Universal Control trên macOS 12 Monterey là gì, nó sẽ giúp ích ra sao cho công việc sáng tạo?

Pnghuy
8/6/2021 5:59Phản hồi: 80
Universal Control trên macOS 12 Monterey là gì, nó sẽ giúp ích ra sao cho công việc sáng tạo?
Đêm qua Apple ra mắt macOS 12 Monterey và trong đó có tính năng Universal Control, một tính năng giúp cho những người dùng có iPad, MacBook hay thậm chí là iMac cũng có thể giao tiếp với nhau một cách dễ dàng, giải pháp này mình đánh giá cao hơn Sidecar mà Apple đã từng giới thiệu.

Hiện tại mình đã cài macOS Monterey lên chiếc MacBook Pro của mình và iPadOS 15 lên chiếc iPad Pro 11-inch M1, nhưng tiếc rằng ở phiên bản developer beta đầu tiên này của macOS Monterey mình chưa sử dụng được tính năng Universal Control. Tuy vậy, dựa vào những gì mà Apple đã giới thiệu tại sự kiện, chúng ta có thể hình dung phần nào về tính năng cực kì hay ho này.

Apple không phải là hãng đầu tiên làm chuyện này, nhưng Apple có một thứ mà những hãng khác không bao giờ có, đó là hệ sinh thái. Những thiết bị của Apple được hỗ trợ tính năng Universal Control này bao gồm MacBook Pro (2016 trở đi), MacBook (2016 trở đi), MacBook Air (2018 trở đi), iMac (2017 trở đi), iMac (5K Retina 27-inch, Late 2015), iMac Pro, Mac mini (2018 trở đi), and Mac Pro (2019); and iPad Pro, iPad Air (3rd generation trở đi), iPad (6th generation trở đi), and iPad mini (5th generation trở đi).

Apple cũng đưa ra những điều kiện để sử dụng tính năng này, ví dụ những thiết bị đó phải đăng nhập vào cùng một Apple ID, sử dụng tính năng bảo mật hai lớp, kết nối cùng một mạng Wi-Fi, mở Bluetooth, AirDrop cũng như Handoff.

Universal Control sẽ giúp ích ra sao đối với người dùng?

Về cách thức hoạt động của Universal Control hiện tại Apple vẫn chưa giải thích cụ thể, nhưng dựa vào những điều kiện mà Apple đưa ra, mình có thể dự đoán rằng Apple sử dụng cơ chế gì đó giữa Handoff và AirDrop hoặc Wi-Fi để có thể switch nội dung một cách mượt mà như vậy giữa những thiết bị đó với nhau.

Screen Shot 2021-06-08 at 01.25.11.jpg

Về những tính năng mà Apple cung cấp cho Universal Control bao gồm di chuyển nội dụng, text hay hình ảnh, video từ iPad sang MacBook hoặc từ iPad sang iMac. Anh em có thể tưởng tượng rằng anh đang design trên ứng dụng Procreate từ MacBook, sau đó chỉ cần để chiếc iPad kế bên và kéo thả file design đó từ MacBook qua iPad và tiếp tục làm việc, lúc đó công việc của anh em sẽ mượt mà và liền lạc hơn rất nhiều, vì iPad có màn hình cảm ứng và hỗ trợ bút Apple Pencil, lúc đó anh em sẽ dễ dàng sáng tạo với file design của mình hơn.

Hoặc có thể anh em đang chỉnh sửa video bằng Luma Fusion trên iPad, anh em có thể kéo thả file đó qua máy Mac và tiếp tục làm việc với Final Cut. Đó là hai công việc mẫu mà Apple demo trong sự kiện, mình chắc chắn rằng sẽ còn rất nhiều công dụng khác của Universal Control có thể tận dụng trong tương lai, không chỉ trong lĩnh vực sáng tạo nội dung, thiết kế mà còn cả cho công việc văn phòng hay coder nữa.
80 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

Cái này mà apple giới hạn Chip ARM thôi, thì máy Intel hơi buồn, lúc đó muốn sài phải đoi Mac Arm
@luongbinh0108 Đọc bài đi
@luongbinh0108 Apple sẽ ngày càng đóng hệ sinh thái của mình. Muốn dùng với những thiết bị ra sau này, buộc người dùng phải nâng cấp lên máy đời mới của hãng. VD như bàn phím có TouchID của iMac mới, thì chỉ chơi với iMac M1 mới, iMac chạy chip intel có thèm cũng ko dùng được. Nên muốn dùng bàn phím này buộc phải mua iMac mới. Sau này mọi thứ sẽ đóng lại với những thiết bị đời cũ, chip cũ. M1 là mảnh ghép cuối cùng để Apple xây bức tường cách biệt với thế giới bên ngoài. Và với M1 Apple đã có thể làm chủ hoàn toàn lãnh địa của mình mà k phụ thuộc vào 1 bất kì thế lực bên ngoài nào.
zerolove77
TÍCH CỰC
3 năm
Có xài đc với Iphone ko ạ?
@zerolove77 Chỉ xài giữa macos và ipados thôi bạn ơi, ios đâu có hỗ trợ chuột đâu mà đòi xài 😁
@Atus Atus ios ko hỗ trợ chuột hả bạn?
@dangtantien1995 iPadOS mới hỗ trợ chuột, đó là lí do tại sao iPadOS tách ra hẳn iOS
@Sr_9x củ chuối vậy, mình xài android đã support chuột từ rất lâu rồi 😁
Ngày càng bị trói buộc trong hệ sinh thái của apple, đã có lần mình định đổi qua điện thoại ss do được tặng, cuối cùng nghĩ đến các phụ kiện của hãng thì lại thôi, trong hệ sinh thái của noa cái gì cũng dễ dàng, đặc biệt là airdrop với máy mac rất thuận tiện
Apple đang xây dựng 1 hệ sinh thái riếng cho người dùng đó là lý do apple sản xuất chip M1 và không còn xài chip intel như trước nữa là có thể tối ưu những tính năng riêng chỉ apple mới có
@Hieu Nguyen. Nhưng mà về sau mà intel sẽ không đáp ứng được những tính năng đặc trưng của apple thì không đủ
@Dat Huynh-D.H Là sao chèn, tính năng liên quan gì đến chip
@Hieu Nguyen. Tính năng không liên quan đến chip chắc sau này máy xài chip intel xài được 1 số tính năng khác nữa của apple 😂😂😂
@Dat Huynh-D.H Chip là để xử lý nhanh hay chậm, mạnh hay yếu chứ liên quan gì đến tính năng phần mềm? Thằng coder nó viết trên nền nào thì nó chạy nền đó thôi
HD6969
TÍCH CỰC
3 năm
Bá đạo quá.
'Đăng nhập vào cùng một Apple ID, sử dụng tính năng bảo mật hai lớp, kết nối cùng một mạng Wi-Fi, mở Bluetooth, AirDrop cũng như Handoff'
Rườm rà thế??? Không biết có nhanh hơn cắm dây trên windows với android không, hay đồng bộ qua megasync có vẻ cũng chả kém :v
Lại còn lấy ví dụ là Procreate trên Macbook chứ, ôi 😆))))
Nhà gì 3 cái wifi khác nhau 😮 thời buổi giờ người ta lên mesh hết rồi đồng chí ơi 😂
@finalmagic ừ, sắp tới phải nâng cấp cho tiện mới được :3
secondagent
ĐẠI BÀNG
3 năm
@SilverWolf501 Đây không phải là mirror screen đâu bạn, nó là tính năng nâng cấp của handoff, tức là dùng nhiều máy như 1. Ví dụ bạn vẽ bằng iPad, cầm chuột kéo qua Mac để xuất cho nhanh. Hoặc như case của mình đi làm thì được trang bị macbook pro và mac mini, lúc đi họp thì mình vác macbook đi, về bàn thì tiếp tục làm trên mac mini
aerislimit
ĐẠI BÀNG
3 năm
Universal Control của Apple là 1 bước tiến của SideCar thay vì chỉ xài iPad như 1 cái màn hình phụ (nếu nhu cầu này thì mua màn hình cắm dây cho rồi) thì bây giờ iPad sẽ sử dụng được phần mềm của iPad khi kế cạnh Macbook/iMac. Thực sự như hổ thêm cánh, chẳng cần thêm cảm ứng lên màn hình Macbook nữa ~> Bước đi quá khôn khéo.
@aerislimit hơi khó hiểu iPad sẽ dùng đc phần mềm của iPad ? Ý của bạn là iPad dùng đc phần mềm Macbook hay ngược lại đúng không ?
@Vũ Hùng Dũng Hồi sidecar iPad chỉ là 1 màn phụ chứ ko xài đc gì cả. Kể cả vuốt lên xuống bằng tay
aerislimit
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Vũ Hùng Dũng là muốn vẽ vời, muốn dùng app chuyên dụng cho iPad thì không làm được. Phải AirDrop rườm rà.

Còn SideCar làm cho cái iPad không khác gì màn hình phụ không dây mắc tiền có pin.
@kEn ViP Đã hiểu thanks bác, mình chưa bao giờ dùng sidecar vì iPad nhỏ quá.
TonyWu
CAO CẤP
3 năm
@aerislimit Tuần trước, Harmony OS 2 cũng có y chang tính năng này.
caoranhma
ĐẠI BÀNG
3 năm
ipad vốn chỉ hơn macbook cái bút nên nếu ai ko làm việc kẻo vẽ vời này nọ thì mấy tính năng kiểu này khá phiền hà...Bản thân mình hồi mới xem cái sidecar cũng thích, nhưng mỗi lần bật lên chỉ nghịch tí chứ làm việc thật thì chỉ tập trung trên macbook thôi
caoranhma
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Buy Bitcoin Logic là có 2 màn hình là làm việc gấp đôi?Mà chả ai có nhu cầu dùng nhiều màn hình lại khổ dâm với kích cỡ <13inch của ipad (trừ khi thích làm màu), chưa kể giá ko hề rẻ, Sidecar lại ngốn vga, nóng máy
Jinnie KTL
TÍCH CỰC
3 năm
chức năng này chỉ dân design mới cần thôi
@Jinnie KTL Phải là người siêu Hard Core mới cần đến 2 - 3 thiết bị cùng 1 lúc phục vụ công việc. Chứ người bt dùng 1 laptop 2-3 màn hình là kinh rồi.
Ken Bùi 93
ĐẠI BÀNG
3 năm
@Jinnie KTL Tui làm product management cũng cần nè. Nhất thiết gì dân design. Ai có nhu cầu thì sài thôi. Ko có thì ko sài, có mất mát gì đâu
@Buy Bitcoin Sidecar có sẵn rồi còn gì và vấn đề bạn cần dùng 1 lúc 2-3 thiết bị thì cứ dùng thôi có ai nói gì đâu bạn ơi.
nonamen79
ĐẠI BÀNG
3 năm
Apple làm ra sản phẩm tốt, nâng cấp trải nghiệm, rồi dần dần hàng năm loại bỏ 1 thế hệ Mac, iPad, iPhone cũ. Thông thường người dùng không ai mua 1 lúc cả bộ sản phẩm Apple cả. Cho nên, khi người dùng có đủ có bộ sinh thái của Apple, cứ hàng năm sẽ có 1 sản phẩm "kém đồng bộ" nên sẽ phải nâng cấp lên.
@nonamen79 Chứ muốn hỗ trợ bao lâu? 10 năm? Đâu phải chỉ mỗi phần mềm. Phần cứng cũng phải đáp ứng chứ bạn.
nonamen79
ĐẠI BÀNG
3 năm
@kEn ViP Tiếc là mình không dùng đến lúc ngưng hỗ trợ nên không rõ
sonnhdqr
ĐẠI BÀNG
3 năm
Máy cùi MacBook Pro early 2015 trở về trước sẽ ko hỗ trợ lên MacOS Monterey nhé
vanthong1993
ĐẠI BÀNG
3 năm
Có ipad pro mà macbook pro 2015 phải nghỉ cuộc chơi
Kwang Le
ĐẠI BÀNG
3 năm
MacBook Pro đời 2012-2015 cũ có thể chạy macOS Monterey bằng Patcher-Monterey bên Bensova Github xài được nhé. Chờ họ sẽ fix 😃
Chưa dùng được 😆 chán thật
Chỉ có xài máy mac mới tận dụng dc, đợt này ipad vs iphone cập nhật ít quá
@Buy Bitcoin Bác liệt kê sơ sơ dc k, rất thích tìm hiểu những cái này, cám ơn bác chia sẻ
vuatocdoDN
TÍCH CỰC
3 năm
@Buy Bitcoin Tinhte là forum trao đổi thông tin mà bác. Bác nói vậy khác nào bảo là "đừng vô Tinhte đọc tin, lên các trang Cnet, The Verge mà đọc vì tinhte cũng chỉ dịch lại" thôi à ? Không liệt kê được 1,2 mục thì cũng đừng nên nói lời cay đắng như vậy chứ !

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019