Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn dung lượng ram để chơi game 6GB hay 8GB

roneto_86
30/9/2011 18:4Phản hồi: 18
Mình đã dựng được 1 cấu hình chơi game khá hợp lý với tiền nhờ sự giúp đỡ của anh em trên diễn đàn như sau :

Cpu : Core I3 2100
Main : Asus P8H61 (vẫn hơi lăn tăn)
VGA : ASUS EAH6850 DC/2DIS/1GD5
HDD: WD 500 Gb hoặc SS 500GB
PSU : Corsair CX 430

Đây cái còn lại là ram, mình không biết nên là 4-6-8 GB vì lý do sau :
- Mình sẽ cài win 7 64bit
- Máy sẽ chủ yếu là chơi game khá nặng
- Cuối cùng và đau khổ nhất là Main này chỉ có 2 khe cắm ram nên không đầu tư luôn về sau nâng cấp sợ khó. Mà nâng cao quá sợ phí tiền mà không dùng hết .
À còn cái ổ cứng nữa không biết chọn hãng nào đây ?
Mọi người giúp mình với nếu cấu hình trên có gì chưa ổn làm ơn góp nhá .

Xin cảm ơn !:help:
18 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

4GB, con chip i3 chỉ load được lượng ứng dụng tầm đấy ram là máy oải chạy chậm lắm rồi 😃, i5 tứ lõi trở lên thì hẵn up lên 8GB.
Vs là những công việc cần sử dụng nhiều đến cpu thì mới ngốn ram kiểu làm đồ hoạ như render video, encode.....chứ game thì 4gb là tẹt rồi, kể cả nặng cỡ witcher 2 😃
Hàng nóng của bác đây,em còn chưa vẽ 3d nữa đó bác.......
Thế máy bác đem bảo hành đi, chạy ram 5gb mà CPU usage 2% =)
Mình mới mở file mà chữa vẽ vời gì đâu mà máy chạy,máy mình lúc chat chít lướt wed thì ram cũng có 1,2g à
roneto_86
ĐẠI BÀNG
12 năm
Ảo ảo thế nào ý nhỉ. Toàn chương trình ngốn chip mà có 2 % ảo vãi. Bạn dùng win 64 bit à
chơi game thì ram 4GB là được rồi 😁
roneto_86
ĐẠI BÀNG
12 năm
Thậm chí là chơi game trên win 7 64bit sao hả bác
W7 64bit thì tốn RAM hơn 32bit thật nhưng dùng bình thg gần như ko thấy nó ngốn qá 2.5GB bao h . Bạn cứ mua 1 thanh 4GB là đủ rồi .
HDD mua WD Blue là OK , nếu ko thì thử qa Samsung chứ Seagate h lởm lắm . Bạn mình trc mua Seagate đc 1 thg thì die đc đổi mới , h chưa hết bh mà đã die tiếp rồi .
roneto_86
ĐẠI BÀNG
12 năm
Cảm ơn bạn nhiều nhé. Thế là mình sẽ lấy tầm 4G ram. Còn ổ cứng lấy của Hitachi có được không bạn nhỉ
Được, ổ Samsung mua cũng hay bị chết lắm 😔
😆 Nghe nói thế thôi . Mình dùng HDD SS 4 năm rồi ko 1 lỗi lầm nhé .
H mình có dùng 1 ổ WD Blue thấy cũng đc . Seagate ngày trc ổn , nhưng ổ 500GB của nó 1 2 năm gần đây ăn gạch hơi nhiều . Ko nhớ rõ lắm nhưng hình như tốc độ ổ Hitachi ko cao .
roneto_86
ĐẠI BÀNG
12 năm
Nhưng mà tốc độ vòng quay là 720 cả mà. Sự khác biệt nằm ở đâu bạn có thể giải thích rõ ko?
Chắc ý bạn ấy là trong cùng giá thì tốc độ ổ Hitachi ko cao bằng, vd như ổ 500GB 7200rpm của SS là 1m2 nhưng với giá đó chỉ mua được Hitachi 5400rpm 😃
không lúc minh render thi máy lên 100% bạn à,con lúc này mới mở file nên thôi,chứ chưa làm gì nên mình nghĩ lúc đó chip cũng chưa hoạt động nhiều.
máy tui lúc trước win 7 64bit giờ cài win 8.1 64bit mà tui dùng ram 6gb dùng cũng ngon
nói chung là dùng ram 6gb

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019