Tư vấn máy tính Surface cho sinh viên theo khối ngành

hoangcamtu12345
23/10/2020 9:23Phản hồi: 2
Tư vấn máy tính Surface cho sinh viên theo khối ngành

Sau kỳ thi đại học đầy căng thẳng dưới sự ảnh hưởng của Covid năm nay, các bạn sinh viên cũng lần lượt chọn được cho mình một mái trường để đồng hành, một đam mê để theo đuổi trong những năm tháng sinh viên tiếp theo, và có lẽ là cả tương lai sau này.

Trong quá trình học tập và trau dồi tri thức, laptop chính là một vật bất ly thân khó có thể thay thế được. Tuy nhiên không phải bạn sinh viên nào cũng có ngành học, nhu cầu học tập, làm việc, giải trí giống nhau. Bài viết này mình sẽ cung cấp cho bạn một vài thông tin cơ bản về các dòng máy và ngành học, để các bạn có thể lựa chọn được một chiếc máy thật phù hợp với nhu cầu của bản thân.

1/ Kinh tế tài chính

Với ngành học này, các bạn sinh viên sẽ chỉ chủ yếu làm quen với bộ Office như Word, Excel, PowerPoint, vì vậy mà cấu hình của máy không cần phải quá mạnh mẽ. Surface Pro với tùy chọn chip i3 hoặc i5 sẽ là dòng máy phù hợp với bạn.

Ngoài ra, trong quá trình học tập trên trường, các bạn sinh viên sẽ cần thuyết trình tương đối nhiều, vì vậy Hiền Phương cho rằng, dòng Surface Pro hỗ trợ nhiều loại cổng kết nối như MiniDisplay (Pro 5, Pro 6), hay USB-C (Pro 7, Pro X) sẽ cực kỳ tiện lợi.

Ngoài ra dòng Surface Pro còn được trang bị ổ SSD thay vì HDD truyền thống, vừa giúp máy hoạt động mượt mà, tiết kiệm pin, lại bảo vệ được dữ liệu tốt hơn nhiều.

2/ Marketing - Truyền thông

Đa số các bạn sinh viên theo ngành Marketing - Truyền thông đều vô cùng năng động, chính vì vậy mà một chiếc máy nhỏ nhẹ, dễ dàng mang theo bên mình chính là một sự lựa chọn hoàn hảo.

Sở hữu cân nặng chỉ từ 0.5kg, Surface Go 2 là chiếc máy nhỏ gọn nhất hiện nay của Microsoft. Với thiết kế nhỏ gọn cơ động như vậy, các bạn sinh viên có thể mang theo đến bất cứ đâu, từ những buổi workshop về Truyền thông, những lớp học thêm về Marketing, hay ra quán cafe nghe các anh chị trong nghề chia sẻ. Tất cả đều vô cùng dễ dàng.

Ngoài ra thời lượng pin của chiếc máy này cũng vô cùng ấn tượng. Theo công bố của Microsoft, thời gian sử dụng có thể lên đến 10h. Thời lượng trong thực tế mà mình đã test thử, rơi vào khoảng 6 - 7 tiếng. Hoàn toàn đủ để bạn có thể học tập cả ngày.

Quảng cáo

3/ Công nghệ thông tin

Khi làm việc học tập trong ngành công nghệ thông tin, bạn sẽ thường phải làm việc với một khối lượng lớn các số liệu. Vì vậy mà chiếc máy của bạn cũng cần phải có một cấu hình đủ mạnh để có thẻ xử lý được chúng.

Tùy chọn cấu hình cơ bản của Surface Laptop là Core i5, RAM 8GB, đây là một cấu hình đủ để có thể xử lý các phần mềm đặc thù như Microsoft Visual Studio Code, PHP designer,....

Ngoài ra Surface Laptop 3 còn có thêm phiên bản 15" đi cùng với đó là vi xử lý Ryzen 5 và 7 nhằm đa dạng hóa, đáp ứng tốt hơn nhu cầu của các bạn sinh viên.

Ngoài ra bàn phím của Surface Laptop cũng có độ nảy và hành trình phím 1.4mm tương đối tốt, cực kỳ phù hợp với những bạn theo ngành lập trình viên phải gõ phím nhiều.

Quảng cáo

4/ Thiết kế đồ họa

Một trong những đặc điểm của ngành thiết kế đồ họa chính là các bạn sẽ cần phải làm việc với rất nhiều những công cụ như Photoshop, Illustrator, Lightroom, Premiere, After Effects, ...

Những phần mềm này đều tương đối nặng, đòi hỏi Laptop của bạn phải có một cấu hình mạnh mẽ từ chip, RAM, bộ nhớ. Đối với một số phần mềm vẽ 3D còn cần card đồ họa rời để có thể Preview hình ảnh ở thời gian thực một cách dễ dàng hơn.

Vì vậy mà trong các sản phẩm của Microsoft, chiếc laptop phù hợp nhất với nhu cầu của bạn sẽ là Surface Book.

Sở hữu tùy chọn chip i5, i7, tùy chọn RAM từ 8GB, cùng bộ nhớ SSD tốc độ cao, Surface Book hoàn toàn sẽ đáp ứng tốt được nhu cầu làm đồ họa của bạn. Hơn nữa, với thiết kế lai 2 trong 1 độc nhất vô nhị, mình tin chắc nó có thể mang đến cho bạn nhiều cảm hứng hơn trong quá trình làm việc và học tập.

Hiện Surface Book đang có 3 dòng là Surface Book 1, Surface Book 2 và Surface Book 3. Bạn có thể lựa chọn sản phẩm với cấu hình phù hợp nhất với nhu cầu và tình hình tài chính của bản thân.

Bạn có thể tham khảo một số video về chiếc máy Surface tại đây:

2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mình học Marketing và cũng đang dùng Go 2 đây. Nhỏ gọn tiện lợi. Nhưng mà các bạn nên sử dụng bản M3 nhé
bài viết rất hữu ích, đúng lúc mình muốn mua 1 máy cho con

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019