[tư vấn] về xe sirius và việc tiết kiệm xăng

shuuichi
10/9/2012 8:16Phản hồi: 92
92 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

mọi người cho xin ý kiến tí
có ý kiến là

"nếu 2 xe giống nhau tất tần tật về mọi thứ ngoại trừ 1 xe bánh mâm, còn 1 xe bánh nan hoa. thì xe bánh mâm đi hao xăng hơn"

cho hỏi có đúng ko vậy ?
xe nào tải nặng hơn thì hao xăng hơn, bánh mâm nặng hơn bánh căm => ......
có phải xe nào tải nặng hơn thì hao xăng hơn k, bạn trả lời xem nào
thanks bạn, vậy là bánh mâm đi hao xăng hơn
Tốn quá tốn quá 😁, con tay ga 125 của mình chạy freeway lên đc 60km/lít đấy 😃
Sirius chạy nội thành 45-50Km/L, đường trường chạy trên 65Km/L. Vậy là rất tiết kiệm xăng, mà Si là xe 110cc.
Xe mới thì bác phải hỏi người ta xem chạy rô đai ntn rồi tuân thủ cho đúng.
Sau rôđai xong xe nhẹ thêm thì chạy càng ít hao xăng.
Bác phải đi tầm >15000km xe hao xăng do bộ chế hòa khí bị mòn kim xăng, bác đưa xe đi phục hồi bộ chế hòa khí,súc rửa vệ sinh và thay bộ kim là ok
http://www.centacarburetor.com/vn/service.html
oh.thanks các pro tư vấn.
mà tình hình là thích đi bánh mâm cho nó xì tai hai mái
nhưng ba má bảo bánh mâm hao xăng nên xúc cho mày bánh căm thôi
haizz. có hơi hơi tiếc nuối chút chút
Ex 2011 côn tay đi ít hao xăng hơn SI nhiều. Đường trường 60-63 km/lit. Nội thành trên dưới 55 km/lit xăng. test cả chục lần vẩn thế.
boyvtkg
ĐẠI BÀNG
11 năm
Bạn mún xe số FI thì nên mua con Jupiter FI mới ra ấy bạn àh! Rất là tk xăng! Fu dàn nhựa dỏm lắm! Chạy 1 tgian nó lỏng kêu lắm!
@boyvtkg e chẳng biết ju tiết kiệm thế nào chứ dòng xe ya cứ mới mua đi sướng, ko hao xăng, nhưng đi càng lâu càng ăn xăng kinh khủng, nổi tiếng là novo. đc mỗi cái bền và chắc xe
sỉius của mình đi 40k km rùi đường trường 51 ~53 km/l . nội thành thì 45 ~ 48km/l
HUY789
ĐẠI BÀNG
11 năm
Cái sai thực tế đa phần là mọi người không muốn nhìn nhận vào những sự cải tiến vượt lên của 2 hãng Ya và SU. Nói thật về máy móc giờ 2 hãng này còn bốc và tiết kiệm xăng hơn Honda. Bảo thủ giữ khư khư quan điểm (có thể do ít được tiếp xúc nhiều loại xe khác nhau), bao biện cho những sự thực đi xuống thì chỉ tổ làm công nghiệp lắp ráp oto, xe máy VN ngày càng xuống cấp, kém hơn so với khu vực. Mình nhớ hồi đầu, VN lắp ráp mấy dòng Dream, Wave ngon lành lắm, giờ thì...:mad: đếch muốn nói nữa.
PS: nhà có cả FU Neo, Wave S 110, Ju V, Su Hayate.
@HUY789 e rất đồng quan điểm với bác 😃
nhưng chúng ta k thể thay đổi được gì. Mọi người chú trọng mua về đi đâu cũng có thể tìm hàng TQ sửa tạm nên ai cũng muốn mua HONDA 😔(
mải mê với ý nghĩ hàng YAMAHA va SU linh kiện rất hiếm khó mua khó thay thế :(
linh kiện thì vào hãng mà mua? mình đi Si Rc trắng đen nè bữa té xe thay vài món thấy củbg rẻ mà
Thời gian đầu thì chạy hơi tốn xăng tý, tầm 3000km trở đi là ngon lành cành đào, thay nhớt 500km đầu, rồi 1000km nữa thay tiếp, sau đó là cứ 1500km thay là chuẩn, đừng thay nhớt hãng là được 😃
linh05
TÍCH CỰC
11 năm
@huutai_pasion Kinh nghiệm của bác chuẩn rồi. Nhớt thì nên xài nhớt có tên tuổi, nhớt hãng thực chất là OEM thôi, nhớt Honda + Yamaha + Su đắt mà chưa hẳn đã tốt. Mình thì vote 1 phiếu cho Havoline Caltex.
@linh05 thằng caltex đi dg trg đỉnh thật bác ah!
@linh05 hjx, thế mà sách hướng dẫn sử dụng khuyên dùng nhớt hãng 😔
chỉnh garanti sẽ làm xe yếu đi đấy, vì xe mới nhà sản xuất đã chỉnh nó khá chuẩn rồi, nếu bạn chỉnh thì chỉ nên chỉnh cho tiếng nổ chậm đi khi xe dừng hẳn thôi. đủ để ko tắt máy là đc. oke. còn sirius đi xăng như vậy là oke rồi. nên đi đều ga thì sẽ tiết kiệm xăng hơn so với đi thốt ga
công nhận là khi đọc các comen của các bác trên tinh tế là e biết các bác đều muốn đi xe bốc hơn là tiết kiệm xăng. e chăng biết các bác tung hô thế nào chứ từ trước đến giờ ai cũng phàn nàn là xe ya đi tốn xăng hơn honda, mà bây giờ các bác đều nói ya tk xăng. éo hiểu nổi
boyvtkg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lonelyday_imissyous2 Bộ bạn ko biết là chất lượng honda việt nam đang ngày một đi xuống ah? Hiện h mình đang chạy ya, nhưng lại thích xe su! Cmt trên của mình là lâu rồi!
@boyvtkg minh biết. honda chất lượng ko đc tốt như trước nhưng đc cái tiết kiệm xăng hơn
kimlan2629
ĐẠI BÀNG
11 năm
kiếm 1 mobin sườn Funeo theo xe thay vào (mã Tec -mp26), thay cái bugi NGK bạch kim (platium) 75k, qua Khang Keihin ở quận Tân Phú cho ổng canh lại, hết bài ! trong phạm vi 500k làm ok ngay thôi, ko thì cầm 500k qua ông Khang làm lun, thế là xong !
linh05
TÍCH CỰC
11 năm
K biết sách HD của bạn là xe gì? Chứ mình đã xem mấy cuốn HDSD thì sách chỉ khuyến cáo sử dụng nhớt loại nào thôi (ví dụ 20W-50, 10W-40...).

Xe Honda tiết kiệm xăng là câu cửa miệng của thế hệ cha, chú chúng ta thôi, thời những năm 80, 90. Còn giờ đây, Yamaha và Su đều có dòng xe cũng tiết kiệm xăng (như Su ViVa 115 Fi tới 70-80 km/l). Còn Honda VN, tiết kiệm xăng mà không tiết kiệm tiền đâu 😃
boyvtkg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@linh05 Ko phải cửa miệng mà là sự thật! Honda nhập thời đó rất tk xăng! Nhưng h honda việt nam chất lượng ngày càng giảm!
Mình éo thấy Air blade tk xăng j cả mà mọi ng bảo tk! Chắc là tự an ủi! Haizz!
@boyvtkg nhưng chắc chán tk xăng hơn novo đấy bạn ah.
boyvtkg
ĐẠI BÀNG
11 năm
@lonelyday_imissyous2 Uk mình ko nói nouvo tk xăng! Mà cậu mình có chiếc airblade 2011 108cc thấy xăng cũng ngang chiếc nou mình! AB 125 thì ko biết sao!
H kêu mình mua xe số tk xăng thì mình sẽ chọn Viva FI! TK xăng nhất ròi!
@boyvtkg chuẩn rồi. novo của bạn là sx tk nhất trong dòng novo rồi. @@
Độ hao xăng lý thuyết mà bồ đưa ra, 47km/l đó là trong thời gian thử nghiệm, chạy tốc độ bình thường liên tục, không dừng không nạp không tải. Ngoài thực tế đương nhiên sẽ có chêch lệch chứ, chêch lệch là do: tải trọng, kẹt xe, kéo nạp.... Xe của bồ có mức xăng dao dộng xung quanh mức xăng chuẩn công bố như vậy là mình thấy bình thường rồi, nếu bồ muốn canh chỉnh lại thì nên mang lên Yamaha Town, ở đó mới có thiết bị chuyên dùng để canh chỉnh, các 3s bình thường không có đâu.
Bồ chỉ nói Si RC Black nên cũng không rõ có phải mẫu Si FI mới ra hay không, nêu là SI FI thì việc cân chỉnh bộ phun xăng FI là không cần tiết đâu, vì bộ cân chỉnh còn mới, chưa xảy ra lỗi lầm trong hoạt động
Tình hình chiếc Sirius cua mình gần 8 năm rồi 1lit đi đươc 45 km, hồi mới mua chạy đường trường được 60km
huydaika13
TÍCH CỰC
9 năm
chiếc ex10 của mình 1l đi đc 60km 😁
Mn cho em hỏi là em mới mua xe sirus fcx(50cc), em đổ lần đầu 2l, và lần sau 1l, chạy được 110km(chx tính xăng do hãng đổ sẵn để chạy về nhà khoảng 15km), chạy đàng hoàng, ko kéo ga mạnh, lên ga tutu, và chạy giữ ga khi ở tốc độ 35-40, ai bt sao hao xăng z ko, bt giải thích cho em với
@Nguyễn ppw Trời post 10 năm rồi mà bạn
@Cao Thế Tài Là s ạ
@Nguyễn ppw Chạy thốc ga tiết kiệm xăng hơn đó bạn, đặc biệt là với xe phân khối nhỏ. Thử xem.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019