Twobird ứng dụng check mail giao diện gọn đẹp, tích hợp nhắc nhở + ghi chú, Markdown

Trưởng Anh
15/7/2020 7:4Phản hồi: 55
Twobird ứng dụng check mail giao diện gọn đẹp, tích hợp nhắc nhở + ghi chú, Markdown
Hôm nay mình sẽ giới thiệu nhanh tới các bạn ứng dụng Twobird ứng dụng cùng đội với Notability (một ứng dụng ghi chú trên iPad được rất nhiều người sử dụng). Twobird là một ứng dụng check mail như bao ứng dụng khác tuy nhiên mình nghĩ có một số điểm mình nghĩ các bạn sẽ thích nếu lựa chọn ứng dụng này để sử dụng:
  • Hoạt động tốt với Gmail
  • Giao diện gọn đẹp
  • Tích hợp ghi chú
  • Tích hợp Reminders
  • Bộ lọc Email tinh gọn
  • Tích hợp tính năng huỷ theo dõi hàng loạt
  • Hỗ trợ đa nền tảng
  • Miễn phí

Hoạt động tốt với Gmail

Hiện tại khi cài đặt và mở Twobird lên chỉ có một lựa chọn đó là đăng nhập với Google, do vậy nếu các bạn đang sử dụng những bên cung cấp E-mail khác như iCloud.com, outlook.com thì chưa sử dụng được.

hoat dong tot voi gmail_2020715.jpg

Mình đăng nhập và sử dụng với GMail của mình thì mọi thứ diễn ra rất nhanh chóng và mượt mà

Nếu các bạn lo ngại về vấn đề bảo mật của ứng dụng thì có thể đọc chính sách bảo mật của họ tại đây: https://www.twobird.com/privacy

Twobird

Discover your new all-purpose inbox. Write emails, create notes, set reminders and assign to-dos—your everyday tools, in Twobird.
twobird.com

Giao diện gọn đẹp

Giao điện của Twobird chỉ chia thành 2 cột chính thay vì 3 cột như Apple Mail hay Outlook.

giao dien twobird.jpg

App hỗ trợ 2 chế độ Light Mode và Dark Mode, ở chế độ Light Mode có thể thấy được màu sắc khá giống trang chủ của Tinhte.vn 😆

Phần viết email cũng được làm dạng Popup rất đẹp (trên mobile thì không có). Nếu các bạn không thích dạng này thì đương nhiên vẫn có nút để mở rộng ra. Định dạng viết mail các bạn có thể dùng Markdown để viết.

tạo email.jpg

Giao diện trên iPad không khác nhiều so với trên Mac.

Tích hợp ghi chú

Ngoài công việc chính là giúp bạn check email thì Twobird có thêm chức năng ghi chú. Định dạng ghi chú của chúng ta sẽ ở dạng Markdown (Email cũng viết được dạng này). Bạn có thể mời người khác cùng sử dụng Twobird vào chỉnh sửa. Chúng ta có thể thêm bảng biểu, comment, trình bày dạng checklist.

Quảng cáo

notes mail.jpg

Và khi gửi mail chúng ta có thể đính kèm những note này. Nếu người khác không sử dụng Twobird họ vẫn có thể xem toàn bộ ghi chú đó trên nền tảng Web của Twobird mà không cần đăng nhập.

Tích hợp Reminders

Công cụ Reminders cũng được tích hợp vào trong phần mềm giúp các bạn có thể tạo những nhắc nhở cho ghi chú hoặc email. Thay vì phải sử dụng thêm 1 phần mềm Reminders thứ 3.

Bộ lọc email

Twobird lọc email cho chúng ta vào 2 phần chính là Inbox và Low Priority. Trong phần Low Priority (kém quan trọng) là những email mang tính chất quảng cáo, thông báo mạng xã hội có thể bỏ qua. Còn trong Inbox sẽ là những email quan trọng và ghi chú các bạn tạo được sắp xếp theo ngày tháng.

Quảng cáo

Tính năng huỷ theo dõi

Twobird tích hợp tính năng giúp chúng ta có thể huỷ theo dõi một loạt từ các nguồn.

huỷ theo dõi.jpg

Trong những thư quảng cáo phần huỷ theo dõi cũng được làm nổi bật giúp cho chúng ta dễ thao tác.

loại bỏ.jpg

Hỗ trợ đa nền tảng

Twobird hiện đang hỗ trợ hầu hết các nền tảng như macOS, Windows, iOS, Android. Các bạn có thể lên website của Twobird để tải về và cài đặt.

Da nen tang_2020715.jpg

Miễn phí

Twobird hiện đang cung cấp miễn phí, mình nghĩ sắp tới sẽ có thêm bản trả phí để người dùng có thể sử dụng thêm nhiều tính năng cao cấp hơn.

Tổng kết

Mình thấy đây là một App khá đẹp, dễ nhìn dễ đọc để check mail đồng thời có thể tạo ghi chú nhắc nhở ... Cũng là một lựa chọn mới đáng thử cho anh em, đặc biệt những anh em nào đang gắn bó với Notability.
55 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

ngonlua1990
ĐẠI BÀNG
4 năm
Mình thì hay dùng Mailbird và Emclient 😃
CÁI NÀY CÓ BỊ NGHE LÉN, CÓ BỊ ĐỌC DỮ LIỆU RỒI GỬI DỮ LIỆU TRÁI PHÉP VỀ MÁY CHỦ ĐỂ TỐNG TIỀN KO CÁC CỤ ????

MÌNH CÓ MẤY CÁI MAIL NHẠY CẢM TRAO ĐỔI VỚI BỒ NHÍ, GIỜ CÀI THÊM CÁI NÀY MÀ NÓ BIẾT NÓ GỬI DỮ LIỆU CHO VỢ LÀ TAN HOANG NHÀ CỬA ĐẤY!!!!
@Anh Hung Thoi Dai 😆 bồ nhí thì chơi thư tay đi bác
@Anh Hung Thoi Dai Bồ nhí thì dùng telegram cài trong secure folder của SS Note10, đó là cách mình đang dùng và thấy an toàn, giờ ai lại dùng mail trao đổi với bồ?
@isNHP Telegram mà giống như Messenger? Mình ko phải chuyên gia ko phán, nhưng đọc trên mạng ai cũng nói là Telegram bảo mật cao, bên Nga bị FSB chặn một thời gian vì chính phủ Nga không đọc đc tin nhắn và quy vào hỗ trợ khủng bố. Còn Messenger thì kể cả bật Secret như bạn nói tôi cũng chả tin đc, những cái gì liên quan đến Facebook là ko tin đc
@isNHP telegram có xóa msg cụ =)) xóa tài khoản phát là mọi thứ mất tăm luôn =))
tranvinh4u
TÍCH CỰC
4 năm
mình thì chỉ dùng hàng chính chủ: gmail và outlook
agram3ooo
TÍCH CỰC
4 năm
@tranvinh4u Chuẩn, mấy app này sớm muộn cũng thu phí hoặc là tạch, mà kể cả có thu phí vẫn tạch. Ngoài ra thi thoảng gmail nó cập nhật bảo mật mới lại bị lỗi đăng nhập. Nói chung cứ chính chủ cho lành.
@isNHP Sparks có cách nào làm giảm dung lượng nó xuống ko bạn, khá ưng em nó mà nặng nề quá.
Outlook là ngon rồi
Đang dùng Edison Mail, và cân nhắc thuê bao dùng Polymail
Đã là PIM lại còn miễn phí, bắt làm thịt hết khách hàng chứ đâu =))
Trên Mac mình dùng app Outlook của Microsoft, giờ mua account bán trên mạng cũng rẻ 150k đã có bộ Office 365. Outlook của Microsoft cực tốt, chả hiểu sao những người xung quanh mình thấy ngạc nhiên khi mình dùng macbook mà lại dùng Outlook Mail 😆
@trung76 https://iphanphoi.com/san-pham/tai-khoan-office-365-su-dung-5-may-tinh-5-may-tinh-bang

Đây là một cách gọi là C.r.@.c.k nâng cao. Khi bạn chuyển cho họ 150k rồi họ cho bạn account đăng nhập bao gồm email & password để dùng office.

Về cơ bản thì mail này thường có domain cty hoặc domain .edu nên giá mới rẻ. Rủi ro là License có thể đứt trong tương lai, lúc này hoặc là bên cung cấp key sẽ cho bạn account khác đăng nhập lại(hên xui tuỳ theo đạo đức người bán) hoặc là bạn lại đi mua chỗ khác. Về cơ bản nếu bạn dùng Office và lưu file lại trên máy mà không dùng OneDrive đi kèm thì chả có rủi ro về bảo mật hay mất file nào cả.
@gauto988 Mình cũng có bản Volume License (c.r.a.c.k cấp tiểu học😃 ) nhưng chuyển sang dùng 365 vì cũng hơi lo vấn đề bảo mật, 1,6 tr không rẻ nhưng được cái an tâm hoàn toàn là account của mình, lưu sao thoải mái trên OneDrive
prjnce007
TÍCH CỰC
4 năm
@gauto988 Mua combo 5 ae chia tiền nhau mà xài cho an tâm b ạ. E toàn làm group cho mấy loại này như Netflix, Spotify, Office 365 ...
@prjnce007 Đồng ý đồng ý, mình cũng nghĩ nên dùng bản quyền, kiểu kia đâu đó vẫn là dùng chui mà thôi
có dark mode ko chứ nhìn screenshot đau mắt quá luôn
@minhtymeo có dark mode nha
dùng outlook quen rồi.
Mình đang xài Mail.ru trên điện thoại, thấy nhẹ, push mail rất nhanh, giao diện dễ sử dụng.
Có lẽ từ hình tượng bồ câu đưa thư năm xưa mà giờ mấy app mail hay có Chim trong đó như: thunderbird chim sấm séc, birdmail chim meo, twobird 2 con chim v.v... 😁
Claw
TÍCH CỰC
4 năm
Outlook gần đây thấy xử lý chậm, lag và không còn là lựa chọn của mình nữa. Mình đã chuyển sang Spark.
quen dùng của apple với gmail rồi và ko thích dùng loại khác.
son10293
ĐẠI BÀNG
4 năm
Trên điện thoại mình thấy dùng Spark rất ổn!
cái này tích hợp nhiều cũng tiện, mà bạn nào dùng mail cty làm việc nhóm nhiều thì nên thử qua Spark. Cả cty mình dùng Spark, chat trực tiếp trên email mà người nhận không thấy đoạn chát, có thể mời các thành viên trong cty để collab soạn hoặc kiểm tra lại mail trước khi gửi. Cho phép nhiều người cũng tham gia thảo luận và góp ý nội dung trước kinh gửi.
Chức năng mình thích ở Spark là soạn sẵn temple mẩu để cty dùng chung và soạn sẵn quick reply giúp làm việc trên mail (đặc biệt cho công việc) cảm thấy đỡ nhàm chán hơn và rất nhanh.

Spark chỉ hỗ trợ Mác OS, iOS và Androi, k có cho win 😆
có lẽ mình lạc loài nhất, mình dùng Opera Mail. Theo mình nó cực kỳ tiện lợi với cửa sổ Quick Reply bên dưới nhưng thiếu cái Reminder (không vấn đề với mình). Chỉ có điều không được Opera tiếp tục đầu tư.
@luhapu giao diện trên windows 10 hay win xp thế bác
@Trưởng Anh Win 7 bạn, do mình tắt Theme để nhẹ máy nên trông như Win XP, vuông vức.
Outlook và Thunderbird cho yên tâm
tohaitrieu
TÍCH CỰC
4 năm
Vẫn quen xài Gmail cho nhanh tiện.
Mavinuio
TÍCH CỰC
4 năm
Outlook gọn nhẹ dễ dùng

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp