Ứng dụng Dịch (Translate) trên iOS 16 Beta đã hỗ trợ tiếng Việt

Mikeknowsme
9/8/2022 14:47Phản hồi: 105
Ứng dụng Dịch (Translate) trên iOS 16 Beta đã hỗ trợ tiếng Việt
Tính năng dịch (Translate) có từ iOS 15, giờ đây đã hỗ trợ thêm tiếng Việt từ iOS 16 Beta 5, chúng ta có thể sử dụng Translate sẵn trên iPhone/iPad luôn mà không nhất thiết phải sử dụng Google Dịch như trước đây nữa.

Lưu ý: một số máy có tiếng Việt, một số không, anh em đang dùng iOS 16 Beta thử check có không nhé!

Mình thấy ứng dụng Translate được Apple làm khá trực quan, mình có thử nhiều từ vựng khác nhau không chỉ tiếng Anh mà còn tiếng Pháp,… thì app dịch ra tiếng Việt rất chuẩn xác.

Đặc biệt ứng dụng sẽ phù hợp để chúng ta đi du lịch khi có icon microphone để đọc và dịch trực tiếp luôn. Ví dụ bạn có thể nhờ người bản xứ đọc ngôn ngữ và app sẽ dịch ra tiếng Việt cho chúng ta.

Còn đây là phần quét camera, khi chụp lại đoạn text cần dịch, app Translate sẽ dịch lại đoạn đó, cũng giống như Google Dịch trước đây vậy.

Đây là phần Conversation (Hội thoại), thích hợp để chúng ta đi du lịch và nhờ dịch, bạn có thể chuyển đổi vị trí giữa phần ngôn ngữ bản xứ theo hướng mắt của người đối diện và phần dịch ra tiếng Việt thì ở hướng chúng ta cho cả hai đều dễ quan sát chữ.

Xem thêm: Chi tiết iOS 16 Beta 5
105 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Sao máy mình không có phần chọn tiếng việt tải về nhỉ?chắc từng máy được thôi!
nguyensinho
ĐẠI BÀNG
2 năm
@BlackCat_94 mình đang nói bản 5 mà, bản 3 4 thì nói làm gì
@nguyensinho Mình vẫn dùng được mà ạ
@nguyensinho bản của bro là dev beta 5 thì cũng tương ứng public beta 3
Em đang dùng Public Beta 2 (tương đương Dev Beta 4) thấy cũng đã có phần tiếng việt rồi! Trực quan khá rỏ ràng và đẹp hơn GG Dịch
Cuối cùng cũng sắp đc xóa Google dịch rồi
Cười vô mặt
@Fan.MU Dịch ngu hơn cả Microsoft trans thì nohope bác ơi
@makieuphongkkee Mình thấy MS Trans lại dịch rất chuẩn
@Bạn và 500 Anh Em Vậy à, tại cũng k làm công việc liên quan đến dịch quá chuẩn, kiểu cần thì có cái để dịch hiểu thôi, nên cũng k tìm hiểu. Nhưng h mới biết MS có công cụ dịch 😅😅😅
@Fan.MU App của mic nó tích hợp vô safari ios đc, app gg chuẩn hơn tý nhưng k chơi đc với safari
pda191
ĐẠI BÀNG
2 năm
Đây mới là thứ hay ho mà không ai nhắc mấy…trong khi có mỗi cái % pin thì ầm ĩ lên như một tính năng thần thánh
@pda191 tại vì người nước ngoài nó cần dịch tiếng việt làm gì
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@Nguyễn Mạnh Gia Kiên Cho người việt chứ nước ngoài nào
@pda191 Cái này không có thì dùng google dịch được chứ cái % pin đâu có app bên thứ 3 nào độ được đâu.
@alphi cái này không có thì xài app khác. Có gì đâu mà quan trọng. Mà cái này chỉ có trên ios thôi chứ ipados cũng chưa có
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
@Nguyễn Mạnh Gia Kiên Nhưng hỗ trợ tận gốc. Trong ios nó vẩn hơn app bên thứ 3 chứ
alphi
TÍCH CỰC
2 năm
Mình cũng đang beta 5. Nhưng không có phần tiếng việt nhỉ
Danwelsion
ĐẠI BÀNG
2 năm
Beta 5 nhưng vẫn ko thấy tiếng việt. 😔
Cũng có ông Anfan nhảy vô nói android có từ lâu cho coi.
Ơ! Samsung làm vụ dịch thuật này lâu lắm rồi mà!? 😁
Sao nền văn minh phát kiến sáng tạo này lại thuộc về Apple với iOS 16 Beta nhỉ!? :D
@Cuong Nb Quê
jk.y
TÍCH CỰC
2 năm
@Jen Minh Tri Moé 😂😂😂.
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@Cuong Nb này dùng google dịch thui mà
@Cuong Nb Dạ anh. Nó dịch ở system-level chứ có phải trong mỗi cái app translate của anh đâu anh. Chắc anh chưa translate trong app reddit, twitter hả =))
devilbs
TÍCH CỰC
2 năm
Ok giọt nước tràn ly, tôi lại quay về chơi với đội Ios 😁
những cái app như thế này apple nên cho phép update từ appstore thay vì theo ios
hoangphamduc
ĐẠI BÀNG
2 năm
@vqt907 Sao vậy ạ....??
@hoangphamduc thì sẽ update nhanh hơn, k phải đợi ios update chứ sao, mấy cái app này có liên quan gì đến os đâu
hoang559
TÍCH CỰC
2 năm
@vqt907 +1 lí do nâng cấp IOS
@hoang559 +1 lý do dùng google translate thì đúng hơn 😆
@vqt907 Theo như mình biết thì app Translate là dạng system-level chứ không phải chỉ bản thân cái app đó không. Điển hình là có thể translate trực tiếp trong twitter, reddit và hàng tá app khác
Tên app là gì vậy mn. Mình k thấy
@congtuyennct dịch thuật
nó dịch ngờ u vãi luôn đấy 😃
Alexxxxx
ĐẠI BÀNG
2 năm
@Còn Cái Nịt Word by word chẳng ngu bác ơi
leeduc1104
ĐẠI BÀNG
2 năm
Ngon rồi
Dịch lỗi tùm lum á
jarvis
ĐẠI BÀNG
2 năm
Mình đang xài Public Beta 3 (tương đương Dev Beta 5) mà chưa thấy có tiếng Việt.
@jarvis Public beta 3 đây bạn 😃
jarvis
ĐẠI BÀNG
2 năm
@HNT82 Mình ko thấy ah bạn. Mình đang xài 12 Pro Max.
@jarvis Thử reboot lajixem sao bạn?
LiemPT
CAO CẤP
2 năm
@LiemPT Mình dùng Mate cũng khá mạnh mẽ và tiện lợi 💪 😎
@HNT82 Me too
Yasuko
TÍCH CỰC
2 năm
Live text có nhận dạng tiếng việt được không các bác
@Yasuko mới test thử bị lỗi thì phải
Cuong Na.