tư vấn thay màn hình laptop lên fullHD

snuwolf
24/12/2014 12:6Phản hồi: 20
mình có con laptop dell 15R 5520 màn hình 1366x768, giờ muốn thay cái màn fullHD nhưng tham khảo 1 số chỗ thì ko lắp vào được vì khác chân cắm, nhưng hình như có cổng chuyển
bạn nào có kinh nghiệm chỉ giúp mình với
20 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Đến là khổ, với laptop thì khi thiết kế nó đã phải tính hết cho tương thích từ cổng cắm, điện đóm, thoát nhiệt, độ phân giải, kích thước ... không phải như máy bàn mà theo chuẩn chung thích thì cứ cắm từng mô đun vào.

Giờ bạn thay màn hình vào mà có cổng chuyển thì cái cổng chuyển đó có chỗ để nhét nó vào không hay lại phải để long thòng bên ngoài; màn hình full HD còn VGA thì sao, độ phân giải bao nhiêu? Có tìm được con VGA có độ phân giải nào thích hợp không? Mà laptop đóng lại VGA thì 6 tháng đã mừng rồi ...

Thích full HD thì mua cả con mới bạn ạ
snuwolf
ĐẠI BÀNG
9 năm
@caophi VGA thì ko lo, vì mình cắm màn hình rời 2 màn fullHD ko vấn đề j, cổng chuyển thì trong máy thiếu j chỗ, còn nguyên cái ổ DVD có thể tháo ra cơ mà 😁
vấn đề là cùng model con laptop của mình có build lựa chọn màn fullHD nên mình mới hỏi, VGA thì ko cần thay nhưng từ đầu ra VGA đến màn hình may ra có thể thay cả cụm
@snuwolf Mình cũng dùng con 5520 giống chủ thớt, cấu hình Cpu + Gpu ngon, ram 2 khe, đã thay DVD bằng Caddybay, thêm 1 SSD.
Tuy nhiên màn hình thật cùi bắp, muốn lên Full HD mà cũng không rõ có ok không.
FULL HD à bác. Nếu VGA mạnh chuẩn thì sắm thêm cái màn hình cắm qua cổng HDMI là đc
snuwolf
ĐẠI BÀNG
9 năm
@hailongdh vấn đề là mình muốn thay cái màn laptop hiện tại cơ vì nó bị điểm chết nên muốn thay 1 thể
Về card vga của laptop mình nghĩ là không vấn đề gì với full hd, bằng chứng là có thể cắm màn ngoài full hd được. Nhưng vấn đề chỗ đào đâu ra tấm panel màn cùng kích thước và chân cắm với màn nguyên bản?
@haipvg miếng màn hình như vậy mà full HD thì đắt lắm ko chắc có kiếm được không. Bác thử hỏi xem mấy cái Dell đời mới có cái màn hình nào full HD k. Nếu có thì hỏi mấy ông kỹ thuật xem có lắp vào máy đc ko. Nghĩ thế mà ko chắc nó đã thế. 😁
@hailongdh Câu này phải hỏi chủ top chứ, mình chỉ bàn luận thôi :D
snuwolf
ĐẠI BÀNG
9 năm

màn hình thì có bạn ơi, vì cùng model con của mình có build lựa chọn màn fullHD mà
rick century
ĐẠI BÀNG
7 năm
Như thế này bạn nhé. màn hình hd sử dụng cáp màn hình 1 channel còn hd+/fhd sử dụng cáp màn hình 2 channels. Nếu bạn đang sử dụng màn hình hd+(1600*900) thì chỉ cần thay cái màn hình là được. Còn bạn đang sử dụng hd thì việc đầu tiên là bạn phải xem nhà sản xuất có build cấu hình nào fhd không? nếu có thì bạn phải tìm 1 cái cáp màn hình dành riêng cho fhd của cái model đó có trong tay rồi thì bạn mới tính tiếp được. Còn bản thân cpu hay vga cũng không quan trọng, đa số hiện nay hỗ trợ lên tới uhd. Nhưng vấn đề là bạn có kiếm được cái display cable phù hợp hay không hoặc nhà sản xuất có thiết kế hay không? mấy cái này thì cần thời gian. Mình biết trên aliexpress có bán tất cả nếu model bạn có hỗ trợ chỉ cần bỏ chút thời gian tìm kiếm. Ngại chút là 100% hàng Trung Quốc. Việt Nam thì bạn không nên tìm làm gì, vô ích thôi. Cái màn hình thì bản thân nó cũng có nhiều loại, mỏng hoặc dày, gương hoặc nhám, 30 pin hay 40 pin. Cái này thì ở Việt Nam bạn tìm rất dễ dàng. Chốt câu cuối cùng nếu muốn nâng cấp thì bạn phải tự làm, Còn mang ra tiệm người ta đa số sẽ từ chối hoặc sẽ tư vấn cho bạn cái màn hình như cũ, ít trung tâm nào dám đánh cược uy tín của họ lắm. trừ khi model của bạn quá thịnh hành và họ có sẵn.
@rick century h
xinloiem1012
ĐẠI BÀNG
7 năm
Anh em cho hỏi có chỗ nào thay màn full hd 15.6' tấm nền ips không
rick century
ĐẠI BÀNG
7 năm
@pinkiekingkie Theo mình biết 15.6 chỉ có các loại: gương, nhám, dày, mỏng x 40 pin , 30 pin
Pnmr560
TÍCH CỰC
7 năm
@rick century Bác này nói chuẩn nè
pykenhamster
ĐẠI BÀNG
6 năm
@rick century bác cho em hỏi cpu của e có hỗ trợ màn hình lên đến 2560x1600@60Hz nhưng hiện tại màn hình của em là chỉ là 1366x768. (laptop) có VGA 840M vậy em lên fhd được không?
@pykenhamster VGA 1gb chạy được đến full HD, vga 2gb thì chạy được đến 2K, 4gb chạy được đến 3K, 8gb chạy được đến 4K
cuti7x
TÍCH CỰC
6 năm
Trò này nhiều người mày mò làm và thành công nhé. Bạn mua mấy thứ này tại đây:
-màn hình:
https://www.parts-people.com/index.php?action=item&id=16205
-cổng chuyển đổi từ HD-full HD:
https://www.parts-people.com/index.php?action=item&id=14249

Dell OEM Inspiron 15R 7520 5520 LCD Ribbon Cable R4WW7

1 Year Warranty + $5.00 Shipping! Gently Used Dell (R4WW7) LCD Ribbon Cable Dell OEM Inspiron 15R (7520 5520) 15.6" FHD (1080p) Ribbon L Laptops.
parts-people.com

CHIẾN THÔI?

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019