Ứng dụng Ukeyboard trên N900 đã được nâng cấp và hỗ trợ tiếng Việt
lazeesoul
11 nămBình luận: 91
Sáng nay khi vừa vào mạng thì em nhận được thông báo update cho phần mềm Ukeyboard trước đó đã cài. Sau khi cài thì em thấy được một sự thay đổi trong menu Option của Text Input như sau:

Đây là phần mềm từng được bác soleil14 phát hiện và chia sẻ cho anh em từ khi nó chưa được hoàn thiện cho lắm. Tuy nhiên, so với cách cài đặt trước đây mà bác soleil14 đã chỉ dẫn thì bộ phiên bản Ukeyboard mới này (bản 2.2-4) đã tích hợp sẵn luôn bàn phím tiếng Việt, không cần phải cài đặt thêm bất cứ thứ gì.

Cách thức gõ tiếng Việt trên bàn phím ảo mới này hoàn toàn khác hẳn kiểu gõ trên bàn phím của bác soleil14 đã làm cho anh em trước đây. Nó gọn gàng hơn, rõ ràng hơn, chữ hiển thị tuy còn hơi lệch lạc như cũng không đến nỗi quá tệ. Em đã thử nghệm trên tất cả các trình tin nhắn, email, ghi chú... và kết quả nó thể hiện là rất tốt.

Sẵn đây, mạn phép bác soleil14 cùng các bạn đã đóng góp trước đây, em xin hướng dẫn lại các bước đơn giản để anh em dùng N900 có được và dùng được bộ bàn phím ảo này.

• Vào App Manager > Menu > Search, rồi gõ chữ "Ukeyboard" vào. Lưu ý là thư viện N900 đã cập nhật nội dung Extra-Devel.
  • Tải và Cài đặt Ukeyboard (hiện đã có phiên bản mới nhất, 2.2-4 trên thư viện) theo các cách thông thường.
  • Sau khi cài đặt, để gõ được tiếng Việt có dấu, bạn vào Setting > Text Input > 1st Language > kéo thanh menu xuống gần cuối sẽ thấy Vietnamese (Vietnam) bên dưới phần tiếng Thổ Nhĩ Kỳ > Save.
  • Khi này, bộ bàn phím ảo của máy bạn sẽ không còn là bàn phím QWERTY thông thường nữa, mà sẽ thay vào đó là một bộ bàn phím với đầy đủ các nguyên âm và dấu câu tiếng Việt. Tuy chữ Việt hiển thị khi đánh thông qua bàn phím ảo này không được đẹp cho lắm nhưng có thể chấp nhận được và không hề phát sinh bất kỳ lỗi font hay gì khác khi một máy khác nhận đoạn text chúng ta gởi đi.
  • Lưu ý: khi trượt bàn phím cứng thì ứng dụng này vô dụng.
Hình minh họa:

Tìm kiếm ứng dụng Ukeyboard.

Phiên bản mới chính thức hỗ trợ bàn phím tiếng Việt.

Giao diện bàn phím ảo tiếng Việt của Ukeyboard.

do cái ukeyboard đó bạn ^^? nhưng mà mình thích phím cứng cơ T_T hok thích viết bằng phím ảo 😔(
se7en2008
TÍCH CỰC
11 năm
Bác đòi hỏi nhiều quá. Thích xài phím cứng quá thì xài cảm ứng làm giề :laugh8kb:
Sắp tới N900 việt hóa lun rồi, cool !
Chờ MeeGo + Flash 10 --> N900 perfect phone.:yes4lo:
heheh^^? viết tiếng việt bằng kiểu telex trên phím cứng sướng hơn chứ:p xài firefox vô tinhte viết tiễng việt fê lun :x

mìng cũng hy vọng vào 2 cãi đấy nhiều lắm;;) hy vóng sẽ có flash 10😃 mà hok biết bao h update fw mới đây
cái này thì bao giờ có hả bác....được meego + flash 10 nữa thì còn gì bằng
mabu_210
TÍCH CỰC
10 năm
cứ chờ đợi thôi....chắc tầm 3 năm nữa....
Đâu có mình có buồn gì đâu . mình cũng nói là bàn phím của mình chưa tiện dụng lắm chỉ là giải pháp tình thế cho anh em trong khi chờ các cao thủ làm bàn phím ảo tốt hơn thôi mà . Chúc mừng N900 đã có bàn phím ảo tiếng Việt hoàn thiện hơn 😁
Phiên bản ukeyboard hỗ trợ tiếng Việt này vẫn còn ở trong Extras-devel nhé các bác
bàn phím mới của ukeyboard tiện hơn nhưng mình wonder rằng cái chữ đ bên phải ngoài cùng dùng để làm gì nhỉ?
Cái này là đơn vị tiền tệ của VN (đ = VND) cũng như USD = $, EUR = €.... ấy mà bác.
hahahahahahahahahahahahahahahahahahahaha cám ơn bạn. ko hiểu bàn phím China thì ntn nhỉ 🤔 ngôn ngữ mà có quá nhiều chữ ko biết có chứa nổi mỗi chữ 1 ký hiệu ko?
pisa
TÍCH CỰC
11 năm
Bình thường bạn à, tiếng Hoa đâu có bảng chữ cái đâu mà chứa ký hiệu, phải gõ bằng phiên âm rồi máy sẽ hiện mặt chữ.
huhu,sao e k thay may e update gi ca la sao vay!buon wa!
Em xóa tạm thời đi rồi download lại ukeyboard. Sau đó vào setting -> text inputs -> 2nd language. Chúc vui :wink0st:
Ngu quá, nghĩ một lúc mới ra, vì em không cài devel nên chắc là không có update cái này. Hic, cảm ơn bác quanganh nhé!😃
hhduong
ĐẠI BÀNG
11 năm
haha em làm được rùi n900 vô ₫ịch
hieudd
TÍCH CỰC
11 năm
Ôi càng ngày càng phê N900. Định dùng thử vài ngày xem sao mà càng dùng càng bồ kết.
Đợi đến ngày có soft gõ tv kiểu telex trên bàn phím cứng của N900.
Hehehe gõ được kiểu Telex thì... quá đã rùi các bác nhỉ!
E update ok rùi. hôm qua update ukeyboard xong có thấy cái gì là Vietnamese đâu. hôm nay vào TinhTe xong thấy anh em kháo nhau tùm lum, check lại thì thấy có rùi. 😁 hehehe hay thật.
giacay
TÍCH CỰC
11 năm
bàn phím cứng gõ tiếng việt mình nghĩ đã có rồi vì FW mới đã có code cho Việt nam, nhưng mình chưa change được code. nó toàn báo lỗi, ai đổi code được thông tin cho anh em với
hieudd
TÍCH CỰC
11 năm
hôm qua ukeyboard lại update mà ko bít thêm tính năng gì mới ko
dung_sf
ĐẠI BÀNG
11 năm
hình như là tự động viết hoa sau khi chấm(.) thì phải
lazeesoul
TÍCH CỰC
11 năm
cái này có chỉnh dc trong option của text input mà.....
bàn phim tv mới này nhìn có vẻ đẹp hơn nhưng mà đánh chữ có dấu thì xấu quá. dấu bé tý nhin ko do dàng gì cả, cứ lem nhem kiểu gì ý. mình vẫn dùng bàn phím của bác sole14.hehe
nhuminh
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nhìn thì có vẻ kì, nhưng mình đã nhắn SMS thử cho iPhone và viết trên Web thì hiển thị bình thường
Dưng mà dùng cái bàn phím ảo này ghi tên tiếng Việt trong danh bạ thì xấu đui . Mình vẫn dùng bàn phím ảo của mình để ghi tên trong danh bạ 😃
KaiStone
ĐẠI BÀNG
11 năm
Không nên dùng Bàn phím Ảo tiếng Việt của Ukeyboard ^^

Nên dùng Bàn phím Ảo tiếng Việt của bác soleil14.

Tại sao khi dùng Ukeyboard, dấu nó lại bị lệch như vậy? Vì bảng mã tiếng Việt mà Ukeyboard dùng là "Vietnamese locale CP 1258" chứ không phải "Unicode" (Unicode thông dụng hơn)

Các bác thử nghi chữ "tí" bằng Ukeyboard rồi save ra file text xong cho vào máy tính. Chữ "tí" của "Vietnamese locale CP 1258" và "Unicode" y hệt nhau, nhưng nếu "Ctrl + F" (Find), rồi ghi "tí" thì chì nó chỉ tìm thấy chữ "tí" viết bằng bảng mã "Unicode" mà thôi 😁

Bảng mã "Vietnamese locale CP 1258" quá xưa rồi, và chỉ dùng trong một số công việc lập trình mà mã nguồn không hỗ trợ Unicode (maybe) ^^
hongdang158
ĐẠI BÀNG
11 năm
sao em ko thấy update keybord nhỉ?!
Cái bản ukeyboard mà có tiếng Việt hồi trước mình update thì nó nằm trong Extras-devel không biết bây giờ nó đã được đưa lên testing chưa bác thử bật extras-devel xem .
Bác ơi, cho em hỏi tìm extras-devel hay testing ở đâu vậy? Máy em là 20.2010.36-2, em đã cài Ukeyboard 2.3-7 mà bây giờ muốn update lên 2.4-5 thì phải làm thế nào ạ?
cài thêm kho extra-testing nữa là có update 2.4 ngay.
Để cài kho extra-testing thì tìm lại trên box nhé.Cứ tìm là sẽ thấy ngay.Nhớ thêm 1.3 vào sau chữ fremantle nhé.
hongdang158
ĐẠI BÀNG
11 năm
heehe,em cài được rồi,chủ yếu cài cái này để vào tinhte cm thôi 😁
Vào tinhte comment thì dùng firefox sướng hơn nhiều . Dùng firefox gõ được tiếng Việt bằng bàn phím cứng 😃
hongdang158
ĐẠI BÀNG
11 năm
em có nghe rồi,nhưng sao em cũng vào bằng mozila mà ko gõ được,ko hiểu tại sao,bác làm tnào đấy ạ?!
Mậc dầu mình đã vào up date ukeyboard, rõ ràng nó nói có tiếng Việt, mà sao máy mình lại không có? Xin chỉ giúp dùm nhé.

Additional on-screen keyboard layouts ukeyboard v2.1-1

This package provides additional Arabic, Belorussian, Bulgarian (BDS & Phonetic), Croatian (QWERTY & QWERTZ),
Czech (QWERTY), English (Dvorak), Esperanto (QWERTY), Georgian, Hebrew (Basic & Phonetic), Hungarian (QWERTZ),
Khmer, Macedonian, Persian, Russian (Phonetic), Slovak (QWERTY & QWERTZ), Thai, Turkish and Vietnamese on-screen keyboard layouts and Arabic, Bulgarian (Phonetic), Czech (QWERTY), Dvorak, Greek, Georgian, Hebrew (Phonetic), Macedonian, Persian, Russian (Phonetic) and Slovak (QWERTY & QWERTZ) hardware keyboard layouts.
http://maemo.org/downloads/product/Maemo5/ukeyboard/
4matxauxi
ĐẠI BÀNG
11 năm
Nếu bạn đã cài phiên bản Ukeyboard mới nhất rồi thì vào Settings ->Text Input -> kéo xuống dưới dòng 1st language chọn Vietnamese -> Save(Mình thì xài 2 cái luôn lúc nhắn tin cần thì đổi qua cho tiện, 1st để English ,2nd để Vietnamese ).Lưu ý là chỉ bàn phím ảo thôi nhé
Cá nhân
Bạn
Hi bạn!
Điểm Reward Store: 
Tuổi Tinh tế: 
Cấp độ thành viên Tinh Tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2021 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019