Tư vấn mua nas diskless WD My Cloud EX2 Ultra vs Synology DS218J

tcmDuy
25/5/2018 16:13Phản hồi: 77
Tư vấn mua nas diskless WD My Cloud EX2 Ultra vs Synology DS218J
như tiêu đề ạ, e đang tính mua 1 con nas xài trong gia đình, nhu cầu chủ yếu là backup data qua cloud (ảnh từ iphone, dslr, timemachines macOs v.v..) và lưu phim để làm media center (phim 4k) 😁, có hỗ trợ download torrent trực tiếp trên nas thì càng khỏe (e xem mấy video review wd có thấy cái này :p)

sau 1 ngày lục lọi tìm hiểu thì e thấy con nas wd my cloud home duo có vẻ hợp với e, nhưng lên amazon thì thấy con này được người dùng đánh giá tệ hại quá, toàn 1 - 2* nên e chuyển sang tìm hiểu sang dòng khác, thì e tìm được 2 con sau:

WD My Cloud EX2 Ultra (diskless) và Synology DS218J (diskless).

Vậy có bạn nào đã xài qua 2 con này thì có thể cho e xin ít kinh nghiệm, cảm nhận về cả 2 con này như thế nào ko ạ? từ thiết kế interface, cloud sync, khả năng hoạt động trên môi trường ios, mac, windows thì dòng nào thân thiện và smart hơn ạ?, e xem các video review và quảng cáo thì thấy có vẻ các dòng nas của wd khá là tiện lợi và dễ sd hơn con synology thì phải???

Thêm nữa là e mua dòng diskless này thì mua ổ cứng để sd thì có nhất thiết phải mua các dòng ổ cứng chuyên cho nas, ví dụ như wd red, hoặc seagate ironwolf pro? hay e có thể thay thế = các dòng ổ cứng khác có được ko? ví dụ như wd caviar black/gold?

Ngoài 2 con đấy ra thì còn có con nào trong tầm giá đấy hiệu năng ngon ko ạ??

Mong mọi người tư vấn giúp em :D, thank you mọi người nhiều :* !!!!!
77 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tranhaobk
ĐẠI BÀNG
6 năm
hóng
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
K có ai tư vấn buồn quá, mà có vẻ cả 2 con nas mình đang phân vân cũng k chơi được stream 4k, đang nhắm lên luôn con synology ds418+ 😁
chinhtd
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cobfc Mình cũng đang tìm hiểu dòng Nas này. Chắc là bạn đã mua dùng rồi, bạn cho một vài comment đi.

Theo thông tin mình đọc và xem các clip thì có vẻ nó hỗ trợ rất tốt các hệ điều hành. Có một điều mình băn khoăn là tốc độ xử lý và uploads/downloads có tốt không? So với google drive hay icloud thì cái nào tải file nhanh hơn?
Nếu nas nhanh hơn thì có lẽ mình sẽ đầu tư em
WD My Cloud PR4100
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@chinhtd E chưa mua bro ơi, vì còn đợi nhà xây, rồi thi công hệ thống cáp ngầm mang lan chuẩn gigabyte nữa :v Về phần interface và hỗ trợ thì mình thấy dòng nào cũng tốt, nhưng synology được đánh giá cao hơn rất nhiều so với wd. Còn tốc độ download/upload nó phụ thuộc vào tốc độ đường truyền của bạn chứ nhỉ? Còn nếu bạn hỏi tốc độ stream dữ liệu trong mạng lan thì nó đạt tầm 115mb/s theo đúng thiết kế, còn mấy dòng 4 bay cao cấp hơn thì đạt tàm >200mb/s
BBLand
ĐẠI BÀNG
6 năm
Nhu cầu bạn khá nhiều, wd khuyên bạn ko nên xài vì cấu hình ko đc tốt, ứng dụng hỗ trợ ko nhiều.

mình nghĩ bạn nên qua giải pháp synology và qnap, 2 cái đó mạnh, chuyên về nas cho đủ thể loại từ cá nhân, doanh nghiệp,... họ có os riêng, app nhiều, tuỳ biến cao. Mua cái nào thì tuỳ khả năng, giá.

Nas thì mua hdd dành cho nas nhé, ssd thì quá sức phí.
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@BBLand E dự tính mua synology ds916+ bro ơi, lấy luôn con 4 bay
Nên mua Synology vì nhiều app, còn WD chán lắm.
Còn 4k hay không thì giờ là do app và thiết bị để xem.
VD dùng AppleTV thì app cho Synology dùng sướng.
Synology dùng hdd nào cũng đuoc hết, tuỳ nhu cầu mỗi người. Mình đã sử dụng synology rồi khuyên nên xài vì nó cung cấp nhiều tính năng hay ho :File server, Video Station, Pictures Station, File Station... Synology còn dùng như 1 đầu ghi camera, hỗ trợ sync file như google drive, backup realtime theo dạng version... Synogy có Os riêng dễ setup và quản lý. Synology cũng có app store cho NAs với nhiều app đa dạng.
KienHungRC
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình khuyên mua Synology .Có hdh linux app riêng hỗ trợ từ a tới z .!Mình mua con ds214Play để chủ yếu down phim 4k bluray về xem,hỗ trợ torent vs tk fshare lun chủ yếu trên hdvietnam .!
Mà giờ đi làm nên ko có tg xem phim tính bán lại ,nếu bạn mua mình án lại cho .!
j.shjn3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KienHungRC Bạn chia sẻ down fshare thế nào cho mình với. Mình tìm hiểu bấy lâu nay mà chưa tìm được cách.
@j.shjn3 Ý bạn là tải file trên fshare hả bạn? Nếu muốn tải nhanh thì bạn cần có tài khoản vip, 1 tháng 60k để duy trì thì phải. Hoặc nếu ko muốn mất tiền thì get link. Mình hay get ở getlinkfshare.com, còn nếu bạn đủ kiên nhẫn thì bấm tải chậm và chờ 30s sau khi bấm mới tải đc. Tốc độ chỉ 300kb/s thôi
j.shjn3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@tap_cach_quen Ý mình là download fshare link bằng NAS synology như thế nào?
kien01b1
ĐẠI BÀNG
6 năm
@j.shjn3 Phải có link direct từ fshare, sau đó dùng download station down về thôi. Trước đây có plugin (từ 2013) cho add tài khoản fshare vip; ko rõ hiện trạng thế nào.
j.shjn3
ĐẠI BÀNG
6 năm
@kien01b1 Làm vậy thì cực quá. Thấy bạn ở trên bảo liên kết được với tk Fshare, đang mừng. Cám ơn bạn nhé ^^.
TiaMi
TÍCH CỰC
6 năm
Qnap
seabear1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Sau khi dùng khá nhiều NAS Buffalo thì cuối cùng mình vẫn lựa chọn NAS Buffalo vì độ ổn định của nó 😁, nhưng giờ thì nhất định phải dùng bản chạy Win, cài cắm phần mềm cho dễ ^^. Torrent, làm NVR, tự động up camera video google photos.. IDM để download film :D
Nhân tiện mình đang định nâng cấp ^^
https://nhattao.com/threads/thanh-ly-nas-buffallo-ws-8vhl.7716429/

Mạng Gigabite lý thuyết lên được tầm 120MB/s dòng mình đang dùng lên được khoảng 80MB/s trên thực tế 😃. Bạn gì ở trên bảo dòng cao cấp nào mà được 200mb nghe hơi lạ, nếu là Megabit thì 200mb = 25MB hơi bị thấp, còn 200MB thì mình chưa biết hệ thống mạng phổ thông nào đáp ứng được tốc độ này :v
n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
Tuyệt đội can ngăn k nên mua wd cloud. Bởi vì k có cổng kết nối trực tiếp. Tất cả đều phụ thuộc vào wifi. Và tốc độ up lên là rất lâu
trexanhvn
ĐẠI BÀNG
6 năm
Cũng định mua 1 em, ai dùng rồi làm cmt chi tiết với ạ
hackpeace
ĐẠI BÀNG
6 năm
DS218J nhé, mình đang xài và rất hài lòng 😃

Đáp ứng đầy đủ nhu cầu như bạn nêu trên

Môi trường business rất chuộng dòng DS, còn xài cho home thì khỏi phải bàn.
zaki.vn
ĐẠI BÀNG
6 năm
synology đi bạn, mình đang dùng và thấy nhiều tính năng hay, đi ra ngoài truy cập vô cũng nhanh, sync qua iPhone cũng tuyệt. Kỹ thuật của Synology hỗ trợ cũng tốt.
Nếu bạn yêu cầu xài NAS làm media xuất ra màn hình 4K thì các dòng Home/Soho không có. Phải nâng cấp lên dòng SMB.
Thứ 2, xài NAS bạn bắt buộc phải dòng HDD dành riêng cho NAS như Seagate Iron wolf hoặc WD Red, SSD thì vô tư.
Mình gửi bạn xem thử con 2 Bay NAS-QNAP hỗ trọ 4K, HDMI. Thằng này với Sync đang là đối thủ cạnh tranh phân khúc NÁS trên thế giới. qnap.com/en/product/ts-253be

Sơn Kao
TÍCH CỰC
6 năm
Mình đang xài mycloud 2t được mấy năm. Lúc mua 3.9
Xài trong nội bộ thì đơn giản. Nếu muốn truy cập qua internet phải thuê ip tĩnh.
Tốc độ ghi đọc qua lan cũng khá cao khoảng 70-90 MB
Mình thì chưa xài qua NAS của WD nhưng có nghe sơ qua khá nhiều complaint về hiệu năng của nó. Còn Synology thì mình thấy nó khá ổn. Bạn có thể sử dụng đc rất nhiều tính năng hay ho của Syno như làm đầu ghi của CAM IP, rồi dùng nó làm server DLNR nữa ( kiểu dạng server share film ảnh cho các thiết bị smart phone, smart TV...), backup dữ liệu của PC (time machine, hay backup trực tiếp từ PC qua luôn). Ngoài ra bạn có thể làm "cloud" riêng vs Syno mà không cần phải mua bất cứ gói nào ngoài thiết bị đó, hơn nữa Syno còn có app trên smart phone cũng khá tiện.
Mình từng mua và sử dụng Syno nên có gì ko rõ cứ hỏi nhé
NAS WD Ổ cứng nào cũng ok nhé. Mình mua con nas WD pro4100 mà chán không muốn sài, truyền dữ liệu khá kém, chủ yếu lưu film nên dùng luôn google photo cho tiện. À ai muốn mua để lại cho con pro4100. Giá 7 triệu, lúc mua 14 triệu nhé loại 4 ổ cứng đó . LH 01234241212
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
ko ý e đó là thông số từ nhà sản xuất đưa ra, vì e đang nhắm tới con 4 bay, ds 916+
e chưa xài qua nas, nhưng hiện tại e và vợ e điều là dân làm thiết kế, nên cần tập trung file về 1 nơi, làm việc trực tiếp trên nas, ngoài ra tụi e còn nhiều nhu cầu như xem phim 4k, và e cũng biên tập video 4k với nguồn lưu trực tiếp trên nas, nên e nghĩ với những con 2 bay như ds 218+ chắc chắn sẽ ko đáp ứng được nhu cầu của tụi e như vậy, nên e đang nghĩ đã đầu tư thì đầu tư hẵn 1 lần lên con 4 bay luôn

hiện tại e đang có 2 sự lựa chọn là con ds918+ và ds916+, riêng con ds918+ có hỗ trợ 2 khe m.2 nvme để làm cache, ko biết hiệu năng con này khi đc cache có ngon hơn nhiều so với con ds916+ nhiều ko? (vì e thích thiết kế của con ds916+ hơn)

còn về tốc độ e nghĩ chắc chắn sẽ bị giới hạn bởi tốc độ của mạng lan gigabyte rồi 😔
KienHungRC
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cobfc Với nhu cầu của bạn con Nas mình phục vụ ok lun .!Mua nas 4bays hay 2bays cũng tốc độ nhiu đó .!Con 2bays sau này muốn nâng cấp vẫn kết nối mở rộng thêm ổ cứng nữa .!Con mình chuyên hỗ trợ xem phim mà .! 1AAFF3EA-2A34-4398-990E-0B7B47BBC1CF.png B1D413A5-68EC-4874-912A-FBA7550260E0.png B16318C2-B03C-4363-ACEF-CC744912295E.png 075BF80D-1B0E-4156-9C0A-CE6CD5C62A86.png 6AB007C2-69A7-4A72-AC9E-01A35B0BD4B3.png 49495CDC-1AB9-4EE6-B269-E6B922BA7C6D.png
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@KienHungRC Chào bác, cho e hỏi là bác xem phim từ nas stream data qua wifi hay thế nào ạ? E đang tham khảo thử mấy dòng của qnap, nó có cổng hdmi để xuất hình ảnh ra tv, kiểu như làm htpc luôn, nhưng mà nó chỉ xuất đc 4k @ 30hz thôi 😔
seabear1
ĐẠI BÀNG
6 năm
Như bạn mô tả thì 2 vợ chồng chỉ dùng chức năng lưu trữ, truyền tải tức là lưu file, và đọc file ra từ NAS thôi. Chức năng này thì 2bay hay 4bay ko khác gì nhiều, tốc độ trước sau cũng bị giới hạn bởi mạng Gigabyte, tầm 120MB/s. ~230 MB/ là tốc độ xử lý nội bộ của NAS, kiểu như copy từ ổ này sang ổ kia của NAS hoặc có chăng thì trao đổi qua các giao thức USB 3.1 thì có thể lên được tốc độ đấy, chứ còn với mục đích của bạn thì ko ảnh hưởng đâu 😃
tcmDuy
ĐẠI BÀNG
6 năm
@seabear1 thanks bác, như vậy e đầu tư con ds218+ là ổn rồi đúng ko ạ?

tại vì e nghĩ kiểu ví dụ như mà vợ e đang xem phim 4k từ nas, rồi e lại đang biên tập video 4k cũng lưu trên nas, thì như vậy ko biết là nó có bị quá tải hay ko, kiểu như load fulldisk 100% ấy 😁

còn mấy hệ thống freenas e xem trên youtube ko biết nó xài giao thức và kết nối như thế nào mà copy file qua lại giữa máy tính và nas mà tốc độ lại lên tới cả gần 1000mb/s luôn :O
logman
ĐẠI BÀNG
6 năm
@cobfc Mình nghĩ nếu có nhiều dữ liệu quan trọng thì nên mua con 4 bays để chạy raid, nhỡ khi có 1 ổ cứng hỏng thì vẫn còn dữ liệu, chạy raid cùn nhanh hơn nữa tầm hơn copy tầm hơn 100mb/s

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019