Up ROM 4.2.2 và 4.3 cho Nook HD (đè lên ROM gốc)
vtsn4
7 năm trướcBình luận: 145Lượt xem: 29.855
Bài viết này sẽ hướng dẫn các bạn cách up ROM CM10.1 (android 4.2.2 của CyanogenMod) cho máy tính bảng Nook HD. ROM này sẽ chạy trên bộ nhớ trong và nó sẽ xóa bỏ hoàn toàn ROM gốc của máy, các bạn nên cân nhắc trước khi quyết định nhé.

Bạn nào không rành tiếng Việt thì xem hướng dẫn tại trang gốc XDA :p:
http://forum.xda-developers.com/showthread.php?t=2319000

[Nook HD] CM10.1 native EMMCNow part of CM nightliies

By popular demand, I am bringing to you CM10.1 that you can install into Nook's internal ROM. Note, this version totally overwrites your ROM, so back up e…
forum.xda-developers.com

Nếu ai không muốn đá động gì tới ROM gốc thì chọn giải pháp up ROM trên SDCard. Xem tại đây.
1. Cần 1 thẻ nhớ > 1G.
2. Download file nookhd-emmc-cwm.img.gz về, giải nén được file nookhd-emmc-cwm.img dung lượng 900MB.
3. Download file cwm-recovery-hummingbird-1.zip về, dung lượng khoảng 5MB (không giải nén nó nhé).

4. Download bản cài đặt ROM cm-10.1-20130611-UNOFFICIAL-hummingbird-emmc.zip. (Các phiên bản mới sẽ được cập nhật ở phần đầu trang).
5. Download Win32 Image Writer về, giải nén được 1 đống file vào 1 thư mục nào đó tùy ý.
6. Download gói ứng dụng của Google (để có Google play và những thứ khác) tại đây.
1. Cắm thẻ nhớ vào máy tính (thông qua đầu đọc thẻ).
2. Chạy phần mềm Win32 Image Writer.
3. Chọn thẻ nhớ rồi chọn đến nơi chứa file nookhd-emmc-cwm.img đã được giải nén trước đó.
4. Bấm nút write và ngồi đợi (hơi lâu). Sau khi quá trình này thực hiện xong, bạn sẽ thấy dung lượng thẻ nhớ còn lại rất nhỏ, kệ nó. Chép gói gapps, cwm-recovery-hummingbird-1.zipROM vào đây.
1. Tắt Nook HD đi. Bỏ thẻ nhớ vào máy rồi bấm nút khởi động. Máy sẽ boot vào thẻ nhớ và bạn sẽ thấy logo boot của CyanogenMod.
2. Đợi một lát bạn sẽ thấy giao diện recovery của ClockworkMod. Dùng phím volume di chuyển thanh sáng đến các dòng wipe... để tẩy sạch mọi thứ trước khi up ROM (enter bằng nút HOME, back lại bằng nút POWER).
3. Di chuyển thanh sáng chọn install zip. Chọn tiếp install zip from sdcard.
4. Chọn cwm-recovery-hummingbird-1.zip để flash recovery của ClockworkMod (sử dụng để up ROM lần sau mà không cần đến thẻ nhớ nữa).
5. Đợi xong lại chọn gói cài đặt ROM.
6. Cuối cùng chọn tiếp gói cài đặt gapps.
7. Tháo thẻ nhớ, khởi động lại máy.

Chúc mừng bạn đã up được ROM 4.2.2 cho Nook HD.
- Vào google play down phần mềm Rom Manager về.
- Chọn chế độ reboot to recovery.
- Cài đặt bắt đầu từ bước 3 của mục up ROM trong phần A.
1. Cũng giống với ROM CM10.1 chạy trên thẻ nhớ, ROM này sử dụng giao diện Android gốc, chạy rất mượt và ít hao pin.
2. ROM đã được root nhưng sẽ không thấy phần mềm super user. Nó nằm trong setting luôn.
Vừa mới có rom chạy trên bộ nhớ trong đã có bản update
Bạn VD sau này có trục trặc hay thấy lag lag hay... muốn cài lại hết từ đầu thì làm như up rom lần đầu hay có cần format hay xóa gì ko?
Thế cài xong quả này là vĩnh biệt Rom gốc của Nook HD à bác? Có thể lưu một con đường để trở về không?
trên mạng có chỉ backup rom gốc để dự phòng. các bạn chịu khó search nha
Update rom 20130613
Rom này chạy mượt ko các bạn, có lỗi nào ko
Tư vẫn hộ mình cái là nên chạy rom trên bộ nhớ trong hay chạy trên thẻ nhớ nhỉ
Cài Rom đè lên Rom gốc mình cảm nhận là đỡ tốn pin hơn, dùng 2 tuần chưa thấy bị tự động khở động lại 1 lần nào ( rom cài trên thẻ tỉnh thoảng là bị khởi động lại). Nói chung là tốt. Và quên cái bản Rom gốc đi là vừa.
@blueF Chuẩn không cần chỉnh
Mình mới nhờ ng nhà cầm về 1 cái 16 GB, giá 149$ ở bestbuy, 1 case khoảng 10$ nữa, các bác cho mình tham khảo thời gian dùng pin của nó được không? chơi game mượt không? vì mình thấy cấu hình nó thua S3 của mình, nhưng nghe nói màn hình đẹp, giá cũng mềm nữa...
Bác chủ cho mình hỏi bản rom mới nhất đã ok chưa? có bị lỗi gì không để mình mang ra hàng nhờ người ta up luôn ?
@huntercity Cứ vô tư up ROM đi. Đã có bản ngày 4/7
@vtsn4 Con bi loi gi khong ban.
Dung may nguyen ban chua root khong co tieng viet kho vai.
bản UNOFFICIAL nên em k mạo hiểm đâu😁
Các bác ơi tự nhiên hôm nay phát hiện ra máy em bị 1 chấm nhỏ màu đỏ trên màn hình ( deadpixel) không biết có sao không các bác nhỉ ?
Hix tình hình là quậy phá đang up rom treo ấn tắt nguồn. H nó ko vào đc rom mà cài lại thì nó cứ hiện ra 4 dòng can't open / cache / revobery/log bữa trước khi cài nghe lời đã backup lại nhưng h restore nó ko cho kêu lỗi boot gì đó 😔 Ai giúp mình với
@nhocconminh vậy chak bác bị gạch rồi quá
của em xai bảm rom ở đây
http://www.tinhte.vn/threads/huong-dan-khoi-phuc-restore-rom-stock-nook-hd-da-root-da-kich-hoat-tieng-viet-bang-cwm.2092178/
xài một lúc nếu tắt máy khởi động lại nó tự up lên 2.1 là sao vậy mấy bác
@nhocconminh Bác ơi backup lại rom gốc như thế nào cho mình link hướng dẫn với.
Thanks bác.
Mình xài rất tốt, không bị gì hết. Nói chung là khi up rom phải cẩn thận, làm đúng từng bước một.
sao em mở file film hd mkv bằng mx player thì thấy hình và sub
còn âm thanh thì không nghe được gì
@Cak3u0t Xài Mobo Player thử xem
1 số rom 4.2.2 nó nhét Super User vào trong Settings (cùng khu vực với Developers Option) nên không thấy cũng phải thôi bác chủ ợ 😁
Mình thích nook HD ở màn hình độ phân giải cao nên đang định đặt hàng ở godigital giá 3tr650 nhưng còn lăn tăn mấy vấn đề, nhờ các bạn dùng rồi cho ý kiến:
- Nhu cầu chính của mình là đọc sách, mình không quá quan trọng tiếng Việt, vậy nếu mua về không root, up rom gì thì có đọc được ebook tiếng Việt không? có đọc được file doc hay docx không?
- Nghe nói màn hình máy bị ngả vàng và cảm ứng không được nhạy lắm?
- Bản mới có CH Play rồi thế có cài được file apk chép từ PC vào không?
- Màn hình Nook HD không hề ngã vàng mà trái lại có màu trắng cực kỳ thuần khiết. Màu đen thì chưa được sâu cho lắm nhưng vẫn khá hơn rất nhiều con tablet khác (nhất là so với Nexus 7).
- Cảm ứng của máy rất nhạy, mượt. Chỉ có khi chơi game đồ họa nặng trong 1 thời gian dài (khoảng 30p trở lên) cảm ứng bắt đầu bị loạn. Khởi động lại thì hết. Cái này là mình chơi game Air Attach HD, game khác không biết có bị không vì chưa thử.
- Vấn đề ebook font tiếng Việt thì muôn đời thằng Nook không support, font bị lỗi, do đó phải root để can thiệp đổi bộ font khác.

Tóm lại: Nook HD là một con tablet cực kỳ đáng để mua. Giá rẻ, chất lượng rất tốt.
@vtsn4 Con mình không chơi game mà tự nhiên bi nháy cảm ứng ở góc trên bên trái màn hình, thế mới buồn chứ 😔
Vậy không root mà chỉ up rom thì có đọc được ebook font Việt không bạn? Hỏi thêm là em này bắt wifi có tốt không, với ở Hà Nội có chỗ nào sửa được em này không nhỉ, chứ bảo hành tít bên Mỹ coi như không.
@htbd1989 Up rom coi như bạn up rom cook, mà rom cook của Nook thì chỉ có các rom nền AOSP như CyanogenMod, AOKP, Pan Android. Những rom này thì support all ngôn ngữ mà, bét nhè đê 😁
Bạn
Hi bạn!
Cấp độ thành viên Tinh Tế
Điểm Reward Store
Tuổi Tinh tế

Tải app Tinh tế

Tải app Tinhte - Theo dõi thông tin mà bạn yêu thích

Tải app TinhteTải app Tinhte
Tải app Tinh tế cho Android trên Google PlayTải app Tinh tế cho iPhone, iPad trên App Store
0 bài đăng
hemilo+ 167VIPhemilo
10.276 bài đăng
quangthegtvtk49+ 161CAO CẤPquangthegtvtk49
5.451 bài đăng
0 bài đăng
hoangsytai+ 77CAO CẤPhoangsytai
3.557 bài đăng
  • Chịu trách nhiệm nội dung: Trần Mạnh Hiệp
  • © 2020 Công ty Cổ phần MXH Tinh Tế
  • Địa chỉ: 209 Đường Nam Kỳ Khởi Nghĩa, Phường 7, Quận 3, TP.HCM
  • Số điện thoại: 02862713156