Tư vấn khi chọn mua laptop mới và vài điều cần lưu ý

cuLong
9/9/2013 8:14Phản hồi: 216
Tư vấn khi chọn mua laptop mới và vài điều cần lưu ý
Dell Inspiron 14R 5421 Touch: Pin 6 giờ, Windows 8, màn hình cảm ứng

Như chúng ta đã biết, không chỉ giới sinh viên mà học sinh phổ thông cũng có nhu cầu sử dụng máy vi tính rất lớn, không chỉ để học tập (làm bài thuyết trình, soạn Word, Excel) mà còn để giải trí như chơi game, duyệt web, up rom điện thoại... Vì vậy ngoài máy tính để bàn ra, laptop là một lựa chọn rất được các bạn quan tâm khi chọn mua máy tính mới. Vì vậy, nhân dịp năm học mới đã đến, thời điểm mà nhiều bạn sẽ chọn lựa mua laptop thì bài viết này sẽ cung cấp cho bạn vài lưu ý cơ bản nhất khi chọn mua một chiếc máy cho năm học mới.

Lời mở đầu:
Với kinh nghiệm cá nhân, mình sẽ phân chia lựa chọn theo các thứ tự ưu tiên sau đây khi chọn mua một chiếc máy mới, và lưu ý là bài viết này chỉ đề cập tới mua laptop mới, hàng chính hãng có bán và bảo hành ở Việt Nam qua các nhà phân phối như FPT, PSD, Digiworld... dành cho những người có thể là lần đâu mua máy. Và trong bài cũng phản ánh quan điểm cá nhân của người viết. Nếu muốn mua máy cũ và hàng xách tay thì hẹn các bạn trong một bài viết khác:

Thứ tự ưu tiên:
1) Hệ điều hành: Mac OS của Apple và Windows của Microsoft
2) Số tiền có thể bỏ ra để mua máy.

3) Sở thích.
4) Nhu cầu sử dụng: Làm việc hay là chơi game.
5) Kích thước màn hình, Kiểu dáng.

Như vậy là 5 tiêu chí theo nhu cầu cá nhân của mình đã được lên danh sách, bây giờ chúng ta sẽ tiến hành chọn máy theo những mục tiêu này nhé.

• 1) Hệ điều hành
Quá dễ, nếu bạn muốn laptop chạy Mac OS, lựa chọn duy nhất là mua Macbook, Macbook Pro mà thôi vì ngoài Apple ra, chúng ta không có hãng khác tham gia sản xuất máy tính chạy HĐH này giống như bên Windows, vì vậy sự lựa chọn sẽ dễ dàng hơn. Tóm lại, thích Mac OS thì đi mua Macbook (Pro), và tùy theo túi tiền, nhu cầu sử dụng mà bạn sẽ chọn mua Macbook Pro hay Macbook Air, màn hình 11.6 inch hay 13 inch, 15 inch Retina. Vì bài viết này chủ yếu nói về chọn mua máy tính Windows, do đó mời bạn qua tiếp tiêu chí 2.

• 2) Kinh phí đầu tư
Bạn có thể bỏ ra được bao nhiêu tiền để mua laptop, theo mình đó là tiêu chí quan trọng nhất. Vì rõ ràng, chúng ta không thể chỉ có 10 triệu mà đòi mua 1 laptop chơi game như Alienware hoặc Macbook Pro Retina. Nâng số tiền lên trên 15 triệu sẽ "dễ thở" khi chọn máy hơn. Chúng ta có thể mua ultrabook, hoặc một chiếc Sony Vaio chạy Windows 8 mới toanh. Một điều không thể phủ nhận là máy càng đẹp hoặc càng mạnh thì giá tiền càng đắt và ngược lại. Thêm nữa, giá cả còn phụ thuộc và thương hiệu và phân khúc thị trường. Ví dụ một laptop màn hình 15 inch có GPU rời, CPU 4 nhân sẽ đắt hơn loại 15 inch bình thường CPU 2 nhân và dùng GPU tích hợp vì cấu hình mạnh hơn và các công nghệ đi kèm nhiều hơn.

• 3) Sở thích
Một kinh nghiệm thực tế là dịp Tết 2013 vừa rồi, mình dẫn đứa em gái nuôi đi mua laptop. Bài toán đặt ra là cô nàng được ba mẹ cho 12-13 triệu đồng và chúng ta phải đi tìm nghiệm cho các đáp số: chi phí, kiểu dáng, cấu hình và sở thích. Vậy là dẫn em nó ra cửa hàng vi tính thật lớn, có đủ các thương hiệu và mẫu mã laptop để chọn. Bạn đầu thì em nó nói rằng "chỉ cần máy 14 inch, cấu hình ổn và bền, không cần quan tâm kiểu dáng đâu anh ạ", vậy mà khi ra tới nơi, Acer thì bị chê "em chả thích hiệu này", Asus thì bị chê là thô kệch, Dell thì "em nghe nói không bền đâu", Toshiba thì "eo ôi máy xấu quá"... Tóm lại là 10 máy bị chê đủ cả 10. Cuối cùng cô ta chỉ gật đầu với chiếc Vaio E giá 11,9 triệu, đúng với tầm tiền trong túi.

• 4a) Nhu cầu sử dụng: Máy để làm gì?
Giả sử bạn muốn mua laptop để chơi game, thì cấu hình càng mạnh sẽ càng tốt, giúp chúng ta chơi được nhiều game hơn. Dĩ nhiên laptop chơi game sẽ mắc tiền hơn laptop thông thường, đó là điều không cần bàn cãi. Từ đây chúng ta sẽ xét lại yếu tố ở trên là Kinh phí để chọn máy, ví dụ có 30-40 triệu thì chúng ta có thể chọn mua Alienware M17x/M18x, Asus RoG G750JW như chiếc máy này, hoặc MSI GS70 ở đây. Hạ thấp chi phí xuống, 25 triệu sẽ có những lựa chọn như Toshiba P50, Asus RoG G55, MSI GT60...

Thông thường thì laptop chơi game phổ biến ở các kích cỡ màn hình là 14 inch, 15 inch, 17 inch và 18 inch. Cấu hình và khả năng nâng cấp phần cứng sẽ tỉ lệ thuận theo kích thước, máy càng to càng nặng và dễ nâng cấp hơn. Điều này có nói ở mục 6 bên dưới.

Quảng cáo

Về cấu hình, laptop chơi game sẽ được ưu tiên về cả CPU, GPU rời lẫn RAM và ổ cứng lớn. Chúng ta sẽ có CPU 4 nhân, GPU rời của nVIDIA hoặc AMD, RAM 8GB trở lên và ổ cứng 500GB trở lên, có thể kèm SSD. Phần lớn các laptop này sẽ to, nặng và cồng kềnh hơn laptop thường, kèm theo hao pin và nóng hơn, do đó mua laptop chơi game cần cân nhắc kĩ lưỡng và rành về cấu hình phần cứng một chút. Vì đơn giản chúng ta không thể mua máy chỉ xài CPU Celeron, GPU tích hợp mà đòi "Max setting" game Crysis 3 được.

Ultrabook chơi game GS70 Stealth, mỏng, nhẹ, mạnh
  • 4b) Laptop để học tập
Học tập ở đây theo mình là soạn bài thuyết trình, Office, sử dụng Photoshop chỉnh sửa hình ảnh, có khi dùng Movie Maker để làm vài đoạn video đơn giản, thời gian rảnh thì xem phim, lướt web. Như vậy chiếc máy phù hợp theo mình sẽ có màn hình trong khoảng 13.3" đến 14inch. Về cấu hình, các máy này chỉ cần tới CPU 2 nhân và GPU tích hợp là đủ, ví dụ CPU Intel Ivy Bridge Core i3, Core i5 có chip đồ họa Intel HD Graphics 4000. Thậm chí cấu hình này cũng có thể chơi được những game như Battle Field, Crysis, Assassin's Creed ở mức từ Low tới Medium.

Ví dụ cụ thể: Sony Vaio E 14 inch (SVE14132CVW) với cấu hình CPU Intel Core i3-3120 (2 nhân), GPU tích hợp Intel HD 4000, ổ cứng 320GB, RAM 2GB, màn hình 14 inch và Windows 8 với giá bán 11,5 triệu đồng chính hãng sẽ là một lựa chọn không tồi nếu bạn chỉ có 12 triệu trở xuống muốn mua một laptop mới.

Vaio Fit 14E

• 4c) Tôi muốn màn hình cảm ứng
Đã Windows 8 thì phải có màn hình cảm ứng xài mới đã, thoải mái chỉ trỏ lên màn hình để vẽ vời, lướt web như trên smartphone cảm ứng. Vậy thì bạn có thể xem qua Dell Inspiron 14R 5421 Touch: Pin 6 giờ, Windows 8, màn hình cảm ứng 10 điểm. Thông thường thì để chỉ dòng máy có màn hình cảm ứng, các hãng sẽ đặt tên có chữ Touch ở phía sau, hoặc trong model sẽ có thêm chữ t, ví dụ Toshiba S40t. Sony cũng mới có dòng mới giá tương đối hợp lý là Vaio Fit và Fit E cũng có màn hình cảm ứng.

• 4d) Tôi muốn laptop có pin lâu
Laptop Windows có lợi thế đa dạng về cấu hình, mẫu mã và giá cả, nhưng không phải model nào cũng có pin xài được lâu. Thông thường pin càng nhiều cell, dung lượng càng nhiều thì pin sẽ càng lâu, ví dụ máy pin 9 cell sẽ lâu hơn 6 cell, 4 cell. Nhưng bù lại, càng nhiều cell pin thì cục pin sẽ càng to khiến máy cồng kềnh hơn. Dĩ nhiên cũng có ngoại lệ là những máy ultrabook sau này sử dụng linh kiện tiết kiệm điện ít hơn nên vừa mạnh hơn nhưng cũng lại ít hao pin hơn.
  • 5) Kích thước màn hình, kiểu dáng: Màn hình rộng 15" nhưng phải mỏng và nhẹ
Được voi đòi tiên, đó là tâm lí chung của chúng ta khi chọn mua một thứ gì đó, mình cũng vậy. Nếu không quá quan tâm tới game, nhưng lại thích màn hình 15 inch để xem phim hành động đã hơn, duyệt web sướng hơn, nhưng lại không muốn phải vác một chiếc máy nặng 3kg to cồng kềnh, thì lúc này Ultrabook sẽ là lựa chọn của bạn, ví dụ như Asus PU500C ở đây. Tuy nhiên, đánh đổi với màn hình lớn, mỏng và nhẹ thì bạn phải chấp nhận thời lượng pin không cao, máy chỉ đáp ứng được cho chúng ta sử dụng được khoảng 3 giờ mà thôi.

Quảng cáo

• Tham khảo:
Tìm hiểu về Ultrabook thế hệ 2
Ultrabook chơi game: Mỏng, nhẹ, mạnh - Họ đã làm điều đó như thế nào?

• 6) Một vài lưu ý khác: nâng cấp phần cứng, bàn phím, trackpad.
- Nâng cấp phần cứng:
Dĩ nhiên là laptop không thể dễ dàng nâng cấp, thay thế phần cứng giống máy tính để bàn. Tuy nhiên phần nhiều các máy chúng ta vẫn có thể thay thế được ổ cứng, RAM, chip WLAN/Bluetooth, bởi những linh kiện này được thiết kế tháo ra được. Một laptop có 2GB RAM hiện nay khá yếu để chạy nhiều tác vụ cùng lúc, do đó chúng ta nên tìm hiểu xem máy có thể nâng cấp được RAM không, thông qua khe cắm còn trống, và nếu được thì hãy lên 4GB để máy chạy ổn hơn.

Ngoài ra, thay ổ SSD cho HDD truyền thống cũng là một giải pháp rất hiệu quả để cải thiện tốc độ của máy tính. Nhưng SSD lại có giá cao hơn HDD nhiều lần trong khi dung lượng nhỏ hơn, ví dụ SSD 256GB có giá khoảng 4 triệu trong khi HDD 1TB chỉ tầm 2,5 triệu đồng. Do đó bạn cũng cần phải cân nhắc khi xem tới giải pháp này.

Alienware M17x dễ thay thế phần cứng

- Bàn phím, có đèn nền hay không:
Một máy có đèn nền bàn phím sẽ cho ta lợi thế hơn khi sử dụng ở môi trường thiếu sáng, nhất là những bạn sinh viên có nhu cầu học bài khuya không muốn phiền những người xung quanh. Thêm nữa, việc bố trí các phím và độ nảy khi gõ phím cũng là điều cần quan tâm khi chọn máy. Một bàn phím tốt sẽ cho cảm giác gõ ưng ý và thoải mái hơn.

- Trackpad:
Tương tự, dĩ nhiên có lúc chúng ta sẽ sử dụng trackpad trên laptop chứ không xài chuột ngoài, vì vậy máy có trackpad rộng, nhạy và hỗ trợ đa điểm khi xài sẽ thích hơn, hiệu quả hơn. Ngoài ra, nếu thường xuyên sử dụng chuột ngoài thì bạn cũng nên để ý xem chiếc máy sắp mua có chức năng tắt trackpad đi hay không, nhằm hạn chế tình trạng bị nhảy con trỏ khi gõ bàn phím vì vô tình chạm trúng trackpad.

Nhấp nhẹ ở dấu màu trắng 2 lần để tắt trackpad

- Loa ngoài:
Máy có loa ngoài tốt sẽ có lợi thế khi xem phim, nghe nhạc với bạn bè nhờ âm lượng lớn. Một số model laptop có loa ngoài tốt có thể kể đến như Toshiba với loa Harman Kardon, Asus có công nghệ SonicMaster, MSI G series có loa DynAudio, Dell Alienware có loa Klipse.

Loa Harman Kardon trên Toshiba T50

Thay lời kết của bài này là trả lời câu hỏi mua máy của 2 bạn sinh viên do bạn @Bk9swtư vấn:

216 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

cẩm nang cho các mem đây 😃 , lần mua lần khó....lỡ rồi ta mua cho đáng ...! 😁

Gửi đi từ " bom xịt " làm từ Nhôm + Kiếng của Tui
nqhuy229
ĐẠI BÀNG
10 năm
@tinhlabui-phuilabay logo ngược.:p
kinisorao
TÍCH CỰC
10 năm
cẩm nan vậy thôi chứ tới lần nào mua người ta cũng mù mờ nhờ tư vấn tùm lum... chưa kể những cái tên thương hiệu xa xưa cứ mặc định trong đầu người tiêu dùng.
Em thấy hp và Apple là tết nhất
tuhai944
TÍCH CỰC
10 năm
@manhs2tara Vâng HP vừa lướt web vừa đặt cốc cafe lên máy hâm luôn, lúc nào cũng có CF nóng. 😁
@=Tử_Hải= gió mát quá bác ơi
kinisorao
TÍCH CỰC
10 năm
theo mình thấy thời gian gần đây Dell thường bị than phiền về việc wifi yếu trên 1 số dòng máy, Asus thì bị than phiền ổ cứng kêu to hơn bình thường chút ( rất khó chịu trong đêm khuya) , chưa kể gần đây ttbh Asus Hà Nội phải nói là làm ăn bôi bác.
bằng giá e mac của mình rồi. thấy hơn e asus mà đoạn lời kết nêu ra. hự hự. thiết kế hơn hẳn e asus. màn hình cảm ứng trên lap chạy win 8 liệu có thực sự cần thiết. lúc mới mua có sờ sờ chạm chạm nhưng chỉ dc một tuần là không đụng: các úng dụng đa số dùng phím tắt, và đặc biệt sờ vào nó để lại dấu vân tay dùng rất khó chịu. luôn luôn phải lau màn hình. chẳng lẽ cứ vừa dùng vừa lau. sau một tuần sử dụng thấy mất toi mấy triệu vì cái cảm ứng của e asus
hungnt01
ĐẠI BÀNG
10 năm
có 1 điều mà người việt nam rất hám đó là cấu hình, có những máy asus or acer chưa đến chục triệu mà cor i5, ram 4g, nhưng cũng tầm cấu hình đó thì hãng dell or vaio lại phải 14-15 triệu, hoặc tầm tiền gần 10tr chỉ mua dc i3, ram 2g, ổ cứng ít hơn???
cứ thấy chip i 5, 7 là thích rồi, trong khi đó lại không xét đến màn hình, phím, công nghệ đi kèm, blabla, thử hỏi một lap mạnh mà chỉ để xem phim vs lướt web??? hay là bạn cần soạn thảo văn bản nhiều, lại đi sắm 1 con cấu hình khủng nhưng bàn phím ... và màn hình ... ???
cho nên kinh nghiệm mua máy là xem tổng thể chi tiết máy, chọn máy phù hợp vs nhu cầu. tốt nhất là kéo 1 người có kinh nghiệm đi cùng, kẻo hối hận sau này
@Cuong Nb Căn bản là vì mình chỉ dùng ổ cứng để chép giữ liệu thôi, bản thân lại rất ghét nghe nhạc xem phim vì chất lượng phim ảnh trên PC không thể sánh bằng ...xem rạp được, còn âm nhạc là một thứ vớ vẩn nhất của loài người sản sinh ra. Bản thân là người khó tính nên thế. Còn ổ đĩa CD-DVD thì 3 năm mới dùng một lần nên đi mượn ổ gắn ngoài cũng được không cần mua .Còn mua đồ tốt thì rẻ hơn mua đồ rẻ.
hungnt01
ĐẠI BÀNG
10 năm
@vntrungtri vứt hết thế à,cấu hình như của bác là tương đối cao đấy chứ. mình thấy bọn thinkpad có cái bảo vệ ổ cứng cũng ngon, nhưng mỗi tội lúc tắt máy là cứ cầm máy rung lắc thì ốm nó mới tắt, vì cứ máy chuyển động là máy nó dừng lại 😁
@vntrungtri máy cấu hình thế mà dưới 1kg á
@vntrungtri Trích dẫn" âm nhạc là một thứ vớ vẩn nhất của loài người sản sinh ra" Bác cố tình viết ra những lời đầy chua chát như vầy hả?!!??! 😁 nếu Bác mà gặp các nhạc sĩ và ca sĩ thì họ đã cho Bác ăn Đấm rồi đấy!?!? :D :p
Các bạn có thể xài song song 2 ổ ssd và hdd cũng dc.mua tầm 80g ssd về tháo ổ dvd ra nhét vào :p.dùng để chạy win cho lẹ.
Yếu tố nữa ngoại hình và thuơng hiệu nhiều khi nó mắc hơn cả cấu hình.như sony vaio cùng 1 cấu hình nhưng sẽ mắc hơn hp va dell kha kha :p. Hoac mac cũng vậy.
Máy bền hay ko là do mình thôi.ko tự nhiên nó hư đuợc đâu.hehe
Thấy Acer Aspire 572 khá ổn với chip Haswel, nhưng ram chỉ 2G( có thể thay) và pin hơi yếu, nhưng với 12tr thì khá tốt!
P/s: kết Acer S7 với Macbook Air 11" nhất!
@vophuochigh-tech Minh ket LENOVO G410 cung chip Haswell Ram 4G
@vophuochigh-tech bạn em dùng 1 con acer được 3 năm rồi máy có hiện tượng tã nói chung là nhanh và chạy không ổn định mà bạn em dùng cũng giữ gìn lắm. Hàng mua chính hãng bác ạ. Em dùng DELL cũng được hơn 3 năm vẫn ngon lành 😁 nói chung em vẫn tin tưởng vào mac pro và DELL + sony cũng được nhưng giá quá chát để đổi lấy 1 cái thương hiệu mang tên sony
Theo Mod cái nào tốt nhất để làm đồ họa, kiến trúc, lập trình tốt nhất trong tầm 10-15tr ạ???
@vophuochigh-tech Mình là kts và đang dùng con dell audi n5 chạy cũng ổn. Core i7 4 nhân Ivybrige 8Gb ram gpu anti radeon 7630 hdd 1Tb giá 16,9 tr mua từ trước Tết. Nhược điểm là màn hình khá dở vì chỉ nhìn thẳng, nghiêng thì tối (đặc trưng màn hình doanh nhân).máy khá đẹp. Thiết kế theo hướng ultrabook.
cứ dell xách tay mà chiến.cấu hình cao giá rẻ bh cũng dc chính hãng luôn
Anh em tinh tế cho mình hỏi, chả là mình có đứa cháu, năm nay đang học lớp 7, chương trình học nâng cao nên cần dùng đến máy vi tính. Papa của cháu muốn mua laptop tầm 7,8 triệu. Theo ae, với số tiền tầm 7,8 triệu thì có nên mua laptop k? và nếu mua thì mua loại nào được ?
@AnTam0801 RẤT nhiều bác ạ.bác cứ seach google là sẽ thấy.mong bác sẽ chọn đc cho bé nó laptop ưng ý.!
@phamdat_hd19491 Bác dẫn ra vài ví dụ được k, mình thì mình đang dùng macpro late 2011...
@AnTam0801 http://phapluattp.vn/2013082711542981p1059c1051/chon-laptop-core-i3-gia-tu-7-trieu-dong-cho-nam-hoc-moi.htm
bác xem thử xem.
@phamdat_hd19491 cảm ơn bác nhé. Có lẽ lấy em ASus hoặc Dell cho nó trâu :v
culihvc
ĐẠI BÀNG
10 năm
Em đang định mua . Mà ko chỉ có chơi game và web .ko bít nên chọn laptop hay ipad đây ??
@culihvc Tùy vào bạn chơi game của window hay IOS !
Giả sử bạn muốn chơi Võ lâm hay CF thì không mua Ipad được rồi . Nếu chưa có laptop thì mình khuyên bạn nên mua Laptop trước rồi có điều kiện hãy mua MTB sau .
tmlypn
ĐẠI BÀNG
10 năm
e đang dùng con macbook pro 15" A1211, e dùng máy lâu rồi và e mới nghiện game Đột Kích nhưng khi cài thì nó hiện 1 thông báo thì qua BQT VTC bảo là lỗi này là do chưa có card màn hình. E muốn hỏi là máy e có thể cài được card màn hình để chơi game ko ạ?
@tmlypn Cài được Driver cho card màn hình chứ sao cài được card màn hình hả bác.
tmlypn
ĐẠI BÀNG
10 năm
@quangk137a ak e nói nhầm bác ạ 😁
Nhớ ngày xưa mua máy tính chỉ chăm chăm giá tiền đầu tiên, sau đó tới màn to 15,6" đổ lên, có card rời ( chả cần biết mạnh yếu thế nào cứ ghi 512Mb đổ lên là quất 😁 ), thêm cái bán phím số rời .
Thế là hết, sau vài lần đổi máy thì cũng rút ra nhiều kinh nghiệm và được biết thêm nhiều thứ trước khi chọn máy 😃
as3333
ĐẠI BÀNG
10 năm
Với mình , ban đầu đi mua máy cũng thế , cũng chẳng biết gì . Ra FPT xem 1 loạt , mẫu mã nào cũng ko thích , đợt đấy còn chưa biết apple có máy tính 😁 , thế là đc a nhân viên gì ở đấy chỉ ra quầy trưng bày máy tính apple . Nhìn phát thích luôn , đc tư vấn là đắt + hơi khó sử dụng lúc đầu , nhưng vẫn quyết tâm lấy e macbook pro( e thấy quả táo nó phát sáng bên ngoài nên thích rồi ) . Sau một thời gian sử dụng + nâng cấp dần đời máy lên , e thấy macbook pro là lựa chọn cho ai dư dả tài chính + muốn đổi mới , khám phá hđh .
oánh dấu :p
kfat86
TÍCH CỰC
10 năm
nói chung là các hãng về việt nam khi đi bảo hành đều rất vất vả, không biết là tại hãng hay tại nhân viên của việt nam mình làm ăn không đàng hoàng 😔
Thèm Mac Air mà chưa có cơ hội đc sở hữu e nó lần nào 😔
@haohanluongson ..mình cũng đang mê , nhìn đẹp quá bác nhỉ ?
về đập heo thôi , hi hi hi !
Mình thấy cái nhảm nhí nhất là laptop có màn hình cảm ứng. Thay vào đó thì cứ để màn hình thường để giảm giá hay giữ nguyên giá mà thêm cái ssd cài win hoặc làm cache để tăng hiệu năng hệ thống còn hay hơn.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019