Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tư vấn tai nghe dành cho "audiophile" giá rẻ dưới 800k

thainguu
7/11/2019 13:28Phản hồi: 161
Xin chào mọi người,

Rất lâu rồi em mới quay trở lại Tinh tế. Trước hết e xin đính chính lại em chưa thể là một audiophile, em đặt title vậy chỉ là muốn khẳng định bản thân là một người hưởng thụ âm nhạc khá khó tính và có đôi tai cũng thuộc dạng ở mức trên beginner, không phải tai trâu ;))

Như tiêu đề, nhân dịp em mới tậu con Android có chip Hi-Res (chỉ là quảng cáo thôi, chứ nguồn phát của em hàng bình thường đó mà), em đã có kho lossless tuyển chọn kỹ lưỡng, có qua các bác khó tính check log rồi, em chỉ còn thiếu 1 tai nghe đủ tốt để thưởng thức thôi ạ.

Tìm hiểu mãi nhưng do em cũng bỏ nghe mấy năm nên bây giờ kiến thức về âm thanh của em hạn hẹp quá, hồi cách đây mấy năm nổi lên nào Yuin PK3, SoundMagic... Toàn là những tên tuổi trong làng âm thanh chất lượng đủ cao giá rẻ.

Không vòng vo, thể loại nhạc của em là khá tạp, tuy nhiên tập trung vào những thể loại pop, ballad, R&B, instrumental music. Dạo gần đây e hay phê pha với Vpop nhạc trẻ của những ca sĩ trẻ như Erik, Suni Hạ Linh, Đức Phúc, Lily... Cho nên em khẳng định em không phải là basshead nặng (vẫn thích EDM đấy nhưng ko cần phải bass quá nhiều đâu), em thiên về mid, treble, âm trường đủ rộng, giọng hát ấm áp, nhạc cụ tách bạch là em đủ thưởng thức rồi ạ!

Nay viết bài mong anh em có kinh nghiệm, có hiểu biết tư vấn giúp em một cặp tai nghe (in ear) giá tốt, không mắc hơn 800k đâu ạ, để em nó được dịp thưởng thức lại âm thanh!

Em vốn ấn tượng vs SoundMagic, mà quên mất dòng nào đó đc khen là cho chất âm ngọt ngào, ấm áp. Mấy hôm nay tìm hiểu thì thấy Knowdledge Zenith nổi lên quá, anh em cho em vài ứng cử viên nhé, được mai em sẽ đi múc luôn! Sài Gòn thì ko thiếu chỗ bán mà ;)

Cảm ơn các bác đã chịu khó đọc hết bài, và mong nhận được tư vấn.
161 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kimsonphuc
ĐẠI BÀNG
4 năm
Bác chịu khó vào group tai nghe trên fb sẽ được tư vấn kỹ hơn và nhiều hơn. Tầm tiền của bác thì chú ý mấy hãng tai Trung Quốc. Chứ muốn hay hơn thì chi phí cũng kha khá, inear mà bác đòi âm trường rộng thì cũng hơi quá đấy.
@kimsonphuc DxO có chấm điểm âm thanh smartphone rồi, chấm luôn mấy cái tai nghe này cho nó chuẩn để mấy bác audiophile đỡ chém gió nhiều.
Nghi Duong
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sennheiser CX300
marilonluu
TÍCH CỰC
4 năm
Mình giờ đang dùng Sony MDR X55Ap và Senheinser HD 400s
minhmeosg
ĐẠI BÀNG
4 năm
Sennheiser px200
Chắc múc con sen 😁
Mình thì vẫn em này, xài hơn năm rồi, khá phá mà nghe vẫn ngon 😁 Sony XB55AP.
Doanctt
ĐẠI BÀNG
4 năm
@alakazam1994 E ngèo mỗi này thui
@dnhdnh Mình cũng như bác. Cứ vứt xó chả buồn nghe. Đang định chuyển sang over ear
@alakazam1994 Tai nghe này nghe này vốn như tên gọi của nó: Dòng extra bass nên nghe EDM thì ok, hoặc làm tí giấm vào nghe Vinahouse thì phê. Nhưng nghe ballad, pop thì không ổn lắm, bass nhiều quá đâm ra thấy lùng bùng trong tai 😃. Bác thớt cố tí tẹo mua H500A nghe ổn luôn.
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
4 năm
@Doanctt Cái này của bác là máy nghe nhạc hay DAC rời vậy bác? Mã sp là gì ạ?
Bác nên chơi tai over ear hoặc on ear thì nghe âm trường sẽ thoải mái với đỡ nặng tai hơn.
Tầm tiền bác nêu e thấy mấy con là tương đối ổn rồi.
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@xaxkilloxax cảm ơn bác, e hơi quá khi đòi in ear mà soundstage rộng rãi 😁
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
4 năm
Ko biết đặt chiếc iPhone 4S lên đây có thánh nào phán điện thoại nghe nhạc nào dám vượt qua tượng đài này k? :v
TDCuong_TN
TÍCH CỰC
4 năm
@grenade87 không đột tử là may rồi lại còn hay hay k
tomguitar
ĐẠI BÀNG
4 năm
@TDCuong_TN e tai trâu thôi, hồi ra ip4s e có mua 1 cái máy mp3 sony walkman, nằm đeo tai nghe thấm ơi là thấm, cho tới bg thấy mấy con bình dân hem có cxuc đấy nữa.
@grenade87 ra quán điện thoại test với 1 con tai nghe tốt. nghe chúng nó đồn đại làm gì. âm nhạc là sở thích mà đâu phải là học thức
@grenade87 V20 thì mình chưa so vs con G6 còn con G6 vs G7 thì âm thanh khác bọt vl luôn :v G8 thì trung tính ko ấm như G7
Creative EP-630 400k
@TYA Con này bass khô quá
Superlux HD668b hoặc HD681b. Koss porta pro cũng ổn.
Quangtoai
ĐẠI BÀNG
4 năm
Xiaomi 89k nghe hay cực.
iommvo
TÍCH CỰC
4 năm
Bác lên đây.toàn dân audiophile cả
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@iommvo để e mon men vào, chỉ dám đọc bình luận thôi chứ ko dám nói, vì mình ko đủ trình để bình luận ạ
Ngày xưa thì khuyên bạn nên mua cx300, ep630 nhưng bây giờ nói thật bỏ 800k mua con tai nghe quá phí tiền. Bác cầm 150k ra mua con tai beats của HTC, hoặc akg của samsung đảm bảo là hơn ep630 trở lên. Đập chết đội tai xiaomi 500k.
@iCừu 01 Đập chết ? Nói gì vậy, con tai Akg của sam thì đeo rất hở, beats htc thì treble vs mid tuổi vs xiaomi iron pro. Giá 500k thì con iron pro ngon nhất.
Đeo inear thì đầu tiên phải kín, âm thanh phải cân bằng chứ bass nặng sau bí thì đeo thế quái nào được
@Quang Minh jr AKG hở là do cái tai của bạn thôi, tai beats nó mạnh về bass thì lôi treble với mid ra làm gì. Xiaomi chả có tuổi gì trong làng âm thanh cả, tất cả đống loa và tai nghe xiaomi nghe như đấm vào tai vậy, cái tai 500k của nó chắc lại của hãng khựa nào dán tên xiaomi vào, nhìn cái tai đã 100% giống phôi tàu.
Tai nghe cân bằng thì tuỳ người thích thôi, đa phần là bass head, cứ tập trung tiếng bass ổn là đã ăn tiền rồi. Còn cân bằng hơn thì dùng akg của samsung cũng ổn. Vì nó sx ở vn nên các thanh niên nhảy ra nhiều giá rẻ, tội gì bỏ 800k ra mua con tai nghe ko hơn là mấy.
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@iCừu 01 cảm ơn bác đã cho ý kiến, em thích bass, vì em cũng thích EDM, e cũng nghe pop cơ mà, tuy nhiên em không phải basshead, một tai nghe mà bass tràn lan dội hết cả mid và treble thì em không thể thẩm đc ạ 😁
@thainguu Bạn ko thẩm đc nhưng đa số mọi người khen tai beats của htc nên họ thẩm đc. Ko thích bass thì bạn nghe akg.
Ráng lên 3tr mua Sennheiser ie 40 pro đi bạn. Nếu ko với dc thì nên chọn Sony thôi, thích Bluetooth thì chọn WI-XB400, tai nghe cắm dây thì mua cũ cũng ổn.
grenade87
ĐẠI BÀNG
4 năm
@Khoa Monster mua cái 800 sau thời gian chán lại mua cái 3tr mà 😁
MoNoJi
CAO CẤP
4 năm
@Khoa Monster Thế sao ông ko tư vấn cố lên mẹ nó 10-15tr mua luôn cho xịn, 3tr thì ít quá ihihihihi mua đt xe máy chục triệu, nhà trăm triệu còn đc mà 😁
Làm như ai cũng có dư để bỏ 3tr mua tai nghe
@MoNoJi Thì nếu có dư thì mua, như bạn này muốn tư vấn mà đâu có nói tài chính eo hẹp gì đâu.
Mà từ 800 đến 3tr là khoảng cách đâu to tát gì so với gợi ý 10-15tr của bạn
@grenade87 Cho nên muốn tiết kiệm thì phải học cách tự hài lòng với những món đồ mình đang có hehe
Giá dưới 800k chỉ dành cho tai trâu thôi cụ ơi..làm gì audiophile mà có 800k ? 2000k đốt đuốc tìm ko ra..mơ đi cụ ạ !
@xuanlong1966 800k thì hợp với "lẩu". Chứ đòi hương vị đặc biệt thì phải 8"củ"
Arthas92
ĐẠI BÀNG
4 năm
@deconbebong mình có 2 bộ full size amp dac đầy đủ, nhưng vẫn thấy có con 800k mình nghe vẫn thấy k tệ, k phải đồ vứt đi, và ngược lại có những con 3-4 củ nghe vẫn chả thể nào hợp tai dc.
@deconbebong Kkk
@Arthas92 Muốn học giỏi thì phải chăm học
Muốn nghe giỏi thì phải hay nghe
Chẳng ai mới đi học ngày đầu mà bảo mình giỏi cả.
Tất cả đều phải rèn luyện, và đôi tai của bạn cũng thế.
Đôi tai của tôi cũng vậy. Chúng giúp tôi bỏ ra không quá nhiều tiền mà vẫn có được chất âm mong muốn ;);)
SoundMagic E10c nghe tạp cũng được mà giá cũng chỉ vài trăm k như yêu cầu
teobe
TÍCH CỰC
4 năm
@Myname's705sh Em ít dùng, bảo quản kỹ càng mà đến năm thứ 2 phần vỏ tai bị nứt gãy hết bác ạ. Nghe âm thanh ko có gì đặc biệt, thích phụ kiện với hoàn thiện tốt. Nhưng chất lượng phần vỏ kém quá, cái này do lão hoá thôi. Các hãng lâu đời vẫn hơn 1 bậc là đây.
@seavn Mình đánh giá nó nghe tạp được bạn ạ. Âm thanh cũng khá sạch và tách bạch. Tuy nhiên bass không sâu.
Mình nghe linh tinh nên đánh giá nó khá ok.
Tai nghe mà theo máy điện thoại mình thấy tai Sony MH1C cũng ngon.
Trước cỡ 2007, hồi hay chơi điện thoại Nhật thấy có PX100 hoặc CX300 ngon với nhạc vàng hoặc hòa tấu
@teobe Mình dùng 2 năm cũng gần như ngày nào cũng nghe nhưng vẫn thấy không khác gì hồi đầu và chưa có hiện tượng bị như bạn. Mà phần housing nó bằng kim loại mà bạn nhỉ? Còn thì như bạn chủ top nói về tai nghe vài trăm k thì chắc khó kỳ vọng độ hoàn thiện quá cao hoặc thương hiệu lớn (có nhưng là loại low)
teobe
TÍCH CỰC
4 năm
@Myname's705sh Mình diễn ta hiểu hơi nhầm. Cái phần dây nối với tai nghe ấy bác, của em nứt dần đều nhứ không phải do gập, hay ngoại lực. Em lại nghe it, giữ đồ cẩn thận lắm..😔 Tai em E10c.
IQ52
TÍCH CỰC
4 năm
in-ear <800 thì re400, e700m, final e2000 đều thiên sáng, khá chi tiết
ra xuân vũ, 3k nghe thử rồi hẳn quyết và nhớ là dẹp vụ âm trường rộng tầm này đi 😁
thainguu
TÍCH CỰC
4 năm
@IQ52 cảm ơn bác, có 800k mà em đòi âm trường rộng đúng là ngốc nghếch, nhất là với in ear haha
có con sony XB550ap giá tầm 1tr, nếu mua cũ tầm 600-700k gì đấy, nghe nhạc trẻ khá ổn, dành cho ai thích bass nhiều
ndta13
CAO CẤP
4 năm
Hãy mạnh dạn tin mình và đi trải nghiệm thử con 1more E1003 xem sao 😁
Pamjahun
ĐẠI BÀNG
4 năm
@ndta13 Em cắm G5 nghe con này Treb hơi sắc, Bass hơi bè ra, không có chiều sâu, không hay cho lắm, Truyền thống của 1More vẫn là làm kiểu V-Shaped thì phải
ndta13
CAO CẤP
4 năm
@Pamjahun Đúng rùi bạn, con này khá khó nghe vì tiếng nó khô, tuy nhiên mình thích như vậy, tiếng bass không nhiều, dải treble đẹp. Trong tầm giá này toàn mấy con bass ồm ồm hoặc tiếng ngang phè phè, nghe chán lắm, có mỗi con này có âm đặc trưng nghe thích thôi. Nếu bạn muốn dễ nghe thì bạn hướng đến con Beyerdynamic beat bird thử xem, còn thích bass sướng thì nên xem con RHA MA390, bass dày nhưng kiểm soát tốt

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019