Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn mua bàn phím cơ 3 triệu đổ xuống

megane_senpai
9/8/2017 2:21Phản hồi: 22
Tư vấn mua bàn phím cơ 3 triệu đổ xuống
Em có budget khoảng 3 triệu, muốn mua một chiếc bàn phím cơ. Ngoài việc chơi game em còn phải gõ văn bản rất nhiều nên muốn một bàn phím full size. Không cần quá màu mè hay cầu kì mà chỉ cần chất lượng tốt, gõ sướng tay và độ bền cao là ổn.
Em đang chú ý tới con này: https://www.hanoicomputer.vn/keyboard-corsair-k68-mechanical-cherry-mx-red-ch-9102020-na/p37125.html

Tính năng chống nước chống bụi khá ổn. Em ko rõ lắm mấy cái switch, thấy bảo cherry gõ gây ít tiếng ồn và lực phản hồi nhẹ nên cũng khá thích. Nhưng thấy nói bàn phím Cossair có keycap bằng kim loại hay bị rò điện nên hơi băn khoăn. Mong các bác có kinh nghiệm đánh giá giùm con này hay biết còn nào cùng tầm giá mà tốt xin tư vấn cho em!
Em chin cảm ơn!
22 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Em còn là sinh viên, đầu tưu 3 triệu không phải là số tiền nhỏ nên muốn chọn một sản phầm đáng đồng tiền bỏ ra. Mong các bác tư vấn giúp!
@megane_senpai tầm này có con Gskill KM570 RGB hơi bá đó bạn :

BÀN PHÍM Gskill Ripjaws KM570 RGB - (Red/Blue/Brown) Switch
Up!
Razer BlackWidow Ultimate Stealth 2016-RZ03-01701600-R3M1
nhemdaika
TÍCH CỰC
7 năm
vote ikbc, varmilo
Nếu bạn xác định là gõ văn bản nhiều thì về switch nên chọn Cherry MX Red để lực nhẹ và ít ồn. K68 khá ổn tuy nhiên keycap nó sử dụng là ABS doubleshot. Sử dụng 1 thời gian thì sẽ bị bóng và trong rất xấu. Bạn nên chọn bàn phím sử dụng keycap PBT. 2 hãng bạn nên nghĩ tới là Leopold và iKBC. Đại diện là Leopold FC900 và iKBC f108. Thân!!
3 triệu bạn có khá là nhiều lựa chọn, nhưng nếu là mình mình sẽ cố gắng thêm khoảng 300k nữa mình mua 1 con Filco TKL là ko cần phải lăn tăn về chất lượng. Nhưng bạn lại yêu cầu Fullsize nên mình nghĩ con Corsair đó bạn đang nhắm tới cũng được, ổn. Về Switch bạn ko nên quá lo lắng, chính xác hơn là bạn nên ra hẳn cửa hàng và xin người ta gõ thử, hoặc người ta có cái bảng nhỏ xíu gồm vài phím có đủ loại switch trên đó cho bạn thử, bạn cứ thử thoải mái rồi chọn cái mình thích nhất.

Nếu gõ phím nhiều thì theo mình blue là sướng nhất rồi đó. Và nếu có ai nói blue chơi game ko được thì sai hoàn toàn nhé, mình đang dùng blue chơi dota bình thường đây, dĩ nhiên mình chả phải dân pro hay là gì nhưng mình ko hề có vấn đề gì với nó, hơn nữa là mình có 2 người bạn nữa cũng dùng blue và cũng chơi dota y như mình. Nhưng blue switch lại là thằng ồn ào nhất. Red thì theo mình ko nên mua, bảo tối ưu chơi game gì mình ko biết nhưng mình bấm mình thấy nó là switch ít cho cái cảm giác "cơ" nhất. Brown là loại ở giữa blue và red, nó có khất ở mỗi phím cho cảm giác tốt hơn red và nó ko ồn như blue. Các loại mới như Pink Silent gì gì đó thì mình ko rõ.

Bàn phím của Corsair ko phải là dạng cùi bắp yếu kém nhưng nó cũng không phải là bàn phím có chất lượng build tốt nhất, bạn có thể xem thêm về Leopold hay Ducky nếu như bạn ko quan tâm lắm đến LED. Và né Razer ra nhé, phím của họ dùng switch họ tự làm lại, ko giống với switch của Cherry, theo mình thì bấm rất là chán.

Còn nếu bạn đặc biệt quan tâm đến tính năng chống nước chống bụi đó thì bạn cứ múc con Corsair K68, có thể nói là phím Corsair thì yên tâm về chất lượng rồi.
@cau3.daohoa Em cảm ơn bác!
Fatbird1995
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác xài sang quá. 3 triệu bằng tiền cái màn hình của em rồi 😁
nhocbeen
TÍCH CỰC
7 năm
trong tầm này, ít màu mè hoa lá hẹ thì mình vote KD104 ~2tr và Leopold FC900R ~3tr4.
niceshot03
ĐẠI BÀNG
7 năm
Mình thì cũng chả biết gì nhiều về phím cơ lắm nên cũng chỉ dám đưa 1 số mẫu có gì bác tham khảo cũng như nhờ anh em đánh giá

Steelseries apex m260

Logitech g610
3tr thì bác dư sức sắm phím cơ phù hợp với nhu cầu rồi. Nhưng trước tiên mình nghĩ bạn nên google tìm hiểu thêm về các hãng sản xuất switch, các loại switch thông dụng cơ bản, sau đó ra trực tiếp cửa hàng để đc tư vấn và dùng thử thì sẽ có quyết định chính xác hơn. Về Corsair thì chất lượng ok rồi, nhưng theo cá nhân mình thì k thích led cho lắm, và vỏ case kim loại cũng hay bị tê tê 😃
Longhagens
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em cũng đang có nhu cầu mua phím như này. Thấy Razer gõ chán thật. Chuột thì có vẻ ngon, phím cảm giác gõ rất chán
@Longhagens bạn có thể mua bao nhiêu tiền, nhu cầu bạn ra sao, led lủng có thích ko???
mơi mua Gskill KM570 RGB quá ngon :v
cashman
ĐẠI BÀNG
7 năm
1 vote cho IKBC C87 TKL keycap PBT giá chỉ 1,8tr.
MingMing
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cashman Mình cũng đang xài e này, bàn phím cơ đầu tiên đc sở hữu, mod đc LED nữa
Mình đang xài em Leopold bản TKL, blue switch. Với yêu cầu công việc gõ, tầm 3tr thì thật sự Leopold blue switch gõ sướng và phê lắm :3
Tại vì mình xài qua mấy loại rồi,thời gian đầu thích led lập lòe, bây h thì nhìn nhứt mắt quá.
Hiện tại thì 1 con CM Ultimate brown switch mình để lăn lóc ít dùng tới. Hài lòng nhất với Leopold. Keycap PPT bền vô đối, ko bị bóng nhẵn sau khi xài 1 thời gian.
Full size thì có mã FC900R nhé.
À mà nhược điểm: Không có led
*ý kiến cá nhân*
@tieuando Mình xem con đấy rồi, khá ưng, tiếc là không có led 😃 Mình không cần led mmù mè nhưng phải có để sử dụng vào đêm.
@megane_senpai thế thì IKBC led RGB, fullsize mà cũng tầm giá đấy, có lẽ là lựa chọn tốt. Trước khi xài em Leo, mình cũng định rước IKBC rồi đấy, tiếc là cảm giác gõ của Leo quá phê và cũng ko có nhu cầu xài led nên mình chọn Leo.
tranvanhai
ĐẠI BÀNG
7 năm
thanglenhat
ĐẠI BÀNG
7 năm
Với budget 3 triệu thì bạn sẽ mua được phím cơ chất lượng tầm trung trở lên. Mình cũng khuyên bạn nên tăng bugde tầm 300k nữa để mua con Filco TKL hoặc Fullsize. Mình cũng mới sắm một con Filco TKL Black SW sau 3 năm dùng một loại phím cơ khác thì mình thực sự thấy sự khác biệt. Mình thấy Filco có một số ưu điểm đối với người sử dụng dùng để gõ nhiều (minh là dân coder). Chất lượng hoàn thiện sp tốt, đặc biệt thiết kế layout, độ cao của phím khá là hợp lý, không quá dài để hành trình phím xa hoặc quá ngắn để khó gõ), switch cherry thì chất lượng khỏi bàn. Tuy nhiên so với Corsair K68 thì nó lại không có đèn LED và không có chống bụi và chống nước (cái này thì tuỳ người sử dụng cẩn thận và lau chùi phím thường xuyên) tuy nhiên Filco có thời hạn bảo hành lên đến 5 năm so với 2 năm của Corsair.

Mình muốn khuyên bạn nữa là chọn Switch thật cẩn thận, vì nó liên quan trực tiếp đến trải nghiệm gõ của bạn bất kể bạn có dùng phím cơ của hãng nào. Trước đây mình rất cân nhắc giữa Blue và Brown vì mình muốn cả chơi game nữa. Nhưng bây giờ mình lại lựa chọn Black vì mình thấy nó thực sự phù hợp với mình. Blue thì có khấc và clicky, cảm giác lúc đầu có vẻ sướng và mang cảm giác phím cơ nhất, nhưng sau mình cảm thấy không ổn vì tiếng ồn của nó làm mình phân tâm cảm giác phím. Brown thì có mỗi khấc thôi nhưng lực bấm của phím lại quá nhẹ, nó cũng làm ảnh hưởng đến cảm giác bấm của mình, nói chung là không đã. Vậy chốt lại mình chọn Black vì nó phù hợp với mình nhất, không khấc không clicky không tiếng ồn, lực bấm loại nặng nhất nhưng phù hợp với lực tay nặng của mình. Đó là trải nghiệm của mình khi chọn Switch, hi vọng bạn có thể chọn được Switch phù hợp (Red or Black 😁).

Tốt nhất khi ra cửa hàng, bạn xin nhân viên đưa ra cả 2 loại, mang theo laptop rồi test thử. Không nên test thử qua loa mà bạn hãy lên mấy trang như 10fastfingers.com hoặc typingclub.com để gõ trong vòng 5-10 phút để chọn được phím phù hợp.

Chúc bạn tìm được tri kỉ của mình trong 2-3 năm sắp tới.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019