Tư vấn xe đạp Hybrid tầm 15tr

windy261
25/3/2021 13:57Phản hồi: 12
Tư vấn xe đạp Hybrid tầm 15tr
Chào các bạn, mình cao 1m74 nặng 74kg. Mình đang làm về lĩnh vực IT nên thời gian ngồi khá nhiều. Mình có cũng thường bơi trong tuần 2 lần tuần tầm 1,5km và đang muốn kết hợp đạp xe cuối tuần.

Nhu cầu chủ yếu đi trong phố đoạn Nguyễn Văn Linh & Đại Lộ Võ Văn Kiệt thường tổng cự ly tầm 40-50km. Tốc độ trung bình tầm 20km/h, thỉnh thoảng hay thích bức tốc. Lâu lâu cũng muốn có những chuyến đi xa trãi nghiệm như Vũng Tàu …

Mình đang đi con Asama vanguard al 6061 đạp cảm giác hơi lỏng lẻo khi bức tốc, qua mấy cái gờ thì xe hay bị đảo. Nên đang tìm dòng xe phù hợp & nhờ mọi anh em đã có kinh nghiệm tư vấn

Hiện tại đang tìm hiểu vài con dưới đây

Giant FASTROAD SL 2 2021
Dòng này 1 đang số search thì giá tầm 14tr~, nhưng bên Giant bán giá 19tr~ không hiểu tại sao có sự chênh lệch lớn như vậy. Thông tin thì toàn chính hãng, minh cũng đang thích và thấy em này phù hợp nhất

Giant Escape city 2 (tầm 8~9tr)

Trek FX2 Disc (~14tr)
12 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Chào bạn,

Ngoại trừ chiếc Giant Escape ra - thời buổi này mua 1 chiếc xe đạp ko thắng dĩa cũng hơi kì kì - thì 2 chiếc kia khá ổn, Giant Fastroad kiểu dáng mạnh mẽ, hiện đại, cấu hình tốt hơn, Trek FX2 Disk mang thương hiệu cao cấp hơn.

Với chiều cao của bạn, khi mua xe chọn size M (size 17-18), bạn tìm hiểu thêm trên mạng, với nhờ người bán tư vấn thêm. Tuy nhiên cũng ko nên hoàn toàn nghe theo họ. Người bán nhiều khi muốn đẩy đi mấy size khó bán nên có lúc sẽ ko thật lòng lắm. Bạn mình mua xe ở 1 hãng lớn từng bị như vậy, và mình ép phải trở lại đó đổi chiếc khác cho bằng được.

Về giá bán, đó giờ chủ yếu tự ráp (nghĩa là tự mua đồ rồi đem cho thợ ráp :p ) nên ko rành lắm về giá xe mới và nguyên bản, mình cũng để ý thấy mấy tiệm ngoài bán xe gần với giá trị thực hơn so với vô hãng mua, nếu họ cam kết chính hãng thì cứ giá rẻ hơn mà vác về thôi. Lí do có mức giá này có lẽ 1 phần vì họ nhập xe lúc hãng đang sale.

Dòng xe hybrid này có mặt cũng lâu rồi, kết hợp giữa các loại xe khác nhau (road, mtb, touring), mình chưa đạp qua, nhưng phán đoán do nó có cả ưu và nhược của mấy xe kia, thành ra nửa nạc nửa mỡ, nên tới giờ vẫn không thấy nhiều người chơi, mấy anh em đạp lâu năm cũng chẳng thấy ai còn sở hữu dòng này cả. Hồi đầu kiếm mua xe, mình cũng có để ý tới nó, sau đó lại lăn tăn xe road, cuối cùng trời xui đất khiến sao mà lụm về 1 con mtb (mountain bike - leo núi), để rồi dính luôn với các thể loại mtb cho tới giờ.

* Mình cũng IT, đạp xe đi làm 10 năm nay, mỗi ngày đi chừng 40km. Lí do mình chọn xe đạp là vì lười tập thể dục. Lúc trước cũng 1 thời gian sáng bơi 1 chập rồi mới vô làm, nhưng phải dậy sớm quá (4h sáng), nên thấy đạp xe là lựa chọn tối ưu nhất, kết hợp đi lại và vận động cơ thể, lại còn có thể chém gió là đang bảo vệ môi trường các kiểu. Hồi đó bị đau lưng, bác sĩ phán thoái hoá cột sống (chắc do ngồi nhiều, với lúc nhỏ lao động nặng). Đạp được đâu khoảng 1 năm thì cái bệnh đau lưng này nó biến mất hồi nào ko hay.

* Mình đi làm có 1 đoạn qua Nguyễn Văn Linh, thấy nhiều anh em ở đó đạp xe vào làn xe hơi, lại còn vượt đèn đỏ trông rất chướng mắt. Hồi mới đạp xe, mấy tháng đầu mình cũng vậy, lại còn đi khoe với thiên hạ là đi xe đạp sướng ở mấy điểm này. Rồi sau đó mình từ từ mình nhận ra là không ổn, đã tham gia giao thông thì phải tuân thủ luật, để an toàn cho bản thân, an toàn cho người khác, và để luật pháp được tôn trọng. Mình rất bất mãn với mấy thành phần đạp xe như trên, vì họ mà anh em đạp xe mang tiếng "tụi đạp xe toàn mấy đứa vượt đèn đỏ với lấn tuyến, chẳng có gì hay ho cả" như lời 1 đồng nghiệp trong công ty khi mình rủ rê anh ta đạp xe.

• Chúc bạn sớm sắm được 1 chiếc xe như ý nhé!
emngheo1119
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khiconsongoku À, hồi cấp 3 em ở quê nên toàn đạp xe đi học thôi. 1 ngày đạp tầm 15km là bình thường nên khoảng cách với em thì ko hoảng lắm. Nên tập đạp từ từ sẽ lên tới. Quãng đường của em là ~30km/lượt. Tức là đi và về là ~60km á. Cơ mà chắc để đạt dc quãng này phải mất cả năm tập mới chịu nổi. Nào mua xe đạp được mới biết.

Em đang thấy có 1 bác bán lại 1 chiếc xe tự ráp giá 8 tr với thông số như sau:
~ Sườn nhôm SCOTT ( size 50 )
~ Ghi đong WAKE BEST BICYCLE - COMP SERIES
~ thắng dĩa dầu RSX MINERAL OIL
~ phuộc hơi khoá tăng giảm ROCK SHOX
~ cặp đùm cối MODENG
~ cặp vỏ 26 - 19.5 MAXXIS PAGE
~ trục giữa cốt rõng SHIMANO
~ giò dĩa X TEN ( ZFC - XO ) 38T
~ gruop SHIMANO 9 líp

này là hình cái sườn của em nó (em tìm mãi không thấy thông tin giá bán của cái sườn này luôn). Bác có kinh nghiệm ngía qua giúp em xem 8tr bỏ ra mua em này có ổn không ạ?

PS: Em 1m69. Thì các thông số xe như thế nào sẽ phù hợp với chiều cao đó ạ?

Cảm ơn bác!
@emngheo1119 Size 50cm ~19.5 inch, xe cao quá so với bạn rồi. Với chiều cao của bạn, xe leo núi bạn chọn size 16-17 inch nhé.
emngheo1119
ĐẠI BÀNG
2 năm
@khiconsongoku Dạ em cảm ơn bác. Cơ mà bác xecongau có phải chủ kênh của viet Rider ko ta?
Với em thấy marin màu đẹp, mà không biết chọn model nào bác cho em vài con điển hình với ạ, kinh phí của em có thể để dành thêm lên tới 15tr nên bác cứ cho em 1 con xem thế nào với nhé!
Bác cho em hỏi laptop trong balo bác đeo trên vai hay là gàn vào baga sau?
@emngheo1119 Đúng rồi bạn, chủ XeConGau là bạn VietRider. Bạn đến đó để được tư vấn rõ hơn, chứ mình cũng ko rành về mấy dòng xe ở đây. Ở đâu chứ tiệm này thì bạn cứ hỏi thoải mái, ko ưng ý thì thôi, ko có gì phải ngại cả.
Mình đạp xe hiếm khi nào mang theo laptop, lúc cần thì nhét trong ba lô đeo vai (bay nhảy vô tư luôn), chứ để ở baga sau sẽ khá là dằn xóc, phải xài loại túi baga chuyên dụng.
tuanbkk51
ĐẠI BÀNG
3 năm
Bác chủ mua được xe chưa ạ 😁

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019