Tham dự Tech Lounge

Tham dự Tech Lounge

Ứng dụng Find My mới, có thể tìm thấy thiết bị khác ngay cả khi ngoại tuyến

thanhtung6868
3/6/2019 19:22Phản hồi: 176
Ứng dụng Find My mới, có thể tìm thấy thiết bị khác ngay cả khi ngoại tuyến
Được giới thiệu trong sự kiện WWDC19 đêm hôm qua. Ứng dụng Find My hoạt động trên MacOS, iPadOS và IOS mới. Find My sẽ giúp cho ứng dụng Find My Friend và Find My iPhone luôn được kết nối với các thiết bị trong gia đình, cho dù thiết bị có tắt wifi hay tắt dịch vụ định vị thì vẫn có thể chia sẻ vị trí các thiết bị với nhau.

Tạm hình dung, các thiết bị của Apple sẽ gửi một tín hiệu Bluetooth được mã hoá tới các thiết bị Apple khác có thể ở gần chiếc máy bị thất lạc, và hình thành một mạng lưới giữa các thiết bị quanh đó, rồi đưa thông tin vị trí của máy thất lạc hoặc máy người thân của mình lên iCloud.
Mình sẽ tiếp tục theo dõi cũng như cập nhật các thiết bị lên bản OS mới nhất để trải nghiệm tính năng này, và sẽ bổ sung cụ thể đầy đủ hơn cho anh em.
Nếu như đây trở thành hiện thực, thì sự liên kết giữa người và các thiết bị trong gia đình của bạn sẽ luôn giữ được kết nối với nhau thông qua Find My Friend và Find My iPhone, và có lẽ sẽ tăng tỉ lệ tìm lại iPhone bị mất khi bị vô hiệu hoá các kết nối mạng hay quên bật dịch vụ định vị.
176 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

clapzen
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sau này iphone trở thành thiết bị không thể mất, không thể sửa
@vivi83 Với số lượng iphone ngoài đường nhiều như lợn con thế này thì lo gì không có chục cái iphone gần đó bác 😁
@Hồ Kingdom Đạp vào mồm nó thôi bác 😁
clapzen
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Mr_HongHot Iphone giờ cứ để qua đêm sạc cái nó tự mở wifi với răng xanh
Bluetooth thì quá gần... để phát hiện 😃
tuyetson98
TÍCH CỰC
5 năm
@Hybrid Gs mấy thằng dốt nát thường ra vẻ ta đây lắm =))
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@Hybrid Gs Mình thấy dùng bluetooth thì rủi ro rất cao. 1 là 2 thiết bị chưa từng pair mà truyền dữ liệu cho nhau thì bảo mật ở đâu. 2 là việc máy khác chuyển toạ độ máy mất cho apple đồng nghĩa là nó sẽ theo dõi vị trí của người dùng thường xuyên hơn và lợi dụng người dùng để cải thiện dịch vụ (mất máy ở Việt Nam khó mà đòi lại lắm, tốt nhất vẫn là biến thành cục gạch cho xong đỡ lo lộ thông ti cá nhân. Mình cũng không muốn chia sẻ gì cho apple khi đã bỏ tiền mua đứt cái máy của nó rồi)
quangvu313
TÍCH CỰC
5 năm
@phiphi9s Sẽ ko bao giờ có chuyện bạn ko bị theo dõi khi bạn còn đang cầm trên tay 1 thiết bị smart kết nối enternet.
Chỉ là bác có đủ kiến thức để biết mình đang bị theo dõi bằng cách nào thôi.
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@quangvu313 Mình đang nói tới vấn đề lạm dụng sự theo dõi mà, mình cũng nhấn vào chữ Thường Xuyên Hơn mà, chứ chẳng cần internet đâu bạn cầm máy nokia đen trắng nhà mạng vẫn biết bạn đi đâu, lộ trình thường xuyên là gì ... trước mình có đi ngang qua phố nguyễn hoàng gần bến xe mỹ đình bằng xe bus mà cũng nhận tin nhắn quảng cáo đệm ở cửa hàng gần đó nữa cơ mà
hy vọng là có bài nói rõ hơn về tính năng rất hay này
ha ha ha
nhiều ông sẽ lo lắm đây đi đâu ko thể tăt máy đc rồi ha ha ha
@vule123 😆 uh thì tốt hơn, ai muốn tốt hơn nào =))
@vule123 😆 uh thì tốt hơn, ai muốn tốt hơn nào =))
@bomduc ha ha ha,
một cái gì mới thì luôn có ủng hộ và ko ủng hộ
như vậy mới thành công chứ 😁
@vule123 😆
Và góc độ nào đó thì nó có thể luôn luôn định vị được chúng ta...
@Milky Way 2109 Nhưng Apple nó không bán thông tin người dùng cho mấy hãng quảng cáo hay chính phủ để theo dõi, và có bảo mật để tránh hacker theo dõi. Thôi thì để mình apple nó biết mình ở đâu là được rồi.
@Milky Way 2109 Không rõ Apple sẽ sử dụng thông tin này một cách nặc danh như thế nào, nhưng dễ thấy mong muốn lớn nhất của họ là tạo ra một mạng mesh network, từ đó họ biết được mức độ tập trung của các sản phẩm Apple tại tất cả các nơi trên thế giới. Nhưng để hoạt động được ở Mỹ thì không phải chuyện đùa, vì hệ thống luật pháp ở các nước phương Tây và Mỹ rất coi trọng quyền riêng tư của khách hàng, nên nếu triển khai tính năng này trong tương lai, hầu như chắc chắn Apple phải cho phép người dùng opt-out khỏi mesh network này. Nhưng Apple cũng không phải dạng vừa đâu, nếu người dùng quyết định opt-out, họ sẽ không thể sử dụng bluetooth để định vị thiết bị của chính mình, mà chỉ có thể dùng tính năng My My iPhone như cũ (sử dụng Wifi, GPS, Mobidata).
@Trần Tùngg Nó chưa bán (hoặc đã bán rồi mà chúng ta chưa biết) thôi chứ đâu thể khẳng định được nó không bán
@Black Mamba Cmt chất nè... dù sao tính năng đó cũng nên để lựa chọn có dùng hay không cho ng sử dụng như thế sẽ thoải mãi hơn là mặc định 😃
@Black Mamba Nó là tính năng, là ứng dụng. Nếu bạn ko thích có quyền ko dùng chứ không phải bắt buộc. Còn nếu đã dùng thì đương nhiên bạn phải đồng ý vs điều khoản của nó 😁
Nhờ mấy cái gần đó tìm giùm. Này hay. Hồi xưa hay coi mấy phim hành động giả tưởng có định vị dò tìm kiểu này khoái lắm
ủa rồi 1 trong 2 hoặc cả 2 k bật bluetooth rồi có dùng đc ko nhỉ? đa số đều tắt bluetooth cả trừ khi dùng gì đó liên quan đến bluetooth thường xuyên
@cuduongvipbro nghĩa là tắt icon thui vẫn chạy ngầm.
@cuduongvipbro cái bluetooth của ios giờ nếu tắt chỗ thông báo thì nó tắt 24h à. với lại thằng apple chắc chắn vẫn bật ngầm bluetooth cho tính năng này dù người dùng tắt bluetooth của họ. giờ đây mỗi thiết bị apple lại đóng vai trò là máy tìm máy lạc
@cuduongvipbro Số liệu ở đâu ra đa số tắt BT đấy bác? :rolleyes:
@cuduongvipbro Can thiệp đc chứ sao. Quả pin nó còn can thiệp hiệu năng đc mà
đẳng cấp
Ngon ! Thế này thì tiện hơn cho mấy người đãng trí !
thì nó cũng sẽ luôn định vị dc ta. A nào hay mon men nhà nghỉ là xác định!
nếu thật sự hiệu quả thi` càng có thêm lý do để lựa chọn sp apple
@finalmagic nhưng nó vẫn đang xảy ra mà, đâu phải đã kết thúc?
@ragefighter Hack hộ cái icloud của mình với. 😆) Cứ bấm vào mấy cái link lừa đảo rồi tự cúng pass cho nó rồi than.
@ragefighter thanh niên mỗi ngày chỉ mở máy để coi "sẽ" nhưng vẫn lên diễn đàn công nghệ để chém gió về tương lai 🆒
duongtienloc
ĐẠI BÀNG
5 năm
@ragefighter Mình nhắc lại câu trả lời trên của bạn thôi
Quietman85
ĐẠI BÀNG
5 năm
Sáng lên lướt tinhte, từ trên xuống dưới chỉ viết về IOS,IPhone, Ipad.....I vv
Riết chuyển thành trang con của Apple cho rồi.
@Quietman85 Thì ngta có sự kiện thì update chứ sao? Samsung đợt đầu năm cũng ra mắt cả loạt sản phẩm cả trang tinhte từ trên xuống toàn bài đăng SS có thấy ai nói gì đâu?
@teeoz Sợ quá sao mà phải tạm nghỉ 😆
@bomduc Chắc vậy kkkk sợ bị dội boom
@teeoz 😆 vẫn còn nhiều bài nữa chắc dư chấn ít cũng phải một tuần.
qtgalaxy
TÍCH CỰC
5 năm
Hết trốn nhé 😁
Lanh mn
ĐẠI BÀNG
5 năm
Hay nhưng tránh mất thì phải giữ lấy!
daivigold
TÍCH CỰC
5 năm
Bài viết có vẻ ko ổn. Đã tắt wifi thì thế méo nào lên được icloud?? Chưa kể Bluetooth ko phải lúc nào cũng mở
@daivigold Định vị dựa trên cái id máy đc thông báo mất. Vị trí dựa trên thiết bị ios xung quanh.
hoanloc
CAO CẤP
5 năm
@daivigold từ khi tắt trong setting, còn bluetooth iphone mới gần như lúc nào cũng mở
quangvu313
TÍCH CỰC
5 năm
@daivigold Bác nghĩ icon wifi của bác đang off thì bác chắc mẫm wifi nó off ???? TK 21 rồi mà b ngây thơ quá. Nếu thế giới nó thật thà như vậy thì thằng Mĩ nó chẳn phải sợ thằng Tàu như vậy.
Chém gió vậy thôi, chứ tui cũng ko hiểu tại sao thằng apple nó lòng vòng gửi bluetooth qua lại cho mất công. Sao ko auto bật mẹ cái wifi của máy bị mất cho lẹ
Bài viết khá lủng củng
Hay lắm apple 😆)
Kha (sóng)
ĐẠI BÀNG
5 năm
Không biết máy mọi người sao chứ máy em bật bluetooth tốn pin quá, nếu bật thêm định vị thì pin càng tuột nhanh.
@Kha (sóng) Chưa bao h tắt và thấy ko tốn pin gì lắm. Tới lúc mất máy mới bùn sao ko bật
@Kha (sóng) Từ BT LE là đã rất ít tốn pin rồi.
phiphi9s
ĐẠI BÀNG
5 năm
@finalmagic Đúng là LE thì không tốn pin nhưng nghĩ việc mình tốn pin và data cho thằng apple vì thằng kế bên cầm máy thất lạc của người khác thì cứ sao ấy, hơn nữa việc 2 thiết bị chưa từng pair với nhau mà vẫn trao đổi thông tin qua bluetooth thì mình không nghĩ là nó sẽ chạy ở LE đâu
@phiphi9s Nguyên lý hoạt động kiểu này nhiều thằng đã áp dụng cho mấy cái tag chống quên chìa khóa rồi nha bác 😁, không lạ đâu :D:D
https://www.thetileapp.com/community-find
Được
@Khẩu trang xanh quá ngon nữa là khác anh à, đến 1 thời điển nào đó thì iDevices sẽ như xe vespa, trộn không thèm lấy
Hay,trước giờ phải online mới tìm dc,bây giờ ngay cả ngoại tuyến cũng tìm dc,quá hay.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019