Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Tuần này xem ảnh của ai? - Tài năng trẻ Ngô Quân và dự án ảnh đầu tiên "Xóm Nước Đen"

vitaminSea
2/2/2018 8:8Phản hồi: 26
Tuần này xem ảnh của ai? - Tài năng trẻ Ngô Quân và dự án ảnh đầu tiên "Xóm Nước Đen"
Một bạn trẻ 20 tuổi với dự án ảnh đầu tiên chủ đề "Xóm Nước Đen" là một điều nhiều thú vị. Camera Tinh tế xin chia sẻ những trải nghiệm, hình ảnh thú vị ấy của bạn trẻ yêu nhiếp ảnh khá quen thuộc trong giới chụp ảnh đường phố ở Việt Nam - @quanngo01. Đây là cuộc trò chuyện xoay quanh dự án ảnh đầu tiên của Quân, như một cột mốc quan trọng trong con đường theo đuổi nhiếp ảnh nghiêm túc, hướng đến cộng đồng mà Quân đã chọn.

• Chào Quân, Quân có thể giới thiệu đôi điều về bản thân?

Mình năm nay 20 tuổi, hiện đang là sinh viên năm nhất chuyên ngành thiết kế đồ họa của trường đại học FPT, mình ở quận Bình Thạnh, gần xóm nước đen là nơi mà mình đang thực hiện ảnh bộ cá nhân đầu tiên.

• Được biết Quân đã có dịp đến với nhiếp ảnh từ sớm, Quân có thể chia sẻ đôi điều về quá trình này ?

Khi mình còn nhỏ, ba mình có mua tặng 1 cái máy pns film để cho mình chụp ảnh lưu niệm gia đình người thân những lúc đi chơi. Sau đó thì film không có được sử dụng phổ biến và việc tìm kiếm chỗ để tráng rửa ngày càng khó nên mình nghỉ chụp ảnh từ đó.

Mãi đến năm lớp 10, trong một lần lướt facebook thì thấy một vài tấm ảnh chụp skyline phơi sáng và từ đó mình thấy thích và bắt đầu tìm hiểu và chụp ảnh thể loại này. Khoảng vài tháng sau thì mình thấy khá là chán bởi mình khá khó khăn để leo lên sân thượng của các tòa nhà (Quân hơi nặng kí).

Một khoảng thời gian không lâu sau đó thì lại một dịp tình cờ mình xem trên youtube thấy được đoạn clip về chụp ảnh đường phố với Chu Việt Hà ( cùng Eric Kim ) và ngay lúc đó mình bị ấn tượng rất mạnh bởi cách tiếp cận nhân vật và cách anh ấy chụp phố, nó làm cho mình thấy lạ lạ và ngay lập tức mình xách máy lên và đi chụp. ngoquan-camera.tinnte.vn-3.jpg

• Việc chụp ảnh hiện tại mang lại lợi ích gì cho bản thân Quân ?

Lợi ích đối với mình khi đi chụp ảnh thì cũng có nhiều thứ như là : cơ thể khỏe khoắn hơn, mình tự tin trong giao tiếp hơn và làm quen được với nhiều người khác ( là người lạ bất kì trên đường, hay bạn bè yêu nhiếp ảnh ), thỏa mản được sở thích của mình và nó cũng giúp mình nhận được một ít nhuận ảnh từ nhiều nguồn khác nhau, nó cũng là một động lực giúp mình gắn bó và cố gắng hoàn thiện bản thân hơn.

Quảng cáo

• Thể loại ảnh yêu thích hiện tại của Quân là gì? Quân thường chọn chụp về cái gì và chụp như thế nào?

Đến thời điểm hiện tại thì thể loại ảnh mình yêu thích gồm có ảnh đường phố và ảnh tư liệu. Ban đầu khi mình chỉ chụp ảnh đường phố thì đối tượng chụp của mình có thể là bất kì ai nhưng mình hay tập trung nhiều vào những người có những hành động khác thường khiến mình thấy tò mò hoặc gây hứng thú cho mình. Lúc đó mình chụp xoay quanh chủ yếu là dùng các thủ pháp ( tương đồng, tương phản, layer) hoặc chơi nội dung khá ép ý.

Gần đây thì mình đang làm 1 bộ ảnh về khu vực "xóm nước đen" nên đối tượng chụp chính của mình là cư dân sống ở đó và đặc biệt chú Châu - người hay chèo thuyền đưa mình đi dọc xóm. Ban đầu mình có suy nghĩ là muốn ghi nhận lại về một "xóm nước đen" như vậy giữa thành phố và việc nghe được tin xóm sẽ có khả năng rất cao bị giải tỏa thì điều đó cũng hối thúc mình cần phải đi chụp. Ban đầu khi chụp thì mình hay chụp người dân ở đó gắn liền với khung cảnh sinh hoạt đời thường của họ và sau đó thì mình cũng thử thêm vài cách chụp mới như chân dung của họ hoặc xin họ vào nhà để chụp.
  • Quân thường lấy cảm hứng và học hỏi từ đâu cho việc chụp ảnh, cũng như nâng cao kĩ năng chụp ảnh của bản thân?

Mình nghĩ để nâng cao khả năng chụp ảnh thì có thể đi chụp thường xuyên, chụp thật nhiều kết hợp với việc xem ảnh của những người đi trước. Chẳng hạn như mình hay xem ảnh Street của Tavepoong, Vineet Vohra hay nhóm In-Public vì nó đem lại cho mình một sự ấn tượng về mặt thị giác rất là mạnh. Như ảnh của Tavepoong hay In-Public đôi khi mình xem lại thấy cái gì đấy khá hài hước, vui vui, về Vineet Vohra thì mình bị ấn tượng nhiều bởi cách chụp layer rất hay, mọi thứ trong ảnh đều rất “ sạch “, không bị rối mắt cộng với việc sử dụng ánh sáng tài tình tạo cho bức ảnh đầy sức sống.

Còn về ảnh Document thì mình chủ yếu xem của Magnum photos, Maika Elan ( The pink choice ), một số sách ảnh mình nghĩ cũng đáng quan tâm như : The Street Photography Now, Magnums Degrees, hay gần đây mình có được cảm hứng rất nhiều từ cuốn Passage to Vietnam.

Quảng cáo

• Quân nghĩ thế nào về sự ảnh hưởng từ việc xem ảnh nhiều, hay từ một NAG yêu thích đến bản thân?

Ban đầu khi mình xem ảnh từ những cuốn sách kể trên thì mình cũng bị ảnh hưởng khá nhiều khi cứ suy nghĩ trong đầu về những hình ảnh họ đã chụp và mình lại vô ý đi tìm những frame hình, action giống y như họ. Theo mình thì việc ban đầu xem ảnh nhiều sẽ bị ảnh hưởng là điều bình thường ai cũng sẽ bị nhưng cái quan trọng là nó cũng có những mặt tích cực. Tích cực là đôi khi mình lại phát triển đúng sở trường của mình và dần dần trở nên có kĩ năng như NAG mà mình yêu thích.

• Mình thấy cách chụp của Quân bây giờ khác trước khá nhiều, Quân có thể chia sẻ đôi điều

Sau khoảng thời gian chụp ảnh đường phố với việc lạm dụng các thủ pháp và cứ lặp đi lặp lại và có phần nhàm chán, không còn thích như trước nữa thì mình có tình cờ xem qua workshop Storytelling của anh Hai Thanh và từ đó biết đến ảnh document và ảnh bộ. Kể từ đó thì mình bắt đầu thực hiện bộ ảnh xóm nước đen và cố gắng tiết giảm những thủ pháp gây ép ý như lúc chụp ảnh đường phố và từ những đối tượng ngẫu nhiên trên đường,thay vào đó là đào sâu, tìm hiểu kĩ hơn về nơi mình chụp và về nhân vật của mình.

Mình thấy việc thay đổi đó đối với bản thân mình nghĩ là một cái gì đó khá là tích cực khi mình bắt đầu bỏ thời gian, thậm chí tiền bạc để thực hiện ảnh bộ thì khi đó mình cảm thấy mình nghiêm túc với nhiếp ảnh hơn chứ không còn là chụp chơi chơi không có mục đích nữa.
  • Quân đến với bộ ảnh đầu tiên của mình như thế nào?

Mình nhớ thời điểm mình bắt đầu thực hiện bộ ảnh là vào hồi hè năm ngoái, khoảng tháng 6-7. Lí do mình thực hiện ảnh bộ này ban đầu khá đơn giản là vì "xóm nước đen" ở vị trí ngay gần khu vực mình đang sinh sống nên mình mới suy nghĩ là tại sao không chụp những thứ gần gũi, xung quanh mà có thể tiếp xúc với nó hằng ngày. Thêm nữa là khi mình vừa chuyển sang chung cư gần "xóm nước đen" thì ba mình cứ dặn là không nên đi qua đó vì ông thấy những người xăm mình, chửi thề sống trong khu ổ chuột. Nhưng sau 1 thời gian tiếp xúc thì mình thấy những người này không hẳn là như vậy, và khi nghe họ chia sẻ về quê quán miền Tây thì mình cảm giác có chút gì đó vui vui kiểu như gặp được đồng hương. Và từ đó mình cũng quyết định thực hiện bộ ảnh.

Ban đầu mình thực hiện thì cũng không biết làm sao, mình chỉ đơn giản là cứ mỗi ngày đến chụp, nói chuyện với mọi người, tạo niềm tin cho họ để họ mở lòng hơn. Những lúc rảnh rỗi mình cũng có tham khảo 1 số bài viết của Magnum photos về ảnh document, sự so sánh giữa ảnh bộ với ảnh đơn...

• Mình rất tò mò về cái tên "Xóm nước đen" , mong muốn của Quân khi thực hiện bộ ảnh này là gì?

Xóm nước đen nằm ở quận Bình Thạnh, tp.hcm. Xóm trải dài trên rạch Bùi Hữu Nghĩa. Bộ ảnh xóm nước đen của mình trước hết là muốn ghi nhận lại về một khu dân cư đang chờ được giải tỏa sống trong môi trường cực kì ô nhiễm tại giữa lòng tphcm. Nó cũng như là một cuộc dạo chơi của mình cũng vì sự tò mò về những lời mà ba mình nói về những con người nơi đây. Những người này không lâu sau đó đã kết thân với mình và chợt nhận ra mình cũng thích những người dân ở đây.

Trước hết mình muốn đề cập đến những cái mình thích trong quá trình thực hiện. Mình đã có những kỉ niệm đẹp, khi mình nhờ anh bạn in giúp mình vài tấm ảnh chụp chân dung để tặng những người ở đó, và khi họ nhìn thấy ảnh của họ được in ra thì rất vui và bỏ ngay vào ví rất cẩn thận. Những hôm đầu mình qua còn bị chọc là nhà báo tới chụp hả. Tao ném xuống sông bây giờ nhưng sau đó nói chuyện 1 hồi thì ai cũng cười rất vui vẻ.

Bên cạnh đó cũng có những khó khăn, khi có 1 vài người sống trong đó thực sự người ta không thích về sự xuất hiện của mình ở đó, hơn hết là đôi lúc mình bị khó khăn trong việc định hướng bộ ảnh của mình sẽ chụp tiếp tục như thế nào, nhưng đó là chuyện của tương lại...

Mời các bạn xem loạt ảnh về dự án "xóm nước đen" của Quân như là thời điểm để nhìn lại, để hoàn thiện trong tương lai.

Ngô Trần Minh Quân hiện đang sinh sống và làm việc tại Saigon, Việt Nam. Kết nối với Quân tại:
Facebook : quanngo01
Instagram : quanngo01
26 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Bộ ảnh ghi lại khu vực tôi đi ngang mỗi ngày, rất sống động!

Tôi đoán bạn Ngô Quân đang sống ở chung cư Mỹ Phước.
Ảnh ghi lại cảnh đời thường, khoảnh khắc dễ thương nhưng chưa xuất sắc lắm.
Mấy tấm đen trắng đẹp, rác quá trời rác
h truong
ĐẠI BÀNG
6 năm
Ảnh chụp nhìn mà thấy buồn, rác đã trở thành một thứ quá bình thường với cuộc sống.
Xem hình mình chỉ thấy buồn vì rác quá nhiều và người dân vẫn phải sống chung vs nó là điều ko thể chấp nhận được ở xứ "thiên đường" này.
climax
TÍCH CỰC
6 năm
@BlackBerryz Nói chuyện có dinh dưỡng chút đi ...
Sợ quá huhu
t2t393
ĐẠI BÀNG
6 năm
gì mà bi quan thế, đất nước đang đổi mới, xây dựng phát triển từng ngày thì ô nhiễm dơ bẩn là tất nhiên, cứ đợi đi từ từ sẽ thấy khá hơn, các bác xây nhà nhà các bác cũng dơ bẩn thôi, khi nào xây xong dọn dẹp mới sạch sẽ được, con sâu muốn thành bướm còn phải trải qua đau đớn mà, theo tôi thấy mấy con kênh này vậy là bình thường, tuy có rác nhưng còn sạch không ảnh hưởng gì đến sức khỏe người dân.
Bức ảnh này bắt Mẫu khoanh chân để chụp kìa 😁
Con mèo "phản đối" không chịu hợp tác nên quay lưng ahihi :p:p:p
datphuquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân
datphuquoc
ĐẠI BÀNG
6 năm
@Nhạc Phụ Đại Nhân Hic tạp hóa của mẹ mình ở Lô C - Thanh Đa
phongdinh89
ĐẠI BÀNG
6 năm
Mình cũng thích thể loại street này...
E năm nay cũng sắp tròn tuổi đôi mươi mà vẫn chưa kiếm được đồng nhuận ảnh nào từ cả ảnh lẫn video mình tạo ra 😔 cảm thấy mình bất tài qé @@
Đẹp quá, thích loạt này của anh em ghê luôn.
@cuhiep Không tin 😁
cuongnm11
TÍCH CỰC
6 năm
Thật tuyệt vời. Cảm ơn bạn.
sao thấy nhiều con sông ở thành phó nước thì đổi màu,rác thì nhiều hơn cả hải sản
n3.9592
TÍCH CỰC
6 năm
Bức này nhìn hay hay
Lấy nét, canh khung và ánh sáng chưa được chuẩn lắm. Trên nghiệp dư, dưới chuyên nghiệp khá xa.
Nhìn ám ảnh lắm
có một góc khuất Sài Gòn như thế
GameOver107
ĐẠI BÀNG
6 năm
thấy chả có cảm xúc gì.
Ko có tấm nào gây chú ý cả
nét ảnh ảo

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế