Ứng dụng Google Translate có thêm tính năng quét camera để dịch; lắng nghe và dịch thời gian thực

Duy Luân
14/1/2015 22:10Phản hồi: 63
Ứng dụng Google Translate có thêm tính năng quét camera để dịch; lắng nghe và dịch thời gian thực

Đúng như tin rò rỉ, hôm nay Google đã chính thức phát hành bản cập nhật mới cho Google Translate trên Android và iOS để bổ sung 2 tính mới. Đầu tiên là Word Lens, chức năng dịch thuật bằng cách xài camera của điện thoại chĩa vào một bảng hiệu nào đó. Từ ngữ trên bảng hiệu sẽ được chuyển ngay sang ngôn ngữ bạn đã chọn, và điều thú vị nằm ở chỗ từ đã dịch sẽ hiển thị đè lên hình ảnh camera theo thời gian thực luôn. Word Lens thực chất được phát triển bởi một công ty cùng tên mà Google đã mua lại hồi năm ngoái, và đến nay thì nó đã được tích hợp thẳng vào Google Translate. Hiện Word Lens chỉ hỗ trợ dịch tiếng Pháp, Nga, Đức, Tây Ban Nha, Ý, Bồ Đào Nha sang tiếng Anh mà thôi.

Tính năng thứ hai là lắng nghe và dịch thuật theo thời gian thực, và có hỗ trợ tiếng Việt. Trước đây khi sử dụng tính năng dịch bằng giọng nói của Google Translate thì mỗi khi bạn nói câu nào thì phải nhấn vào nút micro trong app nên khá bất tiện. Còn với bản cập nhật mới, bạn và người đối diện có thể có một cuộc hội thoại tự nhiên hơn bởi app sẽ luôn luôn lắng nghe bạn nói gì, nếu bạn nói tiếng Anh thì nó dịch sang tiếng Việt rồi đọc lên cho bạn nghe. Đến lượt người đối diện cũng thế, và mọi thứ cứ tiếp tục tiếp tục mà không phải rờ đến máy nữa. Để sử dụng, bạn hãy nhấn giữa vào biểu tượng micro trong Google Translate cho đến khi cả hai ngôn ngữ đều chuyển sang màu đỏ là được.

Video minh hoạt tính năng dịch và lắng nghe thời gian thực

Nguồn: Google
63 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Công cụ dịch bằng hình quét này có lâu rồi, nhưng giờ chắc cải tiến hiệu quả và dễ dùng hơn, nhất là cái phần dịch được hiển thị luôn
Ước gì bây giờ có bản offline
@verylove Định kiện Google độc quyền....giờ thôi😁
@bun_lope Đang bàn tính năng của Google translae sao tự nhiên có Word Lens nhảy vào là sao:mad:
@Duy Luân Trên BBerry có hông nhỉ @Duy Luân
@Duy Luân Trên IOS có app "Word Lens" từ lâu rồi bác nhé!

Link: https://appsto.re/vn/8gZ2w.i
Kahny La
TÍCH CỰC
9 năm
Thats what im talking about!
vinhcao7
ĐẠI BÀNG
9 năm
Quá hay. Nhưng tự minh hiểu là hay nhất
@vinhcao7 mình thấy việc học ngoại ngữ là quá mất thời gian, và có vẻ như học không bao giờ là đủ. (học như trong Sleeping Dictionary thì OK 😁 ).
thích... 1 ngày nào đó như trong Doraemon vậy, ăn cái bánh vô là giao tiếp vô tư.

tương lai gần, cầm cái smartphone là nói chuyện vô tư.
@vinhcao7 - bạn hiểu được bao nhiêu ngôn ngữ trên thế giới???
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
Cái quét hình dịch Bing có từ lâu mà giờ có cả bản offline nhưng mà thấy google dịch nghĩa tốt hơn. ;)
@hoanbnhbg Bing dịch offline được hả bạn?
vanluan24
TÍCH CỰC
9 năm
@bimatbavuongkiem1 mới có nhé bạn? nhưng trên WP thì mình kiểm tra còn ios thì chưa?
hoanbnhbg
TÍCH CỰC
9 năm
@bimatbavuongkiem1 Có offline đó. Dịch đoạn văn luôn cũng như quét ảnh đều offfline dc hết
@hoanbnhbg hướng dẫn đi bạn, mình chọn quét tìm từ thì nói đòi kết nối mạng
@hoanbnhbg Đề nghị làm topic hướng dẫn link về topic này 😔
natomedia
TÍCH CỰC
9 năm
Cái này đã dùng trên bing tránslate từ thủa nào.
wp có Bing cũng dịch kiểu này nhưng phải ấn dừng ảnh nó mới dịch . còn gg thì chụp lại luôn mới dịch . giờ thời gian thực thì ngon rồi . khổ ios không có . 😁
D21234
ĐẠI BÀNG
9 năm
@Yeuladaukho92 WP rê camera lên cũng tự dịch ngay chứ đâu cần bấm chụp gi đâu bác. cái này WP có lâu rồi.
mr_z8t
ĐẠI BÀNG
9 năm
hồi trước đã từng dùng thử Word Lens rồi nói chung cái này dùng khi đi du lịch các nước châu Âu thì ok chứ ở việt nam thì cũng chưa có nhiều ý nghĩa lắm, chờ trong tương lại hỗ trợ dịch cả tiếng việt thì tuyệt 😁
hoangpro1234
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mình dùng android mà ko thấy có bản update mới nào trong ngày hôm nay nhỉ. Dùng thử mà ko thấy có chức năng hiện từ trên camera giống Word Lens mà phải ấn chụp mới quyét văn bản đc😔
Cái app này bên ios nó cùi hơn rất nhìu so với android
Sao mình dùng cái Word Lens nó chỉ nhận dạng rồi bắt chọn từ để dịch. Đáng lẽ nó phải hoạt động như hình động ở trên chứ dich realtime luôn
binhk88
ĐẠI BÀNG
9 năm
Mới thấy bản cập nhật trên IOs, trên Android chưa thấy đâu cả.
alllove_vn
TÍCH CỰC
9 năm
chưa có dịch hình ảnh cho tiếng việt nhỉ.dạo này thỉnh thoảng hay dịch tài liệu có cái này đỡ mất công hơn nhiều
Có offline rồi chứ:

các bạn muốn có bản offline google stranlate dc mà. vào setting của app, chọn tải các option để dịch offline !
@ruacon
ĐẠI BÀNG
9 năm
Tính năng dịch giọng nói ko cần nhấn micro có trên android lâu rồi, chỉ cần xoay ngang máy thôi, nó sẽ tự dịch liên tục mà ko cần nhấn ji cả
ios có dịch bằng quét camera rùi mà
thích Translator của Bing hơn, chộp là dịch
ongnooii
TÍCH CỰC
9 năm
Ngon. Trước đây cũng có chụp ảnh lại rồi bôi phần text cho GG dịch, giờ chắc nâng cấp và cải tiến.
Up lên test thử thui.

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019