[Ứng dụng Việt] GTField: Ứng dụng nghiên cứu thực địa khoa học Trái Đất trên AppStore

chuyentt
19/7/2017 1:47Phản hồi: 48
[Ứng dụng Việt] GTField: Ứng dụng nghiên cứu thực địa khoa học Trái Đất trên AppStore
Ứng dụng GTField được thiết kế dành cho điện thoại iPhone và máy tính bảng iPad để hỗ trợ người dùng nghiên cứu thực địa trong lĩnh vực khoa học trái đất. Hiện tại, phiên bản miễn phí đã sẵn sàng cho người dùng tải về tại đây:
Trong phiên bản này, GTField có một số chức năng và công cụ sau.

Thông tin chung
Từ phiên bản 1.1.0, GTField sử dụng định dạng MBTiles để lưu trữ và chia sẻ dữ liệu ngoại tuyến. Nhận dữ liệu định dạng mbtiles và gpx đã tải về thiết bị từ các nguồn: Email, URL, Google Drive, iCloud Drive và iTunes File Sharing. Nhận ảnh geotagged từ thư viện ảnh của thiết bị.

Các chức năng hiện có của mô-đun Maps View
  • Hiển thị vị trí của người dùng trên bản đồ theo thời gian thực.
  • Hiển thị dữ liệu bản đồ Google Maps, giúp người dùng xem bản đồ nền độ phân giải cao ở chế độ thông thường, chế độ địa hình và chế độ ảnh vệ tinh.
  • Hiển thị dữ liệu địa không gian geospatial data được phân phối thông qua GeoServer, giúp người dùng xem dữ liệu bản đồ sẵn có của mình kết hợp với GPS trang bị sẵn trên iPhone, iPad.
  • Hiển thị bản đồ ngoại tuyến, giúp người dùng tiết kiệm băng thông Internet khi đi nghiên cứu thực địa hay trên biển trong lĩnh vực hàng hải.
  • Hiển thị tất cả các điểm mốc, lộ trình đã đi qua, giúp người dùng có thể tìm lại đường đi khi nghiên cứu trong rừng và trên biển.
  • Hiển thị tất cả ảnh có gắn thẻ tọa độ địa lý trên bản đồ.

Các công cụ hiện có của mô-đun Maps View

• Tìm kiếm địa điểm tự nhiên và địa chỉ, phục vụ tìm hiểu sơ bộ khu vực nghiên cứu
  • Tìm kiếm thông tin đã lưu trữ.
  • Tải dữ liệu địa không gian được cung cấp bởi GeoServer, giúp hiển thị dữ liệu ngoại tuyến khi không có Internet.
  • Ghi lại điểm mốc tham chiếu, và lộ trình, giúp người dùng có thể đánh dấu các điểm mốc ở thực địa hay trên biển và tìm lại lộ trình đã đi qua.
  • Có thể mở được dữ liệu theo định dạng GPX từ các máy thu GPS cầm tay.
  • Có thể mở được dữ liệu bản đồ định offline dạng MBTiles
  • Xuất dữ liệu thu thập qua định dạng GPX lên Google Earth.

Các chức năng hiện có của mô-đun Camera
  • Chụp ảnh có gắn thẻ địa lý - GeoTagged (bằng cách sử dụng máy ảnh kỹ thuật số và GPS được trang bị sẵn của iPhone và iPad để lấy thông tin GPS vào thời điểm chụp ảnh để tạo ảnh GeoTagged)
  • Tên và mô tả được lưu trữ bên trong tệp hình ảnh, người dùng có thể chỉnh sửa các thông tin này
  • Xuất dữ liệu ảnh có gắn thẻ địa lý lên Google Earth theo định dạng GPX bao gồm ảnh

Chức năng kết nối và truy cập tài nguyên

• Nhập URL của máy chủ GeoServer, giúp người dùng có thể kết nối với phần mềm máy chủ GeoServer thông qua Internet hoặc trực tiếp trên máy tính cá nhân thông qua mạng Wifi nội bộ
  • Truy cập và liệt kê tất cả các lớp dữ liệu bản đồ từ GeoServer
  • Chọn lớp để hiển thị dữ liệu địa không gian chồng xếp lên trên Google Maps
  • Chọn lớp để truy cập các thông tin thuộc tính, giúp người dùng tra cứu thông tin thông qua việc chạm trên bản đồ

Sau khi nhận được phản hồi từ người dùng, nhóm tác giả sẽ bổ sung để có được những phiên bản tiếp theo đáp ứng tốt hơn cho người dùng. Những đóng góp hữu ích từ người dùng sẽ được nhóm tác giả cung cấp miễn phí đối với phiên bản Pro sau này.

P.S. Để đăng ký làm tester cho GTField Pro, anh em vui lòng comment để lại thông tin vào inbox cho mình với nội dung: Họ tên, Email (là Apple ID) hoặc tải app rồi chọn mục Email phản hồi
48 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

hoanbp
ĐẠI BÀNG
7 năm
Bác lại lên app mới à, toàn app ngon, cảm ơn bác
Hãy đặt một cái tên đi vào lòng người hơn.
Để tối về mượn vợ iPhone 😁
Để tối về mượn vợ iPhone 😁
Hãy cùng nhau xây dựng một "Quốc gia khởi nghiệp" bằng cách tải những ứng dụng Việt. Dù không dùng nhưng nó sẽ tạo động lực để các nhà phát triển làm công việc của mình. ;)
@Methylamine sao không?
ngsangmt
TÍCH CỰC
7 năm
@chavalier Cái iGeotrans tới tận 1tr, muốn mua mà mua ko nổi đây!
chuyentt
TÍCH CỰC
7 năm
@ngsangmt Bạn đã có đóng góp nào hữu ích cho mình chưa? Hãy cho mình một lý do để mình tặng bạn một bản
ngsangmt
TÍCH CỰC
7 năm
@chuyentt - Em làm bên môi trường lâu lâu đi thực địa nên cái iGeotrans ấy nó rất có ích. Giờ em vẫn dùng bản free trial nhưng nó bất tiện ở chỉ lưu được 2 vị trí cho mỗi nơi. Nếu nói đã đóng góp gì cho anh hay chưa thì em chưa đóng góp gì cả (cơ bản là em chưa có nhu cầu sử dụng, còn cái có nhu cầu sử dụng thì nó lại quá đắt - đối với em). Nếu nó có giá vài trăm ngàn thì em đã mua để ủng hộ anh lâu rồi.

- Cái GTField của anh đang viết cũng rất tiềm năng, khi ra bản chính thức anh cho giá mềm mềm chút để mọi người ủng hộ anh (anh nhớ kèm hướng dẫn sử dụng (giống iGeotrans í) cho em nó nữa nha, em đang dùng thử mà còn lúng túng quá chưa biết hết chức năng của nó).

Chúc anh có nhiều ứng dụng hữu ích cho mọi người sử dụng. Giá mềm mềm tí nữa nha anh. :😃
huytep
ĐẠI BÀNG
7 năm
Luôn ủng hộ bác Chuyên đang dùng Igeotrans bản quyền của bác. Rất hữu ích.
cái này ko biết để làm gì?
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@chuyentt Thế không có android à bác 😃 bác làm luôn cho ae với chứ cầm mỗi tay 1 em chắc chớt 😔
chuyentt
TÍCH CỰC
7 năm
@marklost Hiện tại thì chưa, để bản này ổn rồi port sang Android cho anh em
marklost
TÍCH CỰC
7 năm
@chuyentt 😃😃😃😃😃😃😃 vote
@chuyentt cho em tes với thầy ơi
duyphuoc1991@gmail.com
Cái phông chữ khó nhìn quá bác @chuyentt ơi
Hay nhỉ
CWF
ĐẠI BÀNG
7 năm
Em chào thầy, tải ủng hộ thầy ạ
ByY.6261
TÍCH CỰC
7 năm
Úng hộ bác. image.png
tqknet
ĐẠI BÀNG
7 năm
xin đăng ký: Apple ID khanhnt1609@gmail.com
blueskybj
ĐẠI BÀNG
7 năm
Không có cho android nên ko ủng hộ được 😔
serip12
ĐẠI BÀNG
7 năm
cho e đăng ký dùng thử nhé ngocducgis@gmail.com
Ko biết a Chuyên có trên nhóm Gisvn ko nhỉ?
chuyentt
TÍCH CỰC
7 năm
@serip12 Mình k biết nhóm đó, để mình tìm rồi vào 😃.
Để đăng ký tester thì bạn mở app chọn About > Email
ngsangmt
TÍCH CỰC
7 năm
@chuyentt Em đăng ký dùng thử trên TestFlight thì có được test bản pro ko anh? Muốn mua cái iGeoTrans của anh mà ko mua nổi.
honey1980bp
ĐẠI BÀNG
7 năm
nghe là thấy thích rùi, phải thử ngay thôi
serip12
ĐẠI BÀNG
7 năm
iphone 5C (ios 9.3) chọn About > Email phản hồi crash app luôn a ạ
chuyentt
TÍCH CỰC
7 năm
@serip12 Cảm ơn bạn nhé. Mình biết bug này rồi, do bạn chưa cài đặt acount email mặc định của iOS, chắc bạn đang dùng app gmail. Mình đã fix cho phiên bản 1.0.1 rồi, ngoài ra cũng fix lỗi mở file gpx từ global mapper do nó k có trường thông tin độ cao. Phiên bản 1.1.0 sẽ hỗ trợ bản đồ offline định dạng mbtiles
serip12
ĐẠI BÀNG
7 năm
@chuyentt Great news a, thằng mbtiles này dùng qá ngon. E cũng đang chạy vài tile server bằng thằng này.
Lỗi gpx đúng là ở bản hiện tại e load file gpx lấy trên mạng vào thì bị crash
(Link: http://www.geovative.com/GeoTours/downloadTourGPX.asp?6174Vq=GEIF)
1 vài chức năng cơ bản e chạy thấy cũng ổn, chưa thử phần tracking nên chưa đánh giá đc ntn.
nScreenshot:
image.png image.png image.png image.png

Ps: có 1 số bug nhỏ a check xem nhé:
- Search gg vs local: cái này hình như chưa chạy
- Phần listview: lệch trên màn ip5c

- Download map: cái này ko rõ chạy chưa, phần map view trong này ko zoom đc (pan only)
chuyentt
TÍCH CỰC
7 năm
@serip12 Cảm ơn bạn, đúng là người dùng tiềm năng mà mình cần 😁. Apple đang review phiên bản 1.1.0 rồi nhé. Hy vọng bạn sẽ làm các clip trải nghiệm. Nếu hiệu quả thì sau này sẽ tặng riêng cho bạn 5 key cho bản Pro. Hoặc sẽ support cho công ty của bạn.
haitnmt2707
ĐẠI BÀNG
6 năm
@serip12 Pro giúp e hướng dẫn cài cái Geosever để kết nối như thế nào với ạ? E cảm ơn!
xin1 đăng ký vinhuong.asem@gmail.com

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019