Tuần này xem ảnh của ai: du lịch Pakistan 18 ngày của bé Mỡ 3t với mẹ Mai Hương

Nam Air
20/11/2022 1:43Phản hồi: 2
Tuần này xem ảnh của ai: du lịch Pakistan 18 ngày của bé Mỡ 3t với mẹ Mai Hương
Hôm nay vô tình xem được album ảnh du lịch Pakistan 18 ngày của 2 mẹ con, bé Mỡ và mẹ Mai Hương, thấy ảnh đẹp quá nên mình đem về chia sẻ với anh em. Bài viết của Mai Hương và caption ảnh mình giữ nguyên nội dung, không chỉnh sửa.

Link gốc bài viết và album ảnh
Facebook của tác giả Mai Hương

Pakistan part 1:
18 ngày rong ruổi Pakistan của bé Mỡ 3 tủi.
Thế là mình và Mỡ đã cùng nhau đi qua hành trình 18 ngày rong ruổi khắp Pakistan. Đây cũng là chuyến xuất ngoại đầu tiên của bé Mỡ. Mà lại là một đất nước thật sự đặc biệt - PAKISTAN.

Có rất nhiều người Pakistan xin mình cho chụp hình Mỡ, vì họ thật sự lạ lẫm khi gặp một cô bé ngoại quốc nhỏ như này. Mà thật ra, tất cả các guide, tài xế, hay nài ngựa ở Fairy Meadow đều nói với mình rằng "đây là lần đầu tụi tao gặp một du khách nhỏ tuổi như thế này đến Pakistan".

Thật ra, mình nghĩ việc các em bé đi du lịch cùng ba mẹ là chuyện bình thường. Chỉ là ít có ai đưa một em bé nhỏ đi cùng tới một quốc gia vốn đã bị thế giới gán cho rất nhiều định kiến. Một quốc gia đã từng “không yên bình”.

Album này mình tập trung kể về nhật ký ảnh hành trình Pakistan của Mỡ.

Part 2 mình sẽ viết cảm nhận của chính mình trong hành trình,
Part 3 là album riêng chân dung con người Pakistan mà mình chụp,

Vài note về hành trình của Mỡ
- Số ngày roadtrip: 18 ngày
- Tổng số km đã roadtrip (ko tính đường bay): hơn 2500km / 18 ngày
- Những nơi đã ở lại: Khaplu, Skardu, Passu, Karimabad, Yasin, Ishkomen, Fairy Meadows, Besham, Islamabad
- Nhiệt độ: thấp nhất - 5 độ, cao nhất 8 độ (mình check theo định vị điện thoại).
- Số lần ốm: 0 lần. Mỡ tuy nhỏ bé, ko được bụ bẫm như con nhà ngta nhưng luôn giàu năng lượng, hát hò, đùa nghịch, vui vẻ suốt hành trình.
- Ăn uống: Không ăn được đồ ăn Pakistan, chỉ ăn được đồ hộp mang từ Việt Nam và mỳ tôm.

Quảng cáo

- Trang phục cần thiết và đủ: Mình mang bị dư vài bộ, ko mặc tới, mà thực chất hành trình 18 ngày chỉ mặc từng này đồ, có giặt đồ 1 lần. Vì 1 bộ mặc đc 2 - 3 ngày lận. Nên mình note lại cho mọi người pack đồ chuẩn hơn cho bé khi tới vùng âm độ nhé:
- 1 bộ đồ lông cừu thật dày (áo và quần)
- 4 chiếc áo nỉ mặc bên trong
- 5 chiếc quần tất lót lông
- 3 chiếc quần tất thường
- 1 bộ đồ phao lông vũ (áo loại áo khoác, ko quá to, mặc đc cả trong và ngoài, kèm quần lông vũ)
- 2-3 bộ đồ mặc bình thường
- 1 bộ đồ trần bông để mặc nhiệt độ se lạnh.
- 1 mũ lông giữ ấm đầu
- 1 đôi bao tay 4 lớp có lót nỉ
- 2 đôi tất chân lót lông dày
- 5 đôi tất chân lót lông mỏng

Quảng cáo

- 1 đôi ủng lót lông chống nước
- 1 đôi dép quai hậu
- 1 đôi giày lót lông thường
- miếng dán giữ nhiệt
Trang phục mua ở Mertrip Adventure Shop
Tour đặt ở MerTrip - Backpack Adventure Tours.

Note tạm vậy nha, còn lại, mình sẽ kể chuyện trong từng ảnh nhé. Chứ viết dài không ai đọc. Không biết có ai xem đến tấm ảnh cuối trong album không. Vì mình up hơn 50 tấm lận.

Việc mang theo một em bé 3 tuổi đi du lịch đến vùng đất khắc nghiệt và tách biệt, nhiều định kiến - đúng là một hành trình nhiều thử thách. Nhưng không phải quá khó khăn. Chúng mình đã cùng nhau trải qua những khoảnh khắc tươi đẹp, khó quên, với rất nhiều trải nghiệm.

Và... Với rất nhiều câu chuyện đã qua. Mình vẫn tin có những điều sẽ hằn sâu trong ký ức cô con gái nhỏ của mình.
Cảm ơn bé Mỡ đã đồng hành cùng mẹ trong hành trình đáng nhớ này.

Chỗ này là Eagle Nest/Hard Rock. Để lên đây phải leo qua một con dốc dựng đứng. Nó không dài nhưng mà mệt thật sự. Leo khá vật vã. Ôm thêm con nhỏ Mỡ là đứt hơi.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (2).jpg
Ảnh này chụp ở "rainbow bridge". Bên dưới là dòng sông Hunza đang chảy xiết, hậu cảnh là dãy Passu Cones. Dòng sông Hunza cũng được nhận thêm nguồn nước từ sông băng Batura gần đó chảy xuống. Đa số nước tắm giặt của người dân Hunza là nước băng tan dẫn về.
Địu Mỡ đi qua đây cũng trải nghiệm cảm giác khá phê đấy. Vì cầu treo rung lắc khá nhiều. Tuy nhiên hỏi sợ không thì mình hoàn toàn không. Hơi chếnh choáng lúc nhìn xuống chút thui.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (3).jpg
Ảnh này chụp ở "rainbow bridge". Bên dưới là dòng sông Hunza đang chảy xiết, hậu cảnh là dãy Passu Cones. Dòng sông Hunza cũng được nhận thêm nguồn nước từ sông băng Batura gần đó chảy xuống. Đa số nước tắm giặt của người dân Hunza là nước băng tan dẫn về.
Địu Mỡ đi qua đây cũng trải nghiệm cảm giác khá phê đấy. Vì cầu treo rung lắc khá nhiều. Tuy nhiên hỏi sợ không thì mình hoàn toàn không. Hơi chếnh choáng lúc nhìn xuống chút thui.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (4).jpg
Mỡ chơi với mấy bé cừu tại khu vườn của một gia đình trong làng Husseini. Mỡ mặc cái áo nhìn như con cừu zị.
Bác chủ nhà còn hái cho mỗi người vài trái táo ăn, và nhiệt tình dắt cả nhóm đi tham quan quanh làng, lên tận viewpoint để ngắm toàn cảnh làng.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (5).jpg
Mỡ chơi với mấy bé cừu tại khu vườn của một gia đình trong làng Husseini. Mỡ mặc cái áo nhìn như con cừu zị.
Bác chủ nhà còn hái cho mỗi người vài trái táo ăn, và nhiệt tình dắt cả nhóm đi tham quan quanh làng, lên tận viewpoint để ngắm toàn cảnh làng.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (6).jpg
Ghé thăm làng Passu - khu làng giàu nhất ở Hunza (theo lời bác Khan). Mỡ vô vườn của nhà dân để cho bò ăn cỏ. Mọi thứ cứ tự nhiên mà bình dị quá đỗi.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (7).jpg
Ảnh chụp vào một buổi sáng trên đường đến với làng Passu. View phía sau là dãy Passu Cones. Hôm nay mây vờn núi thật đẹp.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (8).jpg
Một góc nhỏ ở làng Passu. Ở Hunza mình thích nhất 2 ngôi làng là Passu và Husseini.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (9).jpg
Tuyết ở Fairy Meadow (vùng đồng cỏ thần tiên). Em bé Mỡ vẫn một tay cầm cây kẹo mút, 1 tay bốc tuyết. Không để ý cái là cho luôn tuyết vô mồm nếm.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (10).jpg
Day 7 (20/10/2022), ghé làng Khyber. Hôm nay ngôi làng này đột nhiên có tuyết rơi. Giữa mùa thu mà có một hôm có tuyết rơi là hiếm hoi lắm mới thấy. Bác guide bảo thế. Cái âm u tĩnh lặng của ngày hôm nay càng làm sắc thu nơi đây trở nên u buồn. Xem ảnh mình thấy nao lòng quá.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (11).jpg
Một góc nhỏ ở Ishkoman.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (12).jpg
Chiếc xe jeep của tụi mình trên đường đến Fairy Meadow. Con đường này được đánh giá là "nguy hiểm thứ 2 trên thế giới" với một bên là vách đá dựng đứng, 1 bên là vực sâu. Chỉ có 80 tài xế được cấp phép đi trên con đường này. Con đường nhỏ xíu như sợi chỉ uốn lượn theo triền núi. 2 tiếng trên con đường này là 2 tiếng xóc xóc và xóc, xóc lộn hết tim gan phèo phổi. Nhưng bà Mỡ vẫn lăn ra ngủ ngon lành. Thấy bả ngủ được mà bác khách người Thuỵ Sĩ cứ buồn cười.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (13).jpg
Trước khung cảnh này, tự nhiên thấy mình nhỏ bé làm sao...

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (14).jpg
Day 7 (20/10/2022), ghé làng Khyber. Hôm nay ngôi làng này đột nhiên có tuyết rơi. Giữa mùa thu mà có một hôm có tuyết rơi là hiếm hoi lắm mới thấy. Bác guide bảo thế. Cái âm u tĩnh lặng của ngày hôm nay càng làm sắc thu nơi đây trở nên u buồn. Xem ảnh mình thấy nao lòng quá.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (15).jpg
Mỡ gặp 2 cậu bé Pakistan một cách tình cờ khi cả nhóm ghé vào một quán ăn gia đình của 2 cậu bé. Lúc này 2 cậu bé chơi trò "ú oà" với Mỡ. Mỡ nhanh chóng quen thân, vui vẻ và đùa giỡn lại. Sau đó một cậu bé lấy nhạc cụ ra vừa chơi vừa hát các bài hát Pakistan, cậu bé còn lại thì nhảy múa cùng Mỡ. Mọi người đã có một buổi tối thật sự rất nhiều tiếng cười ở đây.

Quán ăn này nằm tách biệt trên một lưng chừng đồi, chứ không phải trong làng. Bước ra ngoài chỉ bao bọc bởi bóng tối và sự tĩnh mịch của màn đêm. Quán vắng lặng và rất vắng khách. Vì tụi mình là nhóm khách duy nhất tối đó đến, và đến họ mới bắt đầu làm đồ ăn.

Mình cảm thấy buổi tối ở đây thì cô đơn và tách biệt với 2 cậu bé quá. Vì nó ko phải trong một khu làng, không có sự sinh hoạt nào.

Lúc cả nhóm nói lời tạm biệt để rời đi, 2 cậu bé tắt hẳn nụ cười, ánh mắt trở nên buồn hiu và đầy hụt hẫng. Giống như là đã lâu rồi mới được giao lưu với mọi người. Một biểu cảm mà mình rất khó diễn tả bằng lời. Nhưng giây phút đó tự nhiên mình thấy buồn và thương khủng khiếp.

Những cuộc gặp gỡ tình cờ thoáng qua, nhưng đọng lại trong tâm trí mình rất nhiều điều...

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (16).jpg
Mỡ chơi với tuyết ở Fairy Meadow (vùng đồng cỏ thần tiên).

Đây là vùng đất thực sự tách biệt ở Pakistan. Ngồi xe jeep 2 tiếng đi trên con đường được đánh giá là "nguy hiểm thứ 2 trên thế giới" với một bên là vách đá dựng đứng, 1 bên là vực sâu. Chỉ có 80 tài xế được cấp phép đi trên con đường này. Con đường nhỏ xíu như sợi chỉ uốn lượn theo triền núi. Sau đó thêm 2 tiếng cưỡi ngựa với địa hình cũng là một bên vách đá, 1 bên là vực. Nhưng con đường nhỏ hơn, chỉ đủ cho ngựa đi, xe không đi được.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (50).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (17).jpg
Mỡ và một cụ già người Pakistan - ảnh chụp ở Yasin. Mình ấn tượng vẻ đẹp của ông, nhìn rất giống các ông già trong các câu chuyện cổ tích. Làm mình liên tưởng tới "ông già khottabych". Sáng nào mình cũng thấy ông ra khu vườn này ngồi dưới gốc cây.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (51).jpg
Những ngày đầu, Mỡ rất sợ các bác người Pakistan. Không chịu đùa giỡn, ko chịu lại gần. Sau những ngày đồng hành cùng nhau, thì Mỡ cũng đã quen, mở lòng hơn, vui vẻ hơn, chấp nhận sự khác biệt và còn chủ động đùa giỡn với mọi người. Mỡ và bác tài Mujahi trở thành 2 người bạn thân.

Bác Mujahi học lỏm đc câu tiếng Việt “em đẹp lắm”. Cứ gặp mấy chị em trong đoàn là bác lại “Em đẹp lớm, iuuu”. Làm Mỡ cũng học đòi nói theo.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (18).jpg
Có một hum ko hiểu Mỡ ngủ mơ j mà sáng dậy câu đầu tiên nó nói là: “Cục kít chó!”. Xong cả ngày nó cứ nói đi nói lại. Thế là bác Mujahi cũng học luôn theo Mỡ, gặp tụi mình bác cứ nói: “Cục kít chó!”…
... ok fine...!

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (19).jpg
Các em bé ở các khu làng Pakistan cũng rất thích thú và lạ lẫm khi thấy Mỡ - một cô bé ngoại quốc. Mà thật ra, tất cả các guide, tài xế, nài ngựa ở Fairy Meadow đều nói rằng đây là lần đầu họ gặp một du khách nhỏ tuổi như thế này.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (20).jpg
Chụp ở sông băng Passu. Để địu đc Mỡ lên được tới đây là cả một kỳ tích của 2 đứa. Mệt gần chết…
Nơi này có một vẻ đẹp rất khắc nghiệt, khô cằn, đầy ấn tượng. Đối lập với vẻ thơ mộng ở các khu làng.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (21).jpg
tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (22).jpg
Vẫn 1 tay bốc tuyết, 1 tay cầm cây kẹo

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (23).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (24).jpg
Táo sai trĩu quả khắp thung lũng.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (25).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (26).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (27).jpg
Mỡ và một chú chó, anh Mệnh bảo đây là giống chó chăn cừu Trung Á - loài này chuyên đi đập nhau với chó sói. Chị Uyên ngáo cần thì bảo đây là "con sư tử con". 😆))

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (28).jpg
Việc mang theo Mỡ khiến đôi khi mình phải từ bỏ vài khúc hikking và trekking đường dài trong hành trình. Hôm nay nhóm đi trek 6 tiếng qua một vùng đồng cỏ thơ mộng giữa 2 cây cầu Passu và Husseini. Mình cũng mê hikking lắm, nhưng việc địu Mỡ đi 6 tiếng liên tục, có cả lên dốc thì khá là quá sức, nên đành tách đoàn kêu tài xế chở riêng đi các điểm khác. Chứ bu theo rồi ảnh hưởng hành trình của mọi người nữa.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (29).jpg
Một góc nhỏ ở làng Husseini.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (30).jpg
Đẹp như cổ tích...

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (31).jpg
Kêu con nhỏ đứng yên chụp kiểu ảnh với các em bé Pakistan trong làng, mà nó cứ vật vã đòi ăn bim bim ngay lúc chụp. Được mỗi kiểu ảnh mà 2 mẹ con lôi thôi như ri đâyyy.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (32).jpg
Hình ảnh một "gia đình" hạnh phúc ở Pakistan.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (33).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (34).jpg
Những ngày thu xinh đẹp!

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (35).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (36).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (37).jpg
Ở Pakistan bạt ngàn táo. Đâu đâu cũng có táo. Mỡ tha hồ hái và ăn. Ảnh này tui chụp bằng iPhone nà. kkk

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (38).jpg
Mình từng cưỡi ngựa ở Mông Cổ mấy lần, có khi cưỡi liên tục 2 ngày đường. Nên cũng khá quen với việc đi ngựa. Tuy nhiên đây là lần đầu tiên mình đi ngựa với một em bé 3 tuổi. Nếu địa hình chỉ là đường rừng thì cũng ko vấn đề gì. Nhưng đường đến Fairy Meadow đa số là theo kiểu 1 bên vách đá + 1 bên vực sâu. Có nhiều khúc dốc dựng lên nên việc ôm theo 1 em bé bên người và chịu thêm trọng lực của bé nó khá căng thẳng với mình.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (39).jpg
Mỡ và mông cừu.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (40).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (41).jpg
Khi đi lên Fairy Meadow mình chọn để Mỡ ở phía trước, vì nhiều đoạn dốc ngược lên Mỡ phải ngả vô người mình, mình chống đỡ phía sau tốt hơn. Nhưng khi từ Fairy Meadow trở ra, mình phải đổi lại cho Mỡ ở sau lưng, để khi ngựa xuống dốc, chúi đầu xuống thì mình không bị đè vô Mỡ. Nếu không địu như vậy, có cảm giác Mỡ có thể bay khỏi ngựa vậy. Những kỳ thực thì đi xuống khiến mình phải gồng người giữ Mỡ và giữ thăng bằng trên yên ngựa nhiều hơn. Nên lúc kết thúc hành trình, mình bị căng cứng cơ tay và hông.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (42).jpg
Mùa thu rơi vào Mỡ, vào trong giấc mơ hôm qua. Quả lá rụng này hơi lạ....

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (43).jpg
Nước mắt vẫn đọng trên mi mắt...

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (44).jpg
Vậy là tụi mình đã trải qua một hành trình rong ruổi 18 ngày cùng nhau. Ở một quốc gia thật sự đặc biệt và còn bị thế giới gán cho nhiều định kiến. Cùng nhau vượt qua nhiều thử thách của một cuộc hành trình adventure. Mình tin, mọi thứ sẽ là một mảng ký ức đáng nhớ và xinh đẹp sau này cho cô con gái nhỏ của mình.

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (46).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (47).jpg

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (48).jpg
Cảm ơn 2 em vì một buổi tối thật nhiều tiếng cười...

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (45).jpg
Tạm biệt Passu...

Tạm biệt Fairy Meadow...

tinhte-hinh-anh-du-lich-pakistan (49).jpg
Tạm biệt!
Cảm ơn Mỡ, đã đồng hành cùng mẹ trong chuyến đi này.
2 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hy vọng đằng sau những chuyến đi này không phải là những mưu hèn kế bẩn nhằm thâu tóm đất đai & đồng hoá những người Pakistan chất phác 😢
Thấy bảo đi những nước này xong rất khó xin visa Mỹ, có phải thế ko các bác

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019