Tư vấn lắp mạng wifi cho công ty quy mô nhỏ (khoảng 40 thiết bị cùng kết nối)

hermex2009
6/4/2021 10:31Phản hồi: 5
Chào mọi người
Mình đang muốn tự setup mạng wifi cho công ty nhờ mọi người tư vấn giúp.
Quy mô: khoảng 40 thiết bị cùng kết nối. Công ty có 5 tầng, mỗi tầng 2 phòng khoảng 30m2.
Modem nhà mạng đang dùng là HG8045A. Bình thường ít thiết bị thì không sao (cỡ 10-15 thiết bị cùng kết nối thì ok), nhưng nhiều thiết bị cùng kết nối là đơ luôn, ko vào dc mạng.
Mình dự kiến lắp thêm 2 bộ phát wifi ở tầng 2 và tầng 4 để giảm tải cho modem (không để modem nhà mạng phát wifi nữa). Mọi người tư vấn giúp mấy vấn đề:
1- nên dùng router loại nào để chịu tải được nhiều thiết bị cùng dùng (khoảng 40 thiết bị), tất nhiên là với chi phí thấp nhất có thể (dưới 1 triệu)
2- Do mạng công ty có cả camera, nên mình định để modem kết nối với router qua cổng LAN của router để setup router và modem cùng lớp mạng, tiện cho việc truy cập camera. Như vậy router chỉ đóng vai trò là bộ phát wifi và bộ chia cổng, việc cấp phát IP vẫn do modem đảm nhiệm. cài đặt như vậy liệu modem có bị quá tải hay không?
5 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

1 nên dùng Drayteck 2920 hoặc 2925 làm router
2 Nếu wifi xuyên tường thì nên dùng Cambium hoặc Unifi
3 nếu sử dụng nhiều PC thì nên dùng Switch 1G của Tp-link
Cty bên mình cũng giống bạn, khi xài modem VNPT HG8045A thì rớt liên tục. Khi mình được chú kỹ thuật nhà mạng sang cấu hình PPPoE trên router mới thì chú đổi luôn con modem HG8045A sang loại khác và bảo con modem này hay bị dính backup cũ nên dễ bị đứng. Bạn cũng nên nói kỹ thuật đổi cho bạn 1 con modem khác.
Bạn nên để modem vnpt thành convert quang, vì modem đó khá yếu. Lời khuyên là bạn nên mua 1 router hơn tầm giá bạn đưa ra để có thể chịu tải tốt hơn. Vì tầm giá <1tr là thiết bị dân dụng, không chịu nổi tải cho ~40 thiết bị. Và khi đó bạn mua thêm 1 switch rẻ tiền cũng dc để dùng cho PC và camera (nên mua switch 1Gbps port).
Ngoài ra, cty khá nhiều tầng, nếu được bạn nên lắp mỗi tầng 1AP hoặc cách tầng (k đảm bảo wifi sẽ phủ toàn bộ dc).
Router: Draytek, Peplink, Ubiquiti Edge.
Wifi AP: Aruba, Unifi
Switch: TP-Link, Linksys,.....
Dùng Router Mesh Wi-Fi 6 TOTOLINK X5000R đi bạn, giá tầm 1tr 1 con
Mesh được 4 con, kể cả AP mode cũng mesh được, phù hợp cho chạy camera
Chịu tải >100 thiết bị
Bác tham khảo con router Mikrotik RB750gr3 nhé

Dòng này khá hợp lý, và ổn định luôn: https://unifi.vn/router-mikrotik-rb750gr3/

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019