Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

[Tư vấn] Nên nâng cấp SSD hay RAM?

thanhnhut3011
25/5/2019 11:22Phản hồi: 33
[Tư vấn] Nên nâng cấp SSD hay RAM?
Chào mấy anh chị !
Em hiện đang sài con laptop Dell Inspiron N5547 i7-4510U

Vấn đề như sau:

- Máy e win7 chơi Game LOL vẫn bình thương hơi giật lag, nhưng khi cài lên win 10 Pro thì không thể chơi Game LOL nữa, em đã thử cài lại và test với fps trong Game chỉ bằng 0 và load không nổi khi vào trận.
- Em coi thông tin trên mạng thì máy em không có cổng để gắn thêm ổ cứng là sata2 hay msata gì đó, chỉ có 1 nơi gắn là HDD thôi.
- Em đã tối ưu máy chạy nhanh theo cách trên mạng chỉ vẫn không được
- HDD 1T, 2 khe cắm ram (2 cây 4GB)

=> Vậy em nên nâng cấp SSD hay Ram ạ (nhu cầu làm việc trên web nhiều và Game giải trí)

Dưới đây là cấu hình máy e
Em tính mua luôn ổ SSD khoảng 500GB (không biết chọn loại nào ổn định), tại e thấy giá trên mạng tầm 2tr5 trở xuống thì e có thể đi vay được và ổ HDD bỏ không (vì không biết sử dụng gì khi đã dùng SSD đã chứng đủ dung lương cần)

Em ở SG khu vực quận 7, nếu được có thể cho e xin gợi ý những nơi sửa (VD: tgdd, fpt, pv)
Tổng giá tiền thay thế luôn ạ

Quảng cáo

Em cám ơn ! Xin hết
33 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Phuhoba93
TÍCH CỰC
5 năm
Ssd đi. Ram thế được rồi
@Phuhoba93 Anh có thể gợi ý em 1 vài chỗ bán SSD và các loại SSD khoảng 500GB với chỗ cài đặt được không ạ
Arch Megumin
ĐẠI BÀNG
5 năm
SSD không làm bạn chơi game mượt hơn. SSD thì mua của Samsung or SK hynix cho vip
@Arch Megumin Dạ a, cái ở đây là e vào trận đấu không đc, phải chi lag giựt giựt nhẹ, đằng này đen màn hình đợi 3 phút xuất hiện rồi fps 0 đơ máy luôn á a, mặc dù Ram 8GB ở win 7 vẫn chơi bình thường @@
RAM bác 8GB là khá ổn rồi, SSD nếu bác điều kiện thì tốt ,nó làm HĐH chạy mượt hơn, load game nhanh hơn nhưng nó không giúp bác chơi game mượt hơn.
Chip i7-4510U không phải là 1 con chip để chơi game ,chỉ dùng văn phòng nhẹ nhàng thôi.
Nhưng cấu hình này cơ bản cũng đủ chiến LOL rồi, em nghĩ bác nên kiểm tra SW hoặc HW xem có bị hỏng gì k ?
@nguyenbao9559 hướng dẫn e cách kiểm tra software với hảrdwarer với ạ, nếu làm ổn là đỡ tốn kém chi phí nâng cấp, xin chỉ giáo với a
@thanhnhut3011 Bạn đem ra tiệm nói để họ kiểm tra giúp cho ,k cần nâng Ram vs SSD .
@nguyenbao9559 Đem ra phong vũ được không anh, tại e chỉ biết pv tgdd với fpt
Giờ ntn:
Cài lại hẳn máy = Win 10 1903, cái ổ C xóa sạch hẳn rồi cài nhé.
Update driver:
8GB RAM là quá thừa thải rồi, cơ mà nếu có đk thì nâng HDD lên SSD để load game cho lẹ + máy bớt bị nóng.
SSD ko giúp tăng FPS nhưng có thể giúp giữ FPS ổn định hơn nếu có gì đó chạy nền ngoài game (VD như update), trường hợp máy bị quá tải ổ HDD thì hiển nhiên lúc load game sẽ load ko đc và có thể bị đơ máy luôn nhé.
Ngoài ra lắp SSD giúp cải thiện thời gian mở Win, mở bất cứ app nào cài trên SSD và tốc độ nhanh nhiều lần HDD ấy 😁
@max-20091 Dạ a, cám ơn anh chia sẻ, e nghĩ chắc quá tải ổ đĩa rồi, mai e sẽ ra PV r tính toán ạ, cám ơn anh nhiều
dự là driver hình có vấn đề. các máy cpu đời 4 mình thấy chạy win 7 ổn hơn. trước cài 1 con m6800 chạy win 7 full load gpu cpu chả sao. lên win 10 cài ok hết. full load là con gpu nhảy lung tung từ 100% đến 30% giật lag.
@chuviet1991 Cách setting vga của e đây ạ
@thanhnhut3011 cái này ko phải do setting đâu. hình như do driver của của mày theo win 10. cũng có thể phải update bios nhưng mình ko update lên nữa. 😆)
@chuviet1991 tại lúc cài win e thấy cài đủ driver hết ở win 7 thì bình thương chỉ chơi game LOL k lag, sang win 10 là khi vào trận full dísk , fps 0 @@
@thanhnhut3011 ah nếu như full disk thì cứ ssd mà phang 😆
@chuviet1991 Cám ơn a ạ
minhty0602
ĐẠI BÀNG
5 năm
Bạn xem trang Memoryzone & lahitech, 2 chỗ này bán giá mềm hơn, cũng khá uy tín. Loại thì bạn lựa dòng 2.5 inch Sata như Samsung 860 EVO - mắc nhưng hiệu năng ok nhất, WD Blue thì hài hòa 2 yếu tố trên, ngòai ra còn có Sandisk (thương hiệu con của WD), kingston (này dễ bị hàng nhái nếu mua chỗ không nhiều tên tuổi).
@minhty0602 Vậy e phải tính chuyện lên SSD rồi, tks a nhé
Full disk là nó lag kiểu giật cục ấy. Fps đột ngột về 0 rồi tăng trở lại. Nếu vậy thì thay ssd là ok. Ram 8GB quá thừa rồi. 4GB còn chơi được.
@Yan20142297 FPS 0 quài luôn a, nên phải bỏ game, máy chạy rè rè cánh quạt
@thanhnhut3011 Thế thì lỗi gì rồi, thay ssd k fix được đâu (cũng hên xui vì thay ổ cứng phải cài lại win, may mắn thì hết).
Tạm thời bạn thử cài thủ công các driver xem. Nhiều khi auto nó cài nhầm đấy.
Mà có điều kiện mua ssd cũng được, sớm muộn gì cũng phải dùng đến nó. Mua luôn xài cho sướng.
Em mới mua ổ ssd 180GB mà vào cũng lag không thiểu tại sao, ai giúp e teamview với ạ
ms24
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhnhut3011 hồi kì mình có thời gian xài con i3 dòng u như thế này cài win 10 chạy giật như đèn chóp luôn ấy, nên trước mắt bạn cứ đưa nó về win 7 trước để xem lại hiệu năng coi có ổn hơn không, peace!
@ms24 Cám ơn bác đã đưa gợi ý thank bác nhé
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
Nếu máy có noáng quá hay quạt kêu to bác mang qua suachualaptop24h để vệ sinh nha, tiện bác tham khảo cả dịch vụ nâng cấp SSD nữa nhé! chỉ từ 600k thôi ạ
@Seithrs E nâng cấp SSD rồi mà e tést Game thì thấy full cảd amd là fps lag kinh còn khoảng 10% thì bth không ổn định
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhnhut3011 Có khi đơn giản là tại máy không đủ cấu hình để chơi đó bác 😔
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhnhut3011 Win 10 64 bit bắt đầu nhận từ 4.5 gb ram
@Seithrs E test cơ bản là khi chạy game lol với card amd thì fps = 0 amd chạy 99%, e xóa card amd cho chạy card onboard thì vào game lol chơi ổn nhưng giật lag nhẹ với fps từ 50-60, vậy lỗi do card amd phải k ạ
Seithrs
ĐẠI BÀNG
5 năm
@thanhnhut3011 Bác mang máy ra tiệm kiểm tra đi ạ!
Nếu có thể thì nâng cấp SSD 256GB thôi, cài hệ điều hành vào đó. Còn các dữ liệu lưu ở HDD.
Bạn muốn SSD hẳn thì thay luôn HDD. Ổ HDD làm ổ cứng gắn ngoài.
@thanh nhan computer Mình làm rồi bác, hiện tại đang bị vấn đề về card AMD mình nghĩ n bị hư @@
@thanhnhut3011 Ra tiệm coi có biến chuyển từ "nghĩ" sang "hiện thực hư" ko nhé :v

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019