Tư vấn mua Lenovo Legion 5 trong tầm giá 30 triệu làm đồ họa kiến trúc
10 ngàyBình luận: 172
Tư vấn mua Lenovo Legion 5 trong tầm giá 30 triệu làm đồ họa kiến trúc
Em đang tính mua một con laptop làm đồ họa kiến trúc lâu dài trong tầm giá 30tr ạ!!!
Thế nhưng tuy rất thích máy của dell nhưng em lại cảm thấy quả Lenovo Legion 5 này xịn vl 😆)))

Bác nào đã dùng con máy này rồi có thể cho em xin chút review về đô bềnđộ ổn định của con máy này được k ạ ?

Em xin cam ơn rất nhìu ~~~
171 bình luận
mình edit tiêu đề của bạn một tí xíu nha, để anh em khác biết mà tư vấn giúp bạn 😁
@Pnghuy thk kiu bác :>
nhu cầu của bạn là gì? như mình đang dùng thì thấy ổn, mình chọn option bình thường, không cao
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@tiepvan1801 Đúng rồi. Đồ họa kiến trúc là sao mình không hiểu lắm. 1/ là Họa viên kiến trúc. 2/ kiến trúc sư. Nếu không thì phải nói rõ nhu cầu sử dụng hoặc phần mềm cụ thể nào để được tư vấn chi tiết.
@Hoang Miiu Dạ em có ý định dùng làm việc lâu dài trong tương lai :>
HIện tại là sinh viên nhưng sẽ là kts trong tương lai gần ạ
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@Đức Hỏi ngLI Là Kiến Trúc Sư tương lai.
Vậy mình khuyên ưu tiên Laptop trước. Nếu có cả Laptop và máy bàn luôn thì OK.
Nếu xác định Lâu dài hãy nghĩ tới các Dòng Workstation. Tuy hơi nặng nhưng bền bỉ. Thực ra làm đồ Án thì Máy Bàn vẫn số 1 nhé, nhưng kém linh hoạt di chuyển, mà di chuyển mà xách mấy con máy nặng trên 2kg là 1 vấn đề đấy. Nên bạn cứ cân nhắc kĩ.
Riêng là KTS bây giờ bạn cũng xác định kĩ trước các phần mềm định hướng. Revit & AutoCad vẫn là 2 phần mềm ưu tiên số 1 cho tương lai, tiếp là sketchup để diễn họa. Revit sẽ rất lợi thế cho đi làm CTY và triển khai CT thực tiễn.
Nếu tài chính hạn hẹp chỉ tầm 30tr thì bạn chọn model nào cũng được, vì giá này chọn Workstaion sẽ hạn chế về cấu hình. Nhớ CPU mạnh và Card RTX sẽ phục vụ tốt cho revit. Điều quan trọng là phải giữ gìn cẩn thận, luôn tạo thói quen sao lưu giữ liệu.
tiepvan1801
ĐẠI BÀNG
7 ngày
@Hoang Miiu bác nói đúng, dưới 30 thì mua legion cũng được, trên 30 thì mua WS. tuy nhiên mình thấy nếu mua legion thì có vẻ đỡ lo tài chính hơn, với lại nhu cầu dùng vài năm cũng không có vẻ căng lắm. Như mình vừa vẽ cad, vừa dùng mấy phần mềm tự động hóa, cũng mượt. Máy Gaming giờ buld cũng tốt mà, WS thì nặng.
ah. cấu hình máy mình nhé, mình không yêu cầu quá cao về card nên chỉ xài sơ sơ thôi: legion 5 - Ryzen 7 4800H - ram 16 - SSD 512 - Card GTX 1650 4GB.
Mình cũng đang dùng con này. Không biết bạn dùng phần mềm nào làm đồ họa. Con này vẽ thì được nhưng không render được. mình dùng sketup và revit
@Cuong_KXC Con 9300H này render chắc giỏi lắm turbo chỉ tầm khoảng 3.4-3.6Ghz vì bị "thọt". Mình dùng Dell G5 5590 i7 9750H cũng bị thọt, đơn nhân thì còn được tầm hơn 4Ghz chứ lúc chạy đa nhân thì có lúc "thọt" xuống tận 2.9Ghz, mát mẻ thì được 3.4Ghz. Đã thử chơi cả Throttlestop nhưng nóng quá ko ép lên được, render đa nhân lúc nào cũng ~97°C
@Cuong_KXC Sao lại không render được vậy ạ ? phần mềm em dùng cũng thế :> ( thêm vray với lumion )
Em mua bản RTX 3060
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@Cuong_KXC Con nào render chẳng được Bác. Cơ bản khi dùng Lap chỉ Nên setup render nháp để hình dung. Chứ để nó "Gồng" 1 thời gian lại " Chia tay 1 cuộc tình" thì mệt.
mình dùng sketchup, render enscape ok, quá trình chạy không có gì phải phàn nàn máy mát, khá mượt. duy có 1 lỗi khá nghiêm trọng. nhưng có vẻ lỗi này là do tính tương thích của chip amd và card nvidia. bản mình bản mỹ và cũng kha khá người bị, nhưng có vẻ hãng chưa có giải pháp nào đối với khách hàng. tình trạng lỗi là máy thỉnh thoảng tự reset đột ngột, bị nhiều sẽ gây bad ổ cứng. hiện tại có cách xử lý, nhưng vẫn cảm thấy không có được sự toàn vẹn của sản phẩm mình bỏ tiền ra mua, mỗi lần cài lại phải đặt lại setting. nếu chọn bạn chọn chip intel xem.
@pocket061991 ảo thật ! nghe có vẻ không ok lắm !
Xét về khía cạnh lâu dài thì cân nhắc nha bạn.
@fifty Em cũng tính sử dụng lâu dài ạ
@fifty con này lâu dài ngon mà nhỉ hiệu năng mạnh nhất phân khúc r
qua2007
TÍCH CỰC
10 ngày
vậy có ai sd con sách tay p53 chưa cho mình biết nhé
@qua2007 Đang xài con Thinkpad P52, ngoại trừ việc Nặng (>3kg) + màn hình ko được đẹp, còn lại ko chê chỗ nào được. Gắn cáp xuất ra màn 4K rất đẹp, chạy rất mượt.
con nầy đang ngon nhé bạn, xài gì cũng êm, tốt trong tầm giá
ưu tiên mua con vga cao nhất nhé
macbook pro m1 đi bác cho nó end game!?! đến cuối đời cũng ko còn phải đắn đo, phân vân gì nữa, tập trung học tập, kiếm tiền!
ntq5995
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@QuanLyNhaNghi Ko biết gì vẫn ngoác mồm đc
@ntq5995 nó quản lý nhà nghỉ chứ biết mẹ gì đồ hoạ đâu
@QuanLyNhaNghi Thanh niên hông biết sao mà tay nhanh quá, comment cái mà dân tình chọt thì thôi rồi :v
Hoang Miiu
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@ahihidongocahiahi Nói quá thế. AutoCad, Sketchup hỗ trợ cho Mac OS lâu rồi mà tuy không nhiều như bên Windows.
Nói chung làm thì vẫn làm được đó nhưng bị hạn chế bởi các Plugin diễn họa thôi.
mrducluan
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Mình dùng bản 2019 rtx 2060 rất ok, có điều apdaptor nó to quá bác ah
@mrducluan Con RTX 2060 ngốn điện kinh lắm nên ko nguồn to đủ để nuôi là sẽ sập nguồn, reset máy thường xuyên
@bupbechanh RTX 2060 thì ngốn chứ bản Max Q Mobile hạ xung thì cũng tương đối ổn, 3Ds MAX chỉ modeling thì trụ được hơn tiếng (Dell G5 5590)
@mrducluan bác dùng lâu chưa ạ ? Em muốn hỏi vè độ bền và độ ổn định ấy ạ
mrducluan
ĐẠI BÀNG
8 ngày
@Đức Hỏi ngLI Năm nay là năm thứ 3, khá ok, phần cứng ok, còn ổn định hay không là do bạn dùng win và khai thác nó ra sao. Hàng gaming k phải nồi đồng cối đá nên cẩn thận hơn 😀
Mua chip AMD 5800H ấy bác. Con này đang được review ngon lắm.
@Quy Le Anh Em thấy có bác bảo dùng có lỗi do k tương thích với quả card đồ họa
@Đức Hỏi ngLI Cái đó mình không rõ. Bên voz có hội dùng. Bác có thể qua đó hỏi thử.
cố thêm tí nữa làm con HP Victus 16 hàng nội địa Tung Của, 5800H + 3060
Chứ Legion đợt này mua rất khó do sx k kịp
Cười vô mặt
@Seraphic_Wingz Sợ đồ nội địa Tung Của nó cài CHIP HẠT GẠO gián điệp bên trong bo mạch, mua về có khi mất thông tin tài khoản ngân hàng, email, acc, ....

Đồ Tàu bán cho thế giới nó làm khác vì bị kiểm tra rất kỹ, còn đồ nội địa nó muốn cài cắm cái mợ gì bên trong là quyền của bọn nó, chả ai kiểm soát được.
@bupbechanh mình đang xài hàng ngày đây, ném đủ các kiểu tài khoản từ thẻ tín dụng đến văn bản công việc, xài 2 con laptop nội địa hơn nửa năm rồi vẫn êm ấm, hay do nghèo quá nên nó chả thèm lấy nhỉ. Nếu bạn lo chip hạt gạo mình sẵn sàng mang kính lúp làm kèo tháo máy nửa ngày ngồi soi cho tìm chip hạt gạo luôn
Cười vô mặt
Dồ hoạ tôi khuyên ô dồn tiên mua máy bàn
@kevin2210 Rồi đi lại , công tác, làm dự án là xách cả dàn máy bàn theo mọi nơi nhé.
@bupbechanh Thôi đi bố, đi công tác , ra công trường đếch ai làm đồ hoạ ở đấy cả làm đồ hoạ về văn phòng ngồi làm. Vớ vẫn
@bupbechanh Làm đồ hoạ 1 là ở nhà 2 là văn phòng cty chứ đời nào đi công tác làm đồ hoạ 😆)
@kevin2210 Người ta đang hỏi con laptop, ko hỏi máy bàn, ngáo ah!?
vozer037
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Nếu bạn dùng qua thinkpad thì dùng bàn phím của dòng này sẽ rất ức chế
@vozer037 Không bằng thinkpad hả bác
30tr thì nhiều sự lựa chon lắm, dòng Asus TUF tầm giá ngày build đẹp và xài ngon hơn nhiều. 30tr nên mua Asus TUF hoặc kiếm máy Macbook Pro M1 16gb ram 256 SSD lướt mà mua nếu bạn mong muốn sự ổn định lâu dài, đa phần hiện nay phần mềm hỗ trợ M1 cũng khá ngon rồi từ office tới PTS 2021
@Đức Hỏi ngLI Dell làm đồ họa, ảo hóa chỉ có dòng Precision 75xx là ngang tầm thôi. Dòng Dell Precision 55x0 cùi mía bỏ mợ, máy mỏng, chip cao cấp, chạy nóng là Thọt giảm xung thành ra chả ra cái tích sự gì.
Còn Dell XPS thì chỉ để lướt web, đọc báo, check email, coi phim là chính.
Dell Latitude thì ngon, bền nhưng chỉ dùng cho khối văn phòng, cá nhân ít ai dùng.
Vnfeed
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@dimpSumb Mình ko có kinh nghiệm về máy bàn bạn, nhưng hồi 2018 làm cho Phong Vũ: doanh số bán Card và Main của Asus tốt hơn MSI rất nhiều, mình nghĩ giá nó tốt, còn chất lượng không biết saoa
Vnfeed
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@Đức Hỏi ngLI Bạn tham khảo Dell Pressicon 5530 xem sao, hoặc tìm hiểu kỹ thêm Legion 5 người dùng khác đánh giá thực tế nhu cầu của bạn, chứ Mình vẫn dành tình yêu cho Dell, Sinh viên dùng Vostro, mới đi làm dùng XPS L502, giờ dùng Dell Pression 5540, chưa bao giờ thấy có vấn đề, hỏng vặt và sụt hiệu năng theo thời gian. Còn đổi máy do cho em học, XPS thì mất, chứ ko là ko muốn đổi máy
Vnfeed
ĐẠI BÀNG
9 ngày
@Đức Hỏi ngLI Còn độ mạnh yếu của 1 máy không phải card cao , chip cao là máy mạnh nhé, còn phụ thuộc Build máy, tương thích , tính đồng bộ, và cái này dell nó như Apple của Windows vậy, ngon !
radiofm
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Bạn cập nhật nhu cầu công việc cụ thể, xài soft gì là chính để biết đường anh em họ tư vấn 😁
@radiofm Cái giọng như vậy là seeder của lenovo tàu rồi, bạn không thấy vô quăng câu hỏi rồi để anh em tự nói chuyện với nha à !!!
@khunghoang kinhte 2008 thì ông cũng phải cho người ta thời gian chứ, có phải ai cũng ngồi canh tinhte được như ông đâu, còn bao chuyện phải làm
đồ hoạ kiến trúc thì máy nào cũng làm được, quan trọng là bạn thích thiết kế bên ngoài và khả năng chơi game như nào thôi
3d8x
ĐẠI BÀNG
10 ngày
@nowornever79611196 tào lao....
@nowornever79611196 Nói vớ vẩn, tào lao.

Kiểu Muốn đi thì xe nào cũng đi được, còn thích thiết kế xe nào thì đi.

Giờ người ta muốn dùng để ĐUA XE, mà kêu thích con tay ga thì đi kiểu mợ gì.
@bupbechanh tầm giá 30tr, mà không mua được xe đua thì thua rồi, xe ga thì 1tr thôi,
hanith
ĐẠI BÀNG
10 ngày
Lâu dài của bạn là tầm 24 tháng đúng ko? 😁
@hanith hông :> sao zậy được
Mình đang sử dụng con Rog strix cấu hình như này, dựng hình và render ổn phết. Mình cũng trong ngành kiến trúc, khuyên bạn nếu được thì làm máy bàn, chứ lap cày như này thì mau giảm tuổi thọ lắm.
Screenshot 2021-07-20 183133.jpg
Screenshot 2021-07-20 183152.jpg
@scanninomaxx Con này render có bị "thọt" không bạn? Mình render bằng Corona chỉ dùng CPU nên bị tụt xung CPU đâu đó cỡ 25-40%. Không dùng Vray GPU nên cũng ko rõ con RTX có bị vậy ko?

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

Đang theo dõi

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019