[Tư vấn] - Lắp ráp máy tính để làm phim khoảng 30-40 triệu?

Du0ngHuynh
1/8/2017 10:10Phản hồi: 181
181 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ultimate
TÍCH CỰC
7 năm
vừa buil cho ông ở phòng truyền thông để render 4k như sau:

CPU: i7 7700k
Ram: 64GB
SSD: 2x256GB Plextor M2 (2500MB/s)
HDD: 2TB
Nguồn FPS: 750W
VGA: 980Ti (review con này render hơn 1080 , chơi game ko = thôi)
Key : Logitech Cơ đèn nền 1,8 củ
Mouse: Logitech gì đó đâu 6-700k
2 con Dell 27" 4K
Loa Edifier 2.0

Tổng thiệt hại hết 83 củ
buonban2u
TÍCH CỰC
7 năm
@ultimate lay thanh game , ko OC thi lay CPU K lam gi cho ton tien, nguoi ta noi ko can LCD va loa dua vao lam chi? mua ban phim co lam gi?
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Chả cần, mình cứ chuyển qua MOV hay MXF cho dễ tuỳ vào nhu cầu AE hay Edit. Không lẽ bác để H265 vô AE
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
@vubang Mov hay mxf hay gì gì đó chỉ là codec. Cần phải đưa cái file gốc mang nguyên cái Profile kia để làm kỹ xảo hay grading và chẳng ai đưa nó vô AE cả! AE chỉ có 8bit thôi!
Sumoqn
ĐẠI BÀNG
7 năm
Vote xeon + quadro Còn gtx chỉ để game vs lai chim thôi
Đang dùng 6700k 32Gb ram Gtx 1070 render lâu vãi T_T. Render 1080 60p clip 18 phút ren mất 40 phút
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
AMD Ryzen 7 1700x/1800x
GTX 1070/980Ti/1080, đừng nghe lời khuyên bậy con buôn mà mua Quadro... vì Quadro ngon thì ko rẻ, còn Quadro rẻ thì quá cũ & quá bèo =))
32G RAM DDR4
SSD nvme M.2 500G: Samsung EVO 960/PM961
HDD 2 TB hoặc hơn
PSU ~ 800w
Monitor: 27", IPS, 1 tỷ màu, cover Adobe RGB càng nhiều càng tốt. Độ phân giải 2560 x 1440 là đủ rồi. 4K thì Windows suppert bèo lắm. Ko đủ tiền mua NEC thì làm em BenQ SW2700PT cũng ngon hơn DELL, hehe
@phongtranvn mua về chơi daxua ah....video cũng cần màn hình 1 tỉ màu cơ đấy😕
nmdutvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kungfu9999 Chỉnh video mà màn hiển thị ko chuẩn sao đẹp bác. Video bác làm ra xấu bệt màu hiển thị ko chuẩn ai xem
phongtranvn
ĐẠI BÀNG
7 năm
@kungfu9999 màn hình 1 tỷ màu giờ đầy, giá cũng rẻ... quan trọng là bao nhiêu %Adobe RGB

ai biếu cắm đầu mua LG hay SS chi vừa đắt tiền, vừa bảo hành ít vừa có 16tr màu... ahihi
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Dạ bác
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
@vubang Đã dựng 3 lớp 4K từ Inspire bao giờ chưa?!
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Dạ chưa, truyền hình em mới dừng lại ở FullHD ạ. Inspire codec H265 chạy hơi giật một tí, nhưng chả bao giờ tới 3 lớp. Với lại trước khi đi ngủ em chuyển định dạng sáng dậy có cái để làm
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
@vubang Truyền hình trong này chạy Raid lâu rồi. Chỉ các anh em làm đầu băng cưới là chưa thôi! Chuyển định dạng gì đi nữa thì khi online, grading và kỹ xảo vẫn phải lấy file gốc chứ?!
anhtuanlqd
ĐẠI BÀNG
7 năm
Nếu dùng được Mac OS thì bác có thể tham khảo: https://www.tonymacx86.com/buyersguide/july/2017#CustoMac_Pro
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Dạ, em chỉ biết tới chừng đó đủ cho công việc và nhu cầu của mình sao cho hiệu quả. Còn codec nào máy chạy nhẹ, ít nặng nề khi giải mã thì dùng thôi. File thành phẩm cuối cùng cũng phải ở định dạng gì đó khách hàng coi được hay yêu cầu chứ. Cảm ơn bác chỉ giáo
X-one
TÍCH CỰC
7 năm
@vubang Heyza... đúng là bạn không hiểu workflow cao cấp thiệt
vubang
TÍCH CỰC
7 năm
Thì em nói rồi, truyền hình em tới đó. Với lại topic 30 - 40tr mà. Sao cao cấp được.
mmm6699
ĐẠI BÀNG
7 năm
tin rác vậy cũng lên trang chủ là sao?
Bùi Định
ĐẠI BÀNG
7 năm
@mmm6699 vui mà bác test lại kiến thức máy tính cho anh em.
Nguyen0101
ĐẠI BÀNG
7 năm
chưa biết chủ thớt render source gì mà mấy ông cứ nhảy vào "Ryzen" này nọ, với các mỹ từ sáo rỗng "đập chết", đập chết ... blah ...blah....

Nó mới ra, các software có support hết đâu mà tư vấn, lên mạng xem video review đọc cấu hình lý thuyết rồi về chém gió à.
Mr.storm9x
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Nguyen0101 e muốn hỏi về render #proshow, và FFmpeg song song
e muốn hỏi render proshow nên dùng #i7 hay #dualxeon hay #ryzen, ngày e render tầm 100 video độ dài 10 phút
CpT
TÍCH CỰC
7 năm
Tư vấn workstation mà vô tinhte là thua roài. 😁

Nếu máy bạn tự build, CPU-wise:
- Để kiếm tiền, quan tâm đến sự ổn định 24/7 nên xài CPU Intel.
- Còn nếu chỉ làm chơi, R&D, ko quan tâm nhiều đến sự ổn định thì chơi Ryzen.
khoa-ckd
TÍCH CỰC
7 năm
Bác này vô nhầm diễn đàn rồi. Ở tinhte chỉ chuyên về mobile thôi. Vào Voz hay AMD vietnam fan club trên fb á. Ở đó họ chuyên về máy tính bàn hơn. Mình thấy máy người làm phim thường render video bằng CPU thuy tốc độ chậm nhưng chất lượng video tốt hơn.
nhcuong81
ĐẠI BÀNG
7 năm
làm con máy trạm xeon + quadro em nghĩ là ổn
Nếu chuyên về đồ họa và phim ảnh thì nên cố build gpu quadro hoặc radeon pro và cpu càng nhiều nhân càng tốt
1- Cho mình hỏi, bạn tính mua bản quyền hay dùng miễn phí các Adobe nhỉ?
2- Còn các dòng card phục vụ chơi game và cày bitcoin cũng để dựng phim 4k được sao các bạn, cái này mình mới biết.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019