Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn router xuyên... tủ gỗ, phát sóng cả nhà

nhatnam183
24/8/2020 13:27Phản hồi: 11
Tư vấn router xuyên... tủ gỗ, phát sóng cả nhà
Nhà em là chung cư 120m2, router để ở chỗ khoanh đỏ, kích sóng ở chỗ khoanh xanh. Dây ethernet của tòa nhà ngắn quá nên cũng không để được đâu khác cả.
Thấy sóng về 2 phòng ngủ cũng yếu nên em mua về cái router Totolink A3000RU mà sao thấy sóng còn… lởm hơn trước, kể cả sóng 5 lẫn 2.4. Sau đấy mới biết nguyên do là vì để trong tủ gỗ, nhưng bây giờ cũng không còn cách nào khắc phục nữa. Tình hình thế này thì mọi người nghĩ nên giải quyết thế nào ạ? Mua con xuyên tường kiểu Asus N800HP hay mua mesh? (em cũng đã trả cái router totolink) Mục tiêu hiện tại của em là phủ sóng đều cả 3 phòng ngủ không bị tụt tốc độ (phủ 5GHz càng tốt).
11 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

tuanreb
ĐẠI BÀNG
4 năm
Đặt modem nhà mạng ở vị trí đỏ, kéo 1 dây LAN chạy theo tường ra chỗ TV, mua con Redmi AC2100 (~650K) cắm vào là phủ sóng cả nhà mà kinh phí vừa phải
@tuanreb Cáp WAN với LAN đều ở một chỗ này hết nên không biết kéo dài thế nào mà ko mất thẩm mĩ ạ. Với cả người nhà cũng sợ cái AC2100 bảo hành ít
tuanreb
ĐẠI BÀNG
4 năm
@nhatnam183 Sao lắm dây mạng thế, hay nó đi dây đến từng phòng rồi? Con Redmi AC2100 giá rẻ mà sóng khỏe rồi. Kinh tế dư dả làm bộ wifi mesh như thím bên dưới gợi ý cũng được
@tuanreb Chắc nó từng phòng luôn rồi ạ
lastcode
ĐẠI BÀNG
4 năm
Tìm mấy bộ wifi mesh không dây có 2 băng tần dùng cho tiện
@lastcode Em đang nghĩ bộ Totolink T6 v2 vì kinh phí không nhiều ạ
TendaVietNam
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bạn dùng bộ Tenda Nova MW6 nhé, công suất cao sẽ kết nối giữa các node tốt hơn
Nếu dùng MW6 vẫn không đáp ứng được tốc độ thì bạn nên nối 1 dây mạng từ node chính MW6 đến 1 node phụ như hình sẽ đảm bảo tốc độ
Chịu khó khoan 1 lỗ nhỏ trên tủ để đi dây mạng ra

sontinh222
ĐẠI BÀNG
4 năm
Nếu đã dùng mesh thì nơi nào yếu cứ lấp thêm node là full sóng ngay 😃
@sontinh222 Em đang tính lắp mesh nhưng mà node chính ở trong tủ thế kia thì có bị ảnh hưởng nhiều ko không biết
cuti7x
TÍCH CỰC
4 năm
Muốn ko kéo dây cũng đc.Bạn làm cho mình 1 con Xiaomi Ax3600 đặt giữa phòng khách. Vào từng ngóc ngách đo xem sóng thế nào. Phòng nào yếu chơi 1 con Xiaomi Ax6 vào đó,nhà bạn mình tính cần ít nhất 2 con. Nếu đặt con Xiaomi ax3600 gần cửa phong ngủ 1 được thì phát sóng ngon cả 3 phòng ngủ,đặt thêm trong bếp 1 con Xiaomi ax5 là đủ. Nếu không đặt đc gần của phòng ngủ 1 thì cũng cố gắng tính đường chéo từ đó vào đến pn1 để đặt 1 con ax5(nếu vướng mấy lớp tường toilet là mệt). Ổn nhất là dùng 1 con Xiaomi ax3600 mesh với 2 con ax6,3 con này bắt sóng cũng như xuyên tường cực khỏe. Giá cả thì nếu đặt cty mua hộ chuyển về đc là tốt nhất Xiaomi Ax3600 530 tệ,xiaomi ax6 360 tệ(720 tệ 2 con) . tổng thiệt hại 1250 tệ + 500k vận chuyển, phí mua nữa là sấp xỉ 5 củ khoai. Rẻ hơn thì Huawei, 1 con Huawei ax3 pro đặt bàn ăn mesh với 2 con ax3,1 đặt đối diện pn1 và pn3,1c ax3 đặt trong bếp phủ pn 2 bếp,toilet. Tổng thiệt hại rất rẻ,con Huawei ax3 pro 270 tệ,2 con Huawei ax3 380 tệ,650 tệ 3 con + 500k phí mua và vận chuyển, tất cả có gần 3tr,1 cái giá giật mình cho tốc độ ax3000 mesh và wifi6. Nhà VN có 2 đặc điểm rất ghét là xây tường,bê tông cốt thép và nhiều đồ,thôi rồi tủ nhét vào góc,mấy cái này là kẻ thù của sóng wifi. Đó,mình phân tích vậy,còn quyết định là do bạn.
Hi bạn bữa có gắng cho 1 chung cứ 80m2 ngoài vũng tàu, nếu bạn ok mình tư vấn lắp đặt cho nhé
Bên mình chuyên Aruba, Rukus, Cisco hàng usa nhé. ko chơi hàng tàu ;)

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019