Universal Windows Platform (UWP) là gì và nó ảnh hưởng tới tương lai của Windows 10 ra sao?

Duy Luân
3/4/2016 9:32Phản hồi: 166
166 bình luận
Chia sẻ

Xu hướng

thế sao mic không viết app win32 hỗ trợ cảm ứng ngay từ đầu nhỉ 😆, tự làm khó mình nhảy qua nhảy lại =)))))))))))))))))))))))))))))))
Khanh Rô
ĐẠI BÀNG
8 năm
Mình nghĩ nếu cái này mà thành công thì trong 5-6 năm nữa tất cả các apps lên store muốn dùng thì phải mua ko có ..... key kiếc gì hết, tiền đâu mà xài cho nổi 😔
ropedat
ĐẠI BÀNG
8 năm
@Khanh Rô Thanh công là tất nhiên, nhưng nghĩ đến mua app là bất an. Nhưng sẽ có thiên tài bẻ khóa.
Khanh Rô
ĐẠI BÀNG
8 năm
@ropedat Lên appstores thì ko có ..... hay key gì đc đâu bạn. Bao nhiêu năm rồi mà mấy cái aáp trên store của WP đã ..... đc đâu nó y như apple store vậy đó😔. Mua thì cũng đc nhưng quan trọng nhiều soft tính năng giống nhau quá, biết đường nào mà chọn cái tốt nhất
Rex JYJ
ĐẠI BÀNG
8 năm
W10 không lởm như bạn nghĩ đâu. Chả biết máy bạn ra sao nhưng mình trải nghiệm w10 là khá tốt.
Ngày xưa vẫn cài song song 7 với 8.1 vì hiệu năng thấy 7 vẫn hơn, nhưng từ lúc lên 10 xóa luôn 7.
Công nhận mấy máy mà không có SSD thì mở ứng dụng quá lâu và hay bị 100 disk,
Apple nó là hệ sinh thái đóng nhưng nó không phải như MS đâu bạn ạ. App chạy chung thì không được như cách MS làm đâu. App Iphone chạy trên Ipad đôi lúc nó còn bị co lại trông khá nhếch, còn app trên di động ko thể chạy được trên MAC OS, nó chỉ sp cho nhau thế thôi về tính năng cộng thêm. Chứ hệ sinh thái Apple làm gì được coi là UWP đâu. :v
Ieam chạy app Photo nó mở chưa đến 1s các bác ợ, có 1 số ng ngu nhưng tỏ vẻ nguy hiểm 😁:D:D
Mình từ trước đến giờ rất thích đọc bài Duy Luân viết. Nhưng qua bài viết này thì mình thấy nên góp ý cho bạn: nếu bạn không thực sự hiểu biết sâu về khía cạnh phần mềm của Windows thì tốt nhất không nên viết sâu về mảng này để tránh đem kiến thức sai đến cho người đọc.
Win32 không phải là 1 platform mà là một tập hợp các hàm lập trình (API) để thực hiện viết phần mềm trên Windows. Sở dĩ đặt tên là win32 là do các api này ban đầu hỗ trợ vi xử lý 32-bit, về sau khi các chip 64-bit xuất hiện nhiều thì win32 cũng hỗ trợ luôn. Một điều mà mọi người hay nhầm là chỉ có ứng dụng Win PC mới chạy đuôi *.exe. Exe là tên đuôi file mở rộng cho bất cứ một file thao tác phần mềm nào (mà trọng tin học gọi là "executable") chạy trên Windows. Kể cả các ứng dụng UWP cũng có file thao tác với đuôi *.exe. Nếu không tin bạn có thể mở task manager và thử nhìn vào một app UWP, như thời tiết chẳng hạn
Điều khác biệt là các ứng dụng được phân phối trên Windows Store được đóng gói thành một khối riêng biệt mà chúng ta gọi là file *.appx. File appx này chứa source code và cả các tài nguyên như ảnh, âm thanh, database... và khi được cài đặt thì nó không để lộ phần chứa file "exe" ra ngoài. Điều này giúp hạn chế việc ứng dụng bị hỏng do người dùng xoá nhầm file chẳng hạn.
Hiểu sai chứ không phải là dễ hiểu. Về bản chất COM hay .NET khác hoàn toàn so với Win32.
COM là một giao thức truyền đạt thông tin về đối tượng chứ không phải là bộ khung. Bản thân UWP cũng sử dụng giao thức COM để xử lý giao diện .NET thì đúng là một bộ khung (Framework) nhưng đánh đồng với Win32 là sai vì .NET chủ yếu giúp lập trình viên sự dụng các ngôn ngữ lập trình bậc cao(như C#, VB, F#) để viết phần mềm. .NET chạy trên rất nhiều nền tảng chứ không chỉ riêng Window desktop, bao gồm cả UWP, Webserver, Game(Unity). Các ứng dụng Android và iOS viết bằng Xamarin cũng có thể coi như hoạt động dựa vào .NET. Có thể coi .NET như một công nghệ tương ứng với Java
Visual Studio được viết bằng WPF và .NET chứ không sử dụng Win32. Nhìn chung ứng dụng của .NET rất rộng, chứ không chỉ bó buộc trên Win Desktop.
@Goaty Mình hiểu cái win32 bạn đang nói là gì, nhưng nó không phải là cái win32 mình đang nói tới ở đây,cũng không liên quan đến 32-bit hay 64-bit. Ở đây mình đang nói đến win 32 API, tương tự cho .NET và COM.

Nó là cái này nè https://en.m.wikipedia.org/wiki/Windows_API.

Vụ file exe ý mình như bạn có nói, là cái package thôi. Vụ này mình sẽ bổ sung vào bài viết.
conchuot
TÍCH CỰC
8 năm
""phơi" ra cho các ứng dụng chui vào sử dụng"
@duyluan dùng từ rất hình tượng
Đang hóng để xem UWP nó như thế nào!
Một buổi sáng đẹp trời, cắm cái usb vô và thế là toàn bộ thư mục bị ẩn đi và thay thế bằng các file exe giả danh thư mục :p cái gì cũ nên loại bỏ đi thôi, nhưng cái chính là chuyện chuyển toàn bộ sang appx rất là nan giải 😁 như cái hồi mới ra mắt windows 8 mình đã mong đừng dùng đến exe nữa, dễ dính HIV lắm :D chưa kể các thư mục sau khi cài đặt từ file exe, msi ra ổ cứng cũng dễ dính chưởng lắm, chuyện hầu như là ko thể khi một app đc đóng gói kín như app universal
ldhieu8th
TÍCH CỰC
8 năm
Nghe mấy bác cãi nhau thấy ngứa ass quá. Tóm lại thế này : thà lúc đầu Mic không tuyên bôa tất cả thiết bị wp8.1 đều lên được w10mobile thì không có cuộc chiến cãi vả hôm nay, ai xài điện thoại cũng yêu quý thiết bị của mình thấy ngta được update mà mình không được cũng ức chứ sao không. Mic cứ 1-2 năm lại đập đi xây lại nền tảng mới bỏ rơi người dùng cũ nên người dùng phản ứng là đúng, hơn nữa Mic làm hđh điện thoại rõ là cho có không đầu tư đúng mức và không lắng nghe người dùng( vd: có mỗi cái action center nhìu lựa chọn và hình nền toàn màn hình mà ko làm update 8.1 bắt người ta đợi tới w10mobile). Nói chung tương lai windows 10 có lẽ ổn, còn windows 10 mobile chắc sẽ khai tử nay mai.
thaitd_2110
ĐẠI BÀNG
8 năm
có khi dự án này lại kết cục giống như chuyển app ăn đờ roi sang WP nhỉ 😁:D:D
thanhdong22
ĐẠI BÀNG
8 năm
Đây là một trong những lý do để MS cho free nâng cấp lên win 10.
Mình thấy w10 sử dụng bộ nhớ rất tốt, truy cập Ram và ổ SSD rất nhanh. Còn w10 trên HDD thì chậm kinh cmn khủng luôn. Có vẻ HDD không đáp ứng được mức đòi hỏi cao của w10. Nếu phần cứng đủ mạnh và tương thích thì w10 sẽ nhanh và mượt hơn w7 😃
Cái j cũng phát hành qua Store thì sau này ko còn thuốc ah
namdh7
TÍCH CỰC
8 năm
khi nhắc đến MS hình như đa số thành viên tinhte chỉ nhắc đến WP 😔 trong khi MS có ảnh hưởng trong rất nhiều lĩnh vực phần mềm khác nhau. Có lẽ vì hầu hết thành viên đến với cái diễn đàn này chỉ vì quan tâm tới [sử dụng] điện thoại? (<-- có dấu chấm hỏi nha - đừng chém) 😁
kungfu9
CAO CẤP
8 năm
vớ vẩn thật...contininum j đó chạy trên cái gẻ 950xl lag vãi cả ra...giờ còn đú theo...ko biết họ nghĩ gì...đầu hàng với anh Mic rồi
tuhai944
TÍCH CỰC
8 năm
Khó lắm. Nếu là cùng 1 loại nhưng trên mỗi thiết bị 1 kiểu giao diện còn đc,
chứ cái kiểu dùng chung giao diện như trình xem phim VLC trên store, load về xem trên laptop thuần chuột bực chỉ muốn đạp.
tuancongnghe
ĐẠI BÀNG
8 năm
ifan đa số chảnh, ok
wfan còn ghê hơn, atsm và không biết tí gì về android, lên forum hay fanpage wp mà xem wfan nói về andtoid mà mình cười đau ruột, nói sai bét nhè hết mà còn tung hô nhau nữa
@tuancongnghe t thấy fan hãng nào cũng đầy trẻ trâu. mà trẻ trâu đâu cần biết gì đâu. bên wpviet toàn thấy chia sẻ kinh nghiệm là nhiều, ít thấy mấy thành phần kiểu đấy. còn tinh tế này vào xem cmt topic liên quan đến MS là đua nhau chửi, lượng anti nhiều gấp 3 đến 4 lần người dùng wp
thachpc
ĐẠI BÀNG
8 năm
chắc các bác còn nhớ sự kiện trước a mic bảo a làm một bản win 10 mobile dành cho tất cả các máy chạy wp 8.1
Sau gần hai năm tròi thử nghiệm đi đi, lại lại hết lõi này lõi kia, thằng em mình là wfan hí hửng lên xong máy không hoạt động được, lại phải chạy lại
Đến giờ ra đc w10mobi thì một số máy ko lên đc kể cả 1g ram. và ko thấy diễn đàn nào đánh giá sự kiện này sôi nổi và hào hứng
Đợt a mic bảo ra win 10 mb mình cứ tưởng ra rồi, thử nghiệm rồi nên mình đã bảo ,"tính cua trong lỗ" y như rằng
Cho nên bao giờ thành công thì mới đánh giá các bạn nhá, đừng hi vọng sớm vào a mic
thachpc
ĐẠI BÀNG
8 năm
con 520 lên 8.1 thường có hiện tượng ie bị thoát đột ngột mình thấy rất nhiều người phàn nàn nhưng a mic chẳng có động thái nào khắc phục
Với wp có lẽ dừng tại đây thôi
Có cách nào lên Win 10 HTC M8 ko ah
@vusonvts Google

Xu hướng

Bài mới

• Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2024 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: Số 70 Bà Huyện Thanh Quan, P. Võ Thị Sáu, Quận 3, TPHCM
  • Số điện thoại: 02822460095
  • MST: 0313255119
  • Giấy phép thiết lập MXH số 11/GP-BTTTT, Ký ngày: 08/01/2019