Tỷ lệ gây quỹ thành công trên Kickstarter là 43%, sắp thu được 1 tỷ USD

TDNC
3/3/2014 1:45Phản hồi: 27
Tỷ lệ gây quỹ thành công trên Kickstarter là 43%, sắp thu được 1 tỷ USD

Kickstarter.com, một trang web chuyên dùng để gây quỹ cho các dự án mới nổi, sắp sửa thu được tổng cộng 1 tỷ USD cho các thành viên của họ. Trang web này công bố hầu hết mọi con số thống kê về mặt tiền bạc và dự án trên trang chủ (link) nên ai cũng có thể xem và tham khảo. Theo đó, hiện giờ họ đã giúp thu được 999.716.527 USD từ hơn 5 triệu người trên toàn thế giới, có tổng cộng 135.292 dự án được thành lập trên Kickstarter và 43,54% số dự án đó gây quỹ thành công.

Số tiền nói trên bao gồm tiền từ các dự án gây quỹ thành công, dự án đang trong quá trình gây quỹ và kể cả các dự án không thành công. Trong đó, các dự án thành công góp phần thu được đến 858 triệu USD. Dưới đây là một vài con số đáng ngạc nhiên từ trang gây quỹ nổi tiếng này:
  • Tổng số tiền gây quỹ (tính theo thời điểm của bài viết này): 999.716.527 USD.
  • Tổng số dự án được lập ra: 135.292 dự án.
  • 57.092 dự án gây quỹ thành công, chiếm 43,54%.
  • Tổng cộng 5.713.054 người tham gia góp vốn cho các dự án, trong đó có 1.691.326 người đã góp vốn nhiều lần.
  • 13.782.737 lượt góp vốn trên Kickstarter.com.
  • Các dự án về Games (Trò chơi) tuy chỉ đứng thứ 6 về số lượng các dự án gây quỹ thành công nhưng tổng số tiền mà nó thu được lại nhiều hơn bất kỳ các loại dự án nào khác cộng lại và nó cũng có nhiều dự án gây quỹ trên 1 triệu đô nhất.
  • Dự án nào có thể gây quỹ được 20% tổng số tiền thì 80% dự án đó sẽ thành công.
Mặc dù được thành lập để giúp người khác gây quỹ nhưng bản thân Kickstarter cũng có lợi nhuận từ những đồng tiền mà họ thu được. Cụ thể, trang này sẽ lấy 5% trên tổng số tiền mà một dự án thành công thu được. Tính ra với toàn bộ 858 triệu USD mà họ thu được thì số tiền mang về sẽ tương đương với 42 triệu USD.

27 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

kiếm tiền thật đơn giản :'(
@kidonline123 Nếu đơn giản khối người đã nhảy vào làm rồi 😁
Không phải là sắp mà là đã qua mốc 1 bill. rồi :
$1,000,074,704
;)
Mình ở Việt Nam có dự án thì có được gây quỹ không nhỉ 😁
@kiemthu123 Được. Nhưng quan trọng là có ai dám gửi tiền cho bạn không. Trong thời điểm mà lừa đảo đầy đường thế này. :D
@kiemthu123 Bạn cứ làm đi, mình đã gặp dự án của người Việt gây quỹ thành công ttên trang này rồi. Người đó là Thanh Ly, dự ân về một cây bút tên là Zen.
Badi King
ĐẠI BÀNG
10 năm
Đã thấy rất nhiều sản phẩm thú vị trên trang này rồi
mình không rõ lắm người đóng góp được gì
soskhanh
TÍCH CỰC
10 năm
@taolagi227 Ví dụ nếu bạn đóng góp cho một dự án sx đồng hồ thì với một mức tiền nào đó bạn sẽ nhận được một chiếc đồng hồ của dự án đó chẳng hạn. 😁
Mai lên gây quỹ. Mà chưa nghĩ ra quỹ gì 😁
..Như vậy đâu phải bất vụ lợi.. nhưng HAY

"..Cụ thể, trang này sẽ lấy 5% trên tổng số tiền mà một dự án thành công thu được. Tính ra với toàn bộ 858 triệu USD mà họ thu được thì số tiền mang về sẽ tương đương với 42 triệu USD."
kidhitech
TÍCH CỰC
10 năm
Ở việt năm thì chẳng bao giờ tạo được một cái cộng đồng như thế này, đã có người làm và chỉ có mấy chương trình tinh nguyện may ra được một tý :v
soskhanh
TÍCH CỰC
10 năm
@kidhitech Bạn ghé qua IG9.vn thử xem
phuan79
ĐẠI BÀNG
10 năm
@soskhanh Không cho dự án giáo dục, thương mại điện tử, trang mạng xã hội. Toàn những thứ mình có ý tưởng từ rất lâu mà chưa có tiền làm... 😔

Sent from my iPhone using Tinhte.vn
Tây nó nghĩ ra nhiều cách kiếm tiền thật 😃
42 triệu đô lợi nhuận cơ :-o
lập 1 trang "gây guỹ" ở vn thôi 😁, lịch loại tốt giờ nhiều 1 lốc nhỉ
ducminh0301
ĐẠI BÀNG
10 năm
=)),ko dễ kiếm tiền trên này đâu,ko phải cứ vứt dự án lên hô hào đóng góp là được,họ có thông tin,kế hoạch,sự đảm bảo đánh cược bằng uy tín và rất nhiều thứ khác,một dự án có thể ko thu được đồng nào hoạch thu lại số tiền gấp từ 5 đến 6 lần yêu cầu.Mà trên này họ làm thực sự tâm huyết,họ cần tiền để nuôi dưỡng tâm huyết,chứ đây ko phải trang bán sản phẩm kiếm tiền,vì vậy họ mới có uy tín và cộng đồng đông đảo như thế.Có bạn cứ bảo phải miễn phí mới là trong sáng,mới cao cả nhưng ko có tiền thì ko thể tạo dựng cộng đồng như thế,đâu ra tiền server,tiền chi trả cho hệ thống donate,hệ thống dữ liệu,lấy đâu tiền duy trì hệ thống.42 triệu mình nghe là nhiều nhưng xét về lợi ích khổng lồ mà trang web mang lai,giúp đỡ hàng trăm nghìn dự án,hàng triệu người nuôi dưỡng ước mơ thì số tiền đó thật sự là nhỏ bé
@ducminh0301 9h xác:eek:
@ducminh0301 Bạn rất hiểu về Kickstarter đấy, mình cũng là tv và trước khi đầu tư cho họ mình cũng đã tìm hiểu rất kỹ về Kick và các dự án
Sẽ ra sao nếu VN có trang web gây quỹ nhỉ?
Có "beep" nó ủng hộ 😁
@Scorpius DLord mới gây dc 1 tr thì thuế nó lấy 35% rùi
Không biết tổ chức này uy tín thế nào họ huy động được nhiều vậy
Hoàn trả khoản tiền đã đóng góp những dự án không thành công
  • Đối với những bạn đóng góp cho dự án ở mức hỗ trợ trên 120.000 đồng, trừ hình thức hỗ trợ bằng thẻ cào điện thoại: nếu dự án đó không thành công, số tiền đóng góp của các bạn sẽ được chuyển thành số tiền tương ứng trong tài khoản của bạn trên ig9.vn và bạn có thể sử dụng số tiền này để tiếp tục hỗ trợ cho các dự án khác mà bạn yêu thích. Bên cạnh đó, nếu bạn muốn rút số tiền này về, các bạn có thể gửi yêu cầu về cho IG9 tại email support@ig9.vn với tiêu đề: Đề nghị rút tiền đã hỗ trợ dự án "Tên dự án"
Nội dung:

Tên tài khoản trên IG9:

Số điện thoại:

Mã số đóng góp (mã số này nằm trong email các bạn nhận được sau khi đóng góp cho các dự án):

Số tiền đóng góp:

Hình thức đóng góp:

Thông tin tài khoản ngân hàng của bạn: (bao gồm tên, số tài khoản, chi nhánh) hoặc Thông tin tài khoản paypal của bạn nếu bạn hỗ trợ dự án qua paypal.

Ngay sau khi nhận được yêu cầu của các bạn, IG9 sẽ phản hồi và xử lý trong 7 ngày làm việc.

http://beta.ig9.vn/page/huong-dan-thanh-toan
B
Bạn làm đi, nếu dự án của bạn khả thi và hấp dẫn mình sẽ là backer. Bạn chỉ nhận được tiền khi gây quỹ thành công thôi.
Cho mình hỏi là nếu đầu tư vào mấy cái dự án này thì người đầu tư sẽ được lợi gì nhỉ (mình biết là $ nhưng cụ thể nó như thế nào)?

Và nhà đầu tư họ cần những thông tin gì để quyết định xem có nên đầu vào các dự án trên này?

Ko rành về mấy đề này lắm

Thanks
Bạn có ý tưởng (về bất cứ thứ gì có ý nghĩa hoặc công dụng), hãy làm một sản phẩm hoặc cái gì đó từ ý tưởng của bạn, bạn quay clíp giới thiệu về cái đó rồi đăng lên Kickstarter.com. bạn phải làm bằng tiếng Anh, phải nói rõ cần bao nhiêu $ đển hiện thực hóa sản phẩm hoặc dự án, thời gian làm trong bao lâu, người ủng hộ sẽ nhận được gì khi ủng hộ băng ...$, bằng ....$., ....
Bạn nên vào trang đó và tham khảo đi sẽ biết, cũng dẽ ẹc mà.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019