỡ 1 cuốn sổ, bạn thích thì mua thêm miếng dán paperlike về viết.
4. View pdf thì ipad ngon về trải nghiệm rồi. Có điều không phải dùng để đọc sách lâu dài vì mỏi mắt. Mình cố đọc bằng ipad nhưng mà đọc hồi mỏi mắt, được thì Kindle PPW tốt hơn.
Cuối cùng, mục đích của bạn là view pdf và take notes (so what?). Bạn quay lại dùng viết + giấy rồi capture lại cũng được. Nhưng mà notes dù đẹp tới đâu mình tin là bạn cũng dùng nó để phục vụ mục đích khác (học, nhớ....) thế nên thiết bị cũng được, bạn thích là được =))
gabaybong
ĐẠI BÀNG
16 ngày
@Enmie Tui đang dùng combo cuối của bác, viết ra giấy rồi chụp lại
Cám ơn bác! Mình cũng đang thiên về ipad mini + bút nên chắc là chạy ra trải nghiệm thử thực tế xem sao.
Tại đặc thù tài liệu mình đọc chủ yếu là Tiếng Anh chuyên ngành nên là rất cần kiểu vừa đọc vừa dịch một số từ mới, nghĩa mới và note lên trên (như hình) --> S pen + Ios có thể hỗ trợ tốt dịch nhanh này, kindle thì sợ không ngon vụ này bằng. Còn dùng viết + giấy thì ngồi gõ từ đợi dịch qua 2 3 bước nó lâu lắm bác 😁
Cám ơn bác lần nữa nha!!!
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019